ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องข้อห้ามครับ ตกลงว่าทานฟักนี่ได้ไหมครับ  (อ่าน 2332 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
เผอิญ เพลอไปทานขนมไส้ฟักอะครับ   :074: ทีนี้เท่าที่ไปอ่านข้อห้ามของทางวัดบางพระก็ไม่ได้ระบุเรื่องการทานฟักไว้

ตกลงว่าทานได้หรือไม่ครับ แล้วถ้าเกิดผิดควรทำอย่างไรต่อดีครับ ขอบคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สักที่วัดบางพระ  ท่านห้ามแค่ น้ำเต้า  มะเฟือง เท่านั้นนี่ครับ

ฟักไม่ได้ห้ามครับ  สบายๆ  ถือแค่ที่ครูสั่งไว้  สบายใจ  ชิลๆ   :005: :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ทานได้หมดละนะครับ ตามที่ท่านอชิตะว่าไว้ครับ สบายใจๆๆ  :002:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ครับตามนั้นครับ จริงๆแล้ว พระอาจารย์ท่านก็เคยบอกไว้ว่าถึงเวลาไม่มี จะกินจริงก็ต้องกิน อย่างห้ามลอดราวผ้าถุงถึงเวลา โดนไล่ยิงมาไม่มีทางหนีมัวแต่เดินอ้อม คงโดนยิงตายอยู่แถวนั้น ตามคำสอนของพระอาจารย์ญา กล่าวไว้ว่าว่า"จะลอดลาว ลอดไทย ลอดเขมรอะไรก็ลอดไป แต่ให้ระลึกถึงหลวงพ่อเปิ่นไว้เวลาไปไหนมาไหนก็พอ" ด้วยความเคารพครับ... :089: :089:
p.s. ขอโทษนะครับที่จำไม่ได้ว่าท่านใดเคยนำ คำสอนคำนี้มาลง เลยไม่ได้ให้เครดิต ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  :054:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ฟักนี่ที่วัดบางพระไม่ได้ห้ามครับ..ทานไปเถอะครับฟักมันอร่อยนะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
วัดบางพระห้ามแค่มะเฟืองกับน้ำเต้าครับ ฟักทานได้
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ฟักไทย รับประทานได้ ฟักฝรั่ง ไม่รู้ครับ :005: :005: :005:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ฟักไทย รับประทานได้ ฟักฝรั่ง ไม่รู้ครับ :005: :005: :005:
มุขนี้คิดได้ไงครับ อิอิอิ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

:004: :004: :004: ไอเดียบรรเจิด มุขกระจาย จนได้นะครับ พี่ท่าน  นับถือๆ   :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

มุขเด็ดอีกแล้วครับพี่สายัณ  :016:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
ฟักตามตำราที่โบราณอาจารย์ท่านไม่ให้กินนั้น
เพราะฟักกินเข้าไปแล้วจะไปล้างว่าน
แต่ก็แล้วแต่ละสำนักห้ามหรือไม่ห้ามอะไร
ก็ให้ยึดถือตามนั้นครับผม
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ว้าวๆ งั้นน้ำซุบข้าวมันกันก็กินได้แล้วสิ  38; อ้าวลึมไปเราเป็นเกาต์ 41; ห้ามกับสัวต์ปีกและน้ำต้มกระดูก  23;ยังไงก็อดแงๆๆๆ :070:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2552, 05:48:44 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
อย่างที่คุณแหวกบาดาลว่าละครับ ถึงเวลาไม่มีอะไรกินก็กินมันได้ทุกอย่างแหละ คือตามความเข้าผมคือถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงไป แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็ทานไปเถอะครับเพราะเราทานเพราะรักษาร่างกายไว้

อย่างอาจารย์ท่านนึงติดป้ายห้ามไว้ตัวโตๆว่าห้ามดื่มเหล้า แต่พอถามว่าถ้าดื่มจะเป็นอย่างไร ท่านก็บอกว่า "ดื่มแล้วก็มีเรื่องสิ(ของขึ้น) ถ้าไม่ดื่มได้ก็จะดีมาก ดีกับตัวเอง" แล้วของกินล่ะ ฝัก แฝง แตงกวา เนื้อ ทานได้ไหม ท่านก็บอกว่า "ฉันเองก็ทานทุกอย่าง เวลาไม่มีอะไรจะกินเราเลือกได้ไหม"

สบายใจได้ครับผมคิดว่าเรื่องอาหารต้องห้ามนี่มีผลน้อยมาก น้อยกว่าข้อห้ามอื่นๆเช่นห้ามด่าพ่อ-แม่อีกนะครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ดีนะ ผมเป็นคนไม่ค่อยชอบกินฟักอยู่แล้ว ไม่ว่าจะฟักไทย ฟักฝรั่ง 5555ชอบๆๆมุขนี้
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา