ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเส้นทาง อาจารย์ที่แนะนำ และพุทธคุณของหนุมานคับ  (อ่าน 8382 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
คือผมอยากทราบเส้นทางไปวัดบางพระคับ ตอนนี้ผมอยู่รังสิต ถ้าหากเริ่มจากฟิวเจอร์รังสิตจะไปยังไงคับ ใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงในการเดินทาง เพราะจะได้จัดเวลาออกเดินทางถูกคับ เพราะต้องไป - กลับเลย ภายใน1วันออกเดินทาง ไป - กลับจะทันป่าวคับ อีกอย่างคือถ้าไปวัดบางพระผมอยากสักเกี่ยวกันหนุมานช่วยแนะนำหน่อยคับว่าควรไปหาอาจารย์ท่านไหนดี แล้วอีกอย่างคืออยากรู้ว่าหนุมานนี้เด่นด้านเมตตา เสน่ ด้วยรึป่าวคับ หรือเหนียวอย่างเดียว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เส้นทางจากรังสิต ผมไม่ทราบเลยครับ
แต่ว่า..........มันก็พูดลำบากนะครับ มาครั้งแรกจะเอาหนุมานเลย
ส่วนมากต้องซักสองสามครั้งขึ้นอะครับ ถึงจะได้กัน ซึ่งก็ไม่ตายตัว
ครับของแบบนี้ การสักวัดบางพระบางครั้งอาจจะได้ยันต์ที่เราอยากได้
โดยที่เราไม่ได้ตั้งใจก็ได้ (ขึ้นอยู่กับดวง และดุลยพินิจของพระอาจารย์ท่านด้วย)
สวนพุทธคุณของยันต์หนุมาน หรือเครื่องรางที่สร้างเกี่ยวกับหนุมานนั้นหลักๆ
เน้นๆ มันคือบู๊ครับ เอาไว้ป้องกันตัว ดีทางป้องกันตัว แคล้วคลาดคงกระพันชาตรี
พละกำลังเน้นๆทางด้านนี้ครับ ส่วนที่ว่าทีด้านเมตตามหาเสน่ห์หรือเปล่านั้น
ยันต์หนุมานที่ผมเห็นว่าเน้นไปทางนี้จริงๆ เท่าที่ทราบก็คือ หนุมานเกี้ยวนางสุพรรณมัจฉาครับ
อันนี้ไม่ได้เน้นบู๊ แต่จะเน้นทางเมตตามหานิยมเป็นหลัก นอกนั้นรูปหนุมานที่ถืออาวุธ หรือแผลงฤทธิ์นั้น
เน้นหนักไปทางคงกระพันเป็นที่สุดครับ แต่อาจจะใส่คาถาทางด้านเมตตาเพิ่มด้วยก็ได้ ซึ่งตรงนี้ก็สุดแท้แล้วแต่
สำนักหรือว่าอาจารย์ท่านนั้นๆท่านจะใส่เพิ่มให้เองในภายหลังน่ะครับ
ผิดพลาดประการใด ผมก็ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ทุติยะ
  • **
ไม่มีใครตอบเลย อยากรู้เส้นทางไปอะคับ แต่มีเวลาแค่วันเดียวไม่รู้จะไป - กลับ ทันป่าว ช่วยบอกหน่อยคับ

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อยู่ที่ศรัทธาครับ
หากมีความตั้งใจเอาใจช่วยครับ :054: :054:

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณมากคับ แต่ยังไม่เคยไปเลย ไม่รุ้จะเริ่มยังไงดี แล้วอีกอย่างคือมีเวลาแค่วันเดียวกลัวจะกลับไม่ทัน

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ขอบคุณมากคับ แต่ยังไม่เคยไปเลย ไม่รุ้จะเริ่มยังไงดี แล้วอีกอย่างคือมีเวลาแค่วันเดียวกลัวจะกลับไม่ทัน

ถ้าไม่รีบ มีธุระด่วน ก็นอนค้างวัดได้ กี่คืน ก็ลองดู

• ทุติยะ
  • **
อยากไป - กลับอะคับ ทันไม่ทัน ยังไงช่วยบอกหน่อยคับ จะได้หาเวลาไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ทันครับ ออกเช้าๆ ไปขึ้นรถที่ สายใต้ใหม่ ใช้เวลาเดินทางไม่นานเท่าไหร่ครับ..

...เมื่อก่อนผมก็ขึ้นรถประจำทางเดินทางไปกลับครับ เวลาเหลือเยอะ...

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,358.0.html

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
อยากไป - กลับอะคับ ทันไม่ทัน ยังไงช่วยบอกหน่อยคับ จะได้หาเวลาไป
1 วันนี่ทันอยุ่แล้วครับ อาจจะได้วน2พานเลยด้วยถ้าคนไม่เยอะ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เรื่องไปกลับวันเดียวทันแน่นอนครับ ออกจากบ้านเช้าๆหน่อย สบายๆครับ แต่เรื่องหนุมานไม่แน่ใจน่ะครับ แต่แนะนำว่าได้ยันต์ครูก่อนจะดีกว่าไหมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
1 วัน ได้อย่างต่ำ 2 พาน สบายมาก มาจากรังสิต 6 โมงเช้า เสร็จก่อน 6 โมงเย็น มีรถกลับออกมาแน่นอน จะไปลงนครปฐม หรือลงที่แยกท่านา ก็มีรถกลับสายใต้ครับ

มีรถตู้เมเจอร์รังสิต - อ้อมน้อย : ขึ้นทางด่วน ไปออกแถวเซ็นทรัลพระราม 3 และผ่านเดอะมอลล์ท่าพระ ออกทางถนนเพชรเกษม ไปเรื่อยๆ ผ่านบางแค เดอะมอลล์บางแค (สุดตรงนี้ราคา 50 บาท) ไปเรื่อยๆ จนถึงอ้อมน้อย (สุดตรงนี้ราคา 60 บาท) แต่ขากลับ ต้องขึ้นหน้าฟิวเจอร์ฯ บางแค
อันนี้ลงเดอะมอลบางแค แล้วต่อรถ นครปฐม 83 หรือรถราชบุรี ราคา 30 บาท ไปลงแยกท่านา ข้ามสะพานลอย เดินไปทางสามแยก แล้วข้ามถนน จะเห็นป้ายรถเมล์ นั่งรถที่มีป้ายบอกไปวัดบางพระ 19 บาท ถึงวัดเลย แต่ถ้ากลัวเสียเวลา จะมีรถดอนตูม ก็ขึ้นไปแล้วบอกว่าลงแยกวัดละมุด 18 บาท นั่งแมงกะไซด์ต่อเข้าวัด อีก 15 บาท ถึงกุฏิเลยครับ
แต่ถ้าลงอ้อมน้อย เจอรถคันไหนไปนครปฐมขี้นได้ทุกคัน

ผมใช้บริการรถเมล์บ่อย  :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2552, 10:01:43 โดย berth1999 »

• ทุติยะ
  • **
อ่อคับขอบคุณพี่ๆมากคับ แล้วไม่ทราบว่าถ้าหากนั่งรถตู้ไปลงท่านาแล้วต่อรถเมย์เข้าวัด ตอนกลับมีรถเมย์ให้ต่อมาลงท่านา แล้วก็มีรถตู้จากท่านามาอนุสาวรีย์ผ่านป่าวคับ หรือรถตู้จะไปอีกเส้นทางเพราะถ้าหากไปท่านาที่อนุสาวรีย์ก็น่าจะมีขึ้นคับแต่ตอนกลับไม่รุ้ว่ารถตู้จะวิ่งเส้นเดินหรือไปอีกเส้น พี่ๆท่านใดทราบช่วยบอกหน่อยคับ

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เท่าที่รู้ รถตู้อนุสาวรีย์-นครปฐมที่จอดใต้ทางด่วน จะออกจากท่าเมื่อเต็มครับ นอกจากว่ารถวิ่งตามเวลา ไม่รับผู้โดยสารรายทาง นอกจากจะคุยกันกับนายท่าก่อนครับ
รถวิ่งไป-กลับเส้นทางเดิมครับ สรุปก็คือ กลับเข้ากรุงเทพฯได้ก็กลับบ้านได้ครับ รถเมล์มีวิ่งยันสว่าง  :095: :095: :095:

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
ตอนผมสักที่วัดบางพระใหม่ๆ ผมก็นั่รถเมล์ไปกลับแทบทุกอาทิตย์ครับ
ศรัทธานำมาซึ่งทุกอย่าง หุๆๆ :003:

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
   ปากทางท่านามีรถตุ๊กๆบริการ 100 บาทถึงวัดบางพระครับ
หากไม่ต้องการรอรถตู้หรือรถเมย์นานๆ
เอาใจช่วยครับ :043:

• ทุติยะ
  • **
แล้วถ้าหากได้ยันต์ครูมาแล้ว ยันต์ต่อไปผมอยากได้พวกสายหนุมานอะคับ พี่ๆว่าควรไปหาอาจารย์ท่านไหนดีคับ

• ก้นบาตร
    • อีเมล
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,358.msg3342.html#msg3342

ลองศึกษาดูครับท่าน  :015:

อ้อ.....ลืม......... รถตุ๊กๆปากทางท่านา เก็บไม่แน่นอน เคยถาม100-180 แมงกะไชด์ 200 ถึงวัด คนไม่รู้ทางฟันหัวแบะเลย รถตู้โดยสารไม่มีเข้าวัดบางพระน๊ะครับ ปกติรถบางพระจะวิ่งสลับกับรถดอนตูม 15-20 นาทีคันครับ ดูเวลาออกจากท่าครับเขามีการตอกลงเวลา จะคลาดเคลื่อนเล็กน้อยเท่านั้น ใช้เวลาจากแยกท่านาแบบหวานเย็นก็ครึ่งชั่วโมงนิดๆถึงวัดครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2552, 11:29:32 โดย berth1999 »

• เด็กวัด
แล้วถ้าหากได้ยันต์ครูมาแล้ว ยันต์ต่อไปผมอยากได้พวกสายหนุมานอะคับ พี่ๆว่าควรไปหาอาจารย์ท่านไหนดีคับ

พระอาจารย์ทุกรูปที่สักที่วัดบางพระ ท่านสักหนุมานได้ทุกท่านครับแต่ผมว่าถ้า
คุณศรัทธาในตัวพระอาจารย์ท่านใด ก็ไปขอสักกับท่านนั้นๆจะดีกว่าครับ
ถ้าสักหมึกลายยันต์ที่หลังจะออกมาเป็นแบบเดียวกันหมด เพราะแต่ละหลวงพี่
ท่านจะมีเอกลักษณ์ของท่านครับในเรือ่งของฝีเข็ม แต่ถ้าจะสักวนหลายๆกุติ
มีหลายลายมือพระอาจารย์ก็ทำได้ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด

• ทุติยะ
  • **
แล้วรถเมย์เข้าวัดมีป่าวคับ คือรถเมย์ที่เขียนดอนตูมเข้าบางพระไรเนี่ยแหละคับ อย่างเช่นผมนั่งรถตู้จากอนุสาวรีย์ไปลงท่านาแล้วก็ต่อรถเมย์ที่เขียนดอนตูมที่เข้าวัดบางพระเข้าไปแบบนี้ถึงหน้าวัดเลยป่าวคับ ว่าแต่รถเมย์ดอนตูมไรเนี่ยมีรึป่าว...?

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
แล้วรถเมย์เข้าวัดมีป่าวคับ คือรถเมย์ที่เขียนดอนตูมเข้าบางพระไรเนี่ยแหละคับ อย่างเช่นผมนั่งรถตู้จากอนุสาวรีย์ไปลงท่านาแล้วก็ต่อรถเมย์ที่เขียนดอนตูมที่เข้าวัดบางพระเข้าไปแบบนี้ถึงหน้าวัดเลยป่าวคับ ว่าแต่รถเมย์ดอนตูมไรเนี่ยมีรึป่าว...?

มีแน่นอนครับ ........ไม่ผิดหวัง (ขอต้อนรับสู่วัดบางพระล่วงหน้านะครับ)
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน