ผู้เขียน หัวข้อ: พระดีที่หาได้ยาก  (อ่าน 2976 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHAI

• พุทธศิลป์มองด้วยตา พุทธคุณอ่านด้วยใจ
  • ตติยะ
  • ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
พระดีที่หาได้ยาก
« เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 03:52:04 »
   พระที่คอยปกป้อง คุ้มครองเรามา ตลอด  โดยปกติเราอาจจะไม่ค่อยใส่ใจ
       *ท่านเคยกราบไหว้ บูชาพระองค์นี้ นานมาแล้ว
       *แต่ตอนนี้ ท่านยังได้กราบไหว้ บูชาอยู่หรือเปล่า ?
   ก่อนออกจากบ้านไป ทำบุญ กราบไหว้พระนอกบ้าน
   ท่านเคยลืมที่จะทำบุญ กราบไหว้พระองค์นี้  อย่างนอบน้อม ถ่อมตน แล้วหรือยัง ?
         ผมเคยเสาะแสวงหา พระดี มาทั่วทิศ แต่เพิ่งมารู้ตัว ว่ามีพระดีที่หาได้ยาก แต่กลับ
    มองผ่านไป " คือพระพุทธที่อยู่ในบ้าน"
         เมื่อท่านยังมีพระองค์นี้ให้กราบไหว้ บูชาอยู่ก็ขอให้ท่าน รักษาพระองค์นี้ให้ดีที่สุด
   ก่อนที่ท่านจะไม่มีพระองค์นี้ให้กราบไหว้  บูชา เหมือนผมอีกต่อไป...

( ขออโหสิกรรมให้กับลูกที่ไม่ได้ดูแลตอนท่านตอนสิ้นใจ...)
สุนัขดีใช่  " เห่าเก่ง " ฉันใด
คนดีก็ใช่  " พูดเก่ง " ฉันนั้น

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: พระดีที่หาได้ยาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 04:08:37 »
ซึ้งครับ คงไม่มีทางย้อนเวลากลับไปแก้ไขอะไรได้แล้ว แต่เรายังทำอะไรหลายๆอย่างเพื่อคนที่เรารัก
เพื่อให้ท่านได้ภูมิใจ ถึงท่านจะไม่อยู่แล้วในตอนนี้ ท่านอาจจะไม่ได้รับในสิ่งที่ท่านกระทำ
แต่ผมเชื่อว่าท่านยังคอยมองดูและเฝ้าดูความสำเร็จของเราอยู่ ณ ที่แห่งใดแห่งหนึ่ง
ทำดี ทำเถอะครับ ไม่มีใครเห็น ไม่เป็นไร เรารู้อยู่แก่ใจ แค่เราได้ทำดีแล้ว เราก็สบายใจ
แค่ท่านเป็นคนดี ท่านก็คงจะสบายใจ เมื่อได้เห็นเราเป็นคนดี
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 04:10:33 »
เห็นด้วยครับ ปกติผมไม่ค่อยดูแลพ่อแม่ซักเท่าไร ตอนนี้ก็พยายามเอาใจใส่ให้เวลาท่านมากขึ้น  :050:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 04:19:52 »
อ่านแล้วน้ำตามันจะใหลครับ......... :065:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 04:27:08 »
อ่านแล้วเตือนสติตัวเองได้ดีมากๆครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 04:50:01 »
ลุกคนใด ตอนนี้ยังมีโอกาสได้ทำเพื่อท่าน ก็รขอให้ทำและขอให้ทำตลอดไปนะครับ ก่อนที่มันจะสายเกินไป
วันเวลาก็เดินไปเรื่อยๆ ไม่มีหยุดรอเรานะครับ อย่ามัวแต่เขินแต่อายกันเลยครับ ผมเชื่อว่าบางท่านกล้าที่จะแสดงออกต่อหน้าท่าน
ทุกท่านรักพ่อแม่กันทุกคน ไม่มีใครรักและหวังดีกับเราได้เท่ากับพ่อแม่ไม่มีอีกแล้ว ไม่ว่าลูกจะเป็นอย่างไร จะดีจะชั่วอย่างไร
พ่อแม่ก็พร้อมที่จะให้อภัยลูกเสมอครับ พ่อแม่คือพระประจำกาย ประจำใจ และเป็นพระในบ้าน ที่ประเสริฐที่สุดแล้ว

ผมเองที่เมื่อก่อนไม่ค่อยได้ใส่ใจท่านเท่าที่ลูกคนนึงควรจะทำ ไม่ใช่ไม่รักท่าน แต่ตอนนี้ผมมีโอกาสแล้ว ผมก็จะทำเพื่อท่าน
ท่านคงเหนื่อยมาเยอะกว่าเราหลายร้อยหลายพันเท่า กว่าจะเลี้ยงเราโตมา กว่าจะส่งเราเรียนหนังสือ ให้ได้ดิบได้ดีกันในวันนี้

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 04:54:41 »
 :002:
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 05:19:15 »
 :063:อ่านแล้ว..คิดถึงแม่จัง.. :001:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 05:29:37 »
เยี่ยมยุทธเลยท่าน มาทั้งที เล่นตะลึงเลย ซึ้งครับ :011:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 05:48:05 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 06:08:22 »
จงช่วยพยุงท่าน ถ้าท่านแก่มากจนเดินเหิรไม่ไหว เหมือนตอนที่ท่านช่วยเราตอนหัดเดิน
จงช่วยท่านใส่รองเท้า ถ้าท่านใส่ผิดๆถูกๆ เหมือนตอนที่เราใสรองเท้าเองไม่ได้ตอนจะไปโรงเรียน
จงหาของอร่อยๆ ดี ๆ และมาป้อนให้ท่านกินบ้าง เหมือนที่ท่านทำให้เราเมื่อเรายังเล็ก ทุกๆวัน ไม่รู้กี่เดือนกี่ปีจนเราโต
จงอย่าเบื่อ ที่จะฟังคนแก่ๆท่านพูดซ้ำๆซากๆ เพราะเมื่อก่อนเราชอบฟังนิทานที่พ่อแม่เล่าให้ฟังซ้ำกันทุกคืนก่อนนอน
จงช่วยท่านอาบน้ำ ทาแป้ง แต่งตัว เหมือนตอนที่ท่านเคยทำให้เรา แต่เราคงจำไม่ได้หรอก เพราะเรายังแบเบาะอยู่เลย
จงพาท่านไปเที่ยวเปิดหูเปิดตาบ้าง เหมือนตอนที่เรายังเด็กและตื้อให้พ่อแม่พาไปเที่ยว
จงฟังคำสั่งสอนของท่านแม้จะน่าเบื่อและล้าสมัยไปแล้ว แต่คำสอนเหล่านั้น ทำให้เรา....มีวันนี้....

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 07:02:59 »
อ่านแร่ว ซึ้งอะคับ
ช่วยเตือนสติ ตัวเองได้ดีมากๆอะคับ

แต่ก่อนไม่ค่อยจะทำดีกับแม่ซักเท่าไหร่ แต่ตอนนี้เริ่มปรับปรุงตัวล้ะคับ
 :002:
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 09:17:40 »
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับครับ...ป๊า ม๊า คือชีัวิต คือความหวัง แต่ฉันไม่เคยใส่ใจ ใครเป็นเยี่ยงนีี้กลับใจด้วยจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2552, 09:18:51 โดย N!c »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 09:23:37 »
ถึงท่านทั้ง2จะจากผมนานกว่า7ปี แต่ผมก้อยังคุยกับท่านบ่อย ไม่ว่าสุขหรือทุกข์ ท่านก้อจะเป็นที่ปรึกษาที่ดีให้ผมเสมอ ถึงแม้ตอนนี้ ถามอะไรปรึกษาอะไร ท่านไม่ตอบ แต่ท่านก้อยิ้มให้ผมทุกครั้งครับ แค่นี้ผมก้ออุ่นใจแล้วครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 09:24:16 »
 :070: แม่จ๋ๅ อยู่ไหนนิ เด๋วจะไปหๅๅๅๅ  :070:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 09:37:01 »
พระคุณพ่อ พระคุณแม่ เหนือสิ่งอื่นใดในโลกนี้ :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 09:52:23 »
ขอบคุนนะครับท่าน :085:ผมรักพ่อกับแม่ครับ

ออฟไลน์ อ่างทอง

• จตุตถะ
  • จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเรา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 10:00:21 »
+1 ครับ

พระ พ่อ  พระ แม่

คือพระองค์แรกของลูกๆครับ..........

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 10:10:09 »
เตือนสติดีมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ :053:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 09:22:35 »
 ปกติเราคงไม่ค่อยรู้ว่าพ่อแม่รักและห่วง ลำบากขนาดไหน กว่าจะเลี้ยงชีวิตน้อยๆ ชีวิตหนึ่งให้เติบใหญ่ได้

เมื่อไหร่ที่เรามีลูก แล้วเราเปลี่ยนสถานะมาเป็นพ่อคนแม่คน เมื่อนั้นละครับ ไม่ต้องให้ใครมาอธิบายเลย คุณจะรู้ได้ทันที

แต่ไม่ต้องรอให้ถึงวันนั้นครับ วันเวลาหมุนเปลี่ยนเวียนไป เราเติบใหญ่ขึ้น พ่อแม่ท่านก็แก่ชราขึ้นเช่นกัน

ทำดีกับท่านให้มากๆ เป็นคนดีของสังคม เป็นลูกที่ดีของพ่อแม่ ท่านคงดีใจมากนะครับ... :090:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 11:14:26 »
ผมคนหนึ่งละครับ ที่จะห้อย บูชาท่าน ติดตัวตลอด  ฟันกราม พ่อ ผมครับ  และ รูป พ่อ แม่ ผมห้อยมา ตั้งแต่ รุ่นๆ(พ่อผมเสีย ตอน ปวช3 ไม่ใด้ ทดแทน บุญคุณเลย))

ผมแค่ อยากบอกว่า  ใครมีโอกาศ ที่จะใด้ ดูแลท่าน  ทำใด้ ก็จงทำกันครับ  ก่อนที่  จะไม่มี โอกาศ ใด้ ดูแลท่าน อีกต่อไป :054: :054: :054:

จากใจเลยครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 12:17:50 »
อ่านแล้วเป็นบทความที่ดูแล้วคงกลั่นจากใจส่วนลึกของหัวใจเลยใช่มั้ยคะ

อ่านแล้วกระชากจิตใต้สำนึกได้ขึ้นมาทีเดียวค่ะ

เมื่อก่อนคิดว่า

การดูแล การกราบพ่อแม่นั้น มันเป็นอะไรที่อายและเขอะเขินค่ะ

แต่ถ้าได้อ่านบทความนี้แล้ว

มันทำให้นึกค่ะ ว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ ท่านจะอยู่กับเราตลอดไปมั้ย

ถ้าอยู่ในใจน่ะใช่ค่ะ แต่ตัวท่านอาจจะไม่ได้อยู่ด้วยตลอดไป

กราบท่านซะวันนี้

ดูแลท่านในทุกๆวันให้ท่านมีความสุข

ยังดีกว่ามาไหว้ท่านด้วยธุป1ดอก

หรือนำอาหารมาให้ท่านตอนเลี้ยงพระ แค่นั้น..

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 12:31:36 »
อนุโมทนา ครับ  :114:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 01:57:54 »
ตามนั้นครับ  ซึ้งใจกันดีทุกท่านแน่นอน   :016: :016:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 03:39:25 »
อ่านแล้วก้อคิดถึงพ่อกับแม่มากมาย ครับ กราบพ่อกับแม่ครั้งสุดท้ายเมื่อสงกรานต์นี้ครับ รักพ่อกับแม่ที่ซุ้ดดดดด :114: :090: :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 05:34:38 »
อ่านแล้วไม่มีคำไหนจะบรรยายความรู้สึกได้อีกแล้วครับ
เพราะความรู้สึกทั้งหมดพี่น้องได้ตอบแทนทั้งหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 08:02:52 »
พระอรหันต์ประจำใจของลูก " วันนี้คุณกราบพ่อแม่แล้วหรือยัง "  :054: บทความดีมากๆเลยครับ สาธุด้วยครับ  :054:

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 03:24:30 »
รักคุณพ่อคุณแม่มากมายครับ 04;
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:38:45 »
ครับผมขอบคุณมาครับ .....