ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับหนุมาน และ พ่อแก่ หน่อยคับ  (อ่าน 3210 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
1.ขอถามเรื่องหนุมานก่อนเลยนะคับ อยากทราบว่าหนุมานเชิญธงเด่นด้านไหนหรอคับ เห็นส่วนใหญ่อาจารย์ทุกท่านมักจะให้เป็นหนุมานเชิญธงซะมากกว่าหนุมานตัวอื่นๆ และอยากทราบพุทธคุณหลักๆของหนุมานตั้งแต่ตัวที่ 1 - 9 คับ เหมือนตัวที่9ก็จะเด่นไปทางหน้าที่การงานประมาณนี้คับ หรือพี่ๆท่านใดพอจะมีเวปเกี่ยวกับพุทธคุณของหนุมานแต่ละตัวและแต่ละท่าก็ขอหน่อยคับ ชอบสายหนุมานมากคับอยากศึกษา

2.พ่อแก่คับ คืออยากทราบว่าพ่อแก่พุทธคุณหลักๆคือไรคับ แล้วพ่อแก่เดินดง นี้จะเด่นไปทางด้านไหนคับ เห็นส่วนใหญ่อาจารย์ก็จะให้เป็นพ่อแก่เดินดง

ขอถามเพิ่มเติมคับคืออยากทราบว่าเหมือนกับเราสักแค่หัวใจหนุมานไม่ได้ลงเป็นรูปแบบนั้นของจะขึ้นป่าวคับ หรือต้องลงเป็นรูป แล้วตอนขึ้นก็จะขึ้นตามท่าหนุมานที่เราสักไป เพราะมเคยลงเสือไปแต่ลงแค่นะเสือโคร่ง ยังไม่เคยขึ้นเลยคับ ก็เลยแปลกใจว่าต้องลงเป็นตัวตนรึป่าว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8271.0.html
หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ทุติยะ
  • **
อ่อคับ แล้วส่วนข้อมูลเกี่ยวกับการสักพวกหัวใจเฉยๆล่ะคับ จะทำให้มีอาการของขึ้นรึป่าวคับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
หนุมานตัวที่ 1 - 9 ไม่มีสักแล้วในเวลาวันนี้ หลวงปู่แล วัดพระทรง  เพชรบุรี มรณะภาพไปแล้ว
ถ้าจะมี ก็ต้องอาจารย์หนู กันภัย อาจจะมี
ส่วนวัดบางพระ
มีหนุมานหลายอย่าง แต่ไม่เรียกเป็นตัว แต่จะเรีนกตามท่าทาง เช่น หนุมานขย่มตอ  :095: :095: หนุมานถวายแหวน :052:
หนุมานคลุกฝุ่น :010: :010: หนุมานนำทัพ :093: :093: :093:

• ทุติยะ
  • **
หนุมานขย่มตอฟังดูแร้วชักน่าสักซะจิง 5 5 5 5 

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
หนุมานตัวที่ 1 - 9 ไม่มีสักแล้วในเวลาวันนี้ หลวงปู่แล วัดพระทรง  เพชรบุรี มรณะภาพไปแล้ว
ถ้าจะมี ก็ต้องอาจารย์หนู กันภัย อาจจะมี
ส่วนวัดบางพระ
มีหนุมานหลายอย่าง แต่ไม่เรียกเป็นตัว แต่จะเรีนกตามท่าทาง เช่น หนุมานขย่มตอ  :095: :095: หนุมานถวายแหวน :052:
หนุมานคลุกฝุ่น :010: :010: หนุมานนำทัพ :093: :093: :093:
พี่สายยัณครับ ผมอยากเห็นหนุมานขย่มตอครับ พี่ๆท่านใดมีขอความกรุณาด้วยครับ

• ทุติยะ
  • **
5 5 5 หนุมานขย่มตอเป็นดาวเด่นไปซะล่ะ สงสัยพี่สายัณต้องไปหามาให้คุณ N!c ดูแล้วหล่ะคับ   :004: :004: :004: :004:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
5 5 5 หนุมานขย่มตอเป็นดาวเด่นไปซะล่ะ สงสัยพี่สายัณต้องไปหามาให้คุณ N!c ดูแล้วหล่ะคับ   :004: :004: :004: :004:
ถูกต้องแล้วครับท่านเอ็ม รังสิต

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
หนุมานขย่มตอ สายวัดท้องไทร ที่ขาท่านโจรสลัดครับ...

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5142.0.html

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ดีใจจังมีคนรักหนุมานเหมือนเราเลย  ดี เด่น แล้วแต่ บุญวาสนาครับ การประพฤติปฏิบัติตนก็มีส่วนนะครับ  อย่างที่ว่าทำดีได้ดี คนดีผีคุ้ม อะไรประมารนั้นนะครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ทุติยะ
  • **
คับๆๆ ชอบมากเกี่ยวกะสายหนุมาน แต่ว่าหนุมานขย่มตอนี้คงต้องหาเวลาว่างไปสักแล้วหล่ะคับ น่าสนใจดี  :005: :005: :005: