ผู้เขียน หัวข้อ: พี่สาวยายให้มาครับ  (อ่าน 4586 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
พี่สาวยายให้มาครับ
« เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 09:48:34 »
       ช่วงนี้ตระเวนหาเสียง ไม่ใช่ ไปเยี่ยมผู้หลักผู้ใหญ่ที่อยู่ใน กทม.และปริมลฑล ไปกราบพี่สาวคุณยาย เรียกไม่ถูกว่า จะ ลำดับญาติยังไง ท่าน ให้พระมาองค์แปลกดี อยากทราบว่า เป็น พระอะไรครับ รู้ว่าคงเป็น เนื้อนวโลหะครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: พี่สาวยายให้มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 09:54:51 »
พระปิดตาพังพระการ...(สกดยังไงนิ..ลืมละ)

สวยดีนะครับ อันนี้จะเป็น สายเขาอ้อ อะครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่า วัดใดสร้าง รอผู้รู้ดีกว่าาา  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 10:02:36 »
จตุคามรามเทพที่โด่งดังทันขุนพันธรักษ์...ไงหละ..
[shake]
เหรียญปิดตาพังพระกาฬ นวโลหะ ปี 32  [/shake]

ความคม ความสวยนี่ ระดับแชมป์เลยนะเนี่ยเป็นเล่นไป.. คนสมัยก่อนไม่ยอมเลี่ยมกรอบกันน้ำ ทางที่ดีรีบเลยค่ะ ก่อนพระจะสึกไม่สวยแบบนี้

พี่โชวมีเหมือนกันเลยค่ะ... ทั้งเนื้อทองคำ และนวโลหะ นะคะ... ไปปล้นเขามาเหมือนกัน.. ปล้นปะป๊า...มาแหน่ะค่ะ... เก็บไว้ไม่เคยใส่ค่ะ...สงสัยต้องเอามาขึ้นคอม่างซะแล้ว

ถ้าอยากดูเนื้อทองคำ เด่วโพสให้ดู รูปอยู่ที่บ้านคับป๋ม....

ปล. น้องชลาฯ อย่ามาบ้านพี่โชวนะคะ...(ขอห้าม) เสียวจริงๆ .... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2552, 10:10:36 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 10:08:34 »
พระปิดตาพังพระกาฬ ของพี่สวยงามมากเลย พิมพ์ยังลึกไม่สึก สภาพแจ๋วอยู่เลยอ่ะครับ
ได้ของดีมาอีกแล้วครับพี่

มีแบบเนื้อทองคำด้วยเหรอครับพี่โชว เวลาขึ้นคอคงจะงามอร่ามจริงๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 10:21:00 »
แวะมารอบสอง...

เก็บไว้ให้ดีนะคะ...รุ่นนี้เคราสั้น

แม้ไม่โด่งดังเท่าปี 30 (พี่ว่าพี่มีนะ ปี 30 หน่ะ ต้องไปค้น...ไว้เอามาโพสให้ชมศึกษากันอีก หนุกดี) พุทธคุณ เสริมอำนาจ บารมี คุ้มครองป้องกันภัย...แรงนะคะ เป็นเล่นไป..

ข่าวล่ามาโฆษกปรจำตัวหัวหน้าพรรคประชาธิปปัตย์ เทพไท เสนพงษ์  เห็นท่านมาร์คเจอวิกฤตหลายระลอก

ยอมให้ 'ยืม' คล้องคอ ท่านมาร์ค เจ้าค่ะ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 10:24:43 »
จตุคามรามเทพที่โด่งดังทันขุนพันธรักษ์...ไงหละ..
[shake]
เหรียญปิดตาพังพระกาฬ นวโลหะ ปี 32  [/shake]

ความคม ความสวยนี่ ระดับแชมป์เลยนะเนี่ยเป็นเล่นไป.. คนสมัยก่อนไม่ยอมเลี่ยมกรอบกันน้ำ ทางที่ดีรีบเลยค่ะ ก่อนพระจะสึกไม่สวยแบบนี้

พี่โชวมีเหมือนกันเลยค่ะ... ทั้งเนื้อทองคำ และนวโลหะ นะคะ... ไปปล้นเขามาเหมือนกัน.. ปล้นปะป๊า...มาแหน่ะค่ะ... เก็บไว้ไม่เคยใส่ค่ะ...สงสัยต้องเอามาขึ้นคอม่างซะแล้ว

ถ้าอยากดูเนื้อทองคำ เด่วโพสให้ดู รูปอยู่ที่บ้านคับป๋ม....

ปล. น้องชลาฯ อย่ามาบ้านพี่โชวนะคะ...(ขอห้าม) เสียวจริงๆ .... :009:
แหม มีซุ้มนะ เนื้อทองคำก็มีด้วยรึครับ พี่เอารูปมาลงหน่อยนะ แล้ว ใครสร้างล่ะครับ วัดไหน อยากได้ที่มา ครับ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับทุกๆท่าน

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 11:10:29 »
สวยครับ สวยครับ
เนื้อทองเนี่ย <---- คุณโชว เนี่ย รวย
ว่างก็โพสให้ดูน่อยนะครับ จะได้เป็นบุญตาครับ ผม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 11:58:22 »
สวยงามมมมมมมมากครับ+++++++++++

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 12:33:11 »
วัตถุมงคลในรูปแบบขององค์พ่อจตุคามรามเทพ ที่ได้มีการสร้างกันมาตั้งแต่ยุคแรก ปี 2530 มาจนถึงปัจจุบัน ปี 2550 ในระยะเวลาร่วม 20 ปีมีมากมาย ถ้านับได้คงจะอยู่ในราวๆ 2-3 พันรุ่นเข้าไปแล้ว.. ในบรรดาวัตถุมงคลทั้งหลาย

ก็ได้มีการจัดแบ่งพิมพ์ทรงเป็นหลายรูปแบบ เริ่มตั้งแต่ พิมพ์น้ำตาลแว่น,เหรียญปั๊ม,รูปหล่อ,ผ้ายันต์ ตลอดจนรวมถึงพระบูชา ฯลฯ การซอยแยกดังกล่าวยิ่งเป็นตัวบ่งบอกถึงจำนวนวัตถุมงคล ที่นับไม่ถ้วนที่ได้ประดังกันออกมาให้แก่ผู้ศรัทธาได้เลือกเช่าหาบูชา

แต่ถ้าจะมองกันในรูปแบบพิมพ์ทรงอย่างกว้างๆ การสร้างก็จะเป็นในรูปลักษณ์ของ พิมพ์องค์พ่อจตุคามรามเทพ ,พิมพ์ปิดตาพังพระกาฬ, และพิมพ์พญาชิงชัย ฯ เสียมากกว่า แต่ในครั้งนี้ผมจะขอกล่าวถึง วัตถุมงคลขององค์พ่อจตุคามรามเทพ ในรูปแบบของพิมพ์ปิดตาพังพระกาฬ ในที่นี้ก็คือ เหรียญปิดตาพังพระกาฬ ปี 32

ถ้าจะพูดกันไปแล้ว การสร้างพระปิดตาของพระเถราจารย์ตั้งแต่อดีตมาจนถึงปัจจุบัน มีหลายรูปแบบ แต่ที่เราเห็นกันชินตา ก็คงจะไม่พ้น รูปแบบของพระปิดตามหาลาภ ที่เป็นลักษณะของพระนั่งขัดสมาธิเพชร ใช้ฝ่ามือประสานกันปิดใบหน้า ซึ่งผู้คนนิยมอาราธนาติดตัว ด้วยนิยมหวังพึ่งบารมีในด้านทางเมตตาหรือ ลาภสักการะบูชา

ส่วนทางด้านพระปิดตาอีกประเภท ก็คือ ในลักษณะนั่งขัดสมาธิเพชร ใช้มือประสานกันปิดทวารทั้งเก้า หรือที่เรานิยมเรียกกันว่าพระปิดตามหาอุตม์ ซึ่งมีพุทธคุณทางด้าน คงกะพันชาตรี ตามความชอบของบุคคลที่ต้องทำงานด้านการท้าทาย หรือชอบการเสี่ยงภัย..

ส่วนพระปิดตาพังพระกาฬ หรือที่เรียกกันว่าพญาพังพระกาฬ ซึ่งเป็นวัตถุมงคลในสายจตุคามรามเทพนั้น จะมีความหมายรวมถึงความแตกต่างจากพระปิดตาที่ได้กล่าวมาข้างต้น เพราะว่าในความหมายของพระปิดตาทั่วไปนั้น ตามความเชื่อของทางพุทธศาสนาคือ ภาคนิรมาณกายของพระสังกัจจายน์ ในลักษณะเข้าฌาณสมาบัติ รูปลักษณ์จึงกลายเป็นคุณวิเศษ ทางโชคลาภ สักการะ รวมถึงป้องกันภัยอันตรายใดๆ มิให้กล้ำกรายผู้ที่อาราธนาพกพาติดตัว จึงแตกต่างจากพระปิดตาพังพระกาฬสายจตุคามรามเทพ

พระปิดตาพังพระกาฬ หรือ พญาพังพระกาฬนั้น มีความเชื่อว่า เป็นภาคอวตารของพระเทวราชโพธิสัตว์จตุคามรามเทพ อีกภาคหนึ่ง ในทางความหมาย จึงมีความเชื่อว่า พญาพังพระกาฬ เป็นวัตถุมงคลที่ใช้ในทางแก้ไขอุปสรรค พังทะลายความมืดมนของชีวิต นำบุคคลที่อยู่ในห้วงทุกข์จากที่มืด ออกสู่ที่สว่าง..ซึ่งก็มีเรื่องเล่า เพื่อเสริมบารมีในองค์ท่านแตกต่างกันไป..บ้างก็ว่าเป็นภาคหนึ่งขององค์จตุ คามรามเทพ.. บ้างก็ว่าเป็นขุนศึกที่เข้ามาร่วมรบสู้ เพื่อกอบกู้อาณาจักรศรีวิชัยเอาไว้..สุดแล้วแต่ความเชื่อ..

แต่ที่แน่ๆอานุภาพของพระปิดตาพังพระกาฬ ได้แสดงให้ประจักษ์แก่ผู้ที่เคารพศรัทธา ช่วยแก้ไขวิกฤตของชีวิต หรือผ่านอุปสรรคต่างๆที่ขวางหน้ามานักต่อนักแล้ว ถ้าในเรื่องที่ขอนั้นไม่เกินบุญเกินกรรม และอยู่ในศีลในธรรม ก็มักอยู่ในอำนาจของการดลบันดาลได้เสมอ เท่าที่ทราบจากการบันทึกเรื่องราวของผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ที่ได้มีส่วนร่วมในการก่อตั้งศาลหลักเมืองจังหวัดนครศรีธรรมราชว่า

เมื่อครั้งที่ได้มีการประกอบพิธี เขียนผ้ายันต์ขึ้นในศาลหลักเมือง เมื่อปี พ.ศ.2532 ได้มีการประทับเข้าทรงองค์พ่อจตุคามรามเทพ ร่างทรงคือ คุณอะผ่อง สกุลอมร (โกผ่อง) องค์พ่อจตุคามรามเทพได้มีบัญชา อยากให้ท่าน พ.ต.อ.สรรเพชญ ธรรมาธิกุล (ยศในขณะนั้น) สร้างพระปิดตาพังพระกาฬ ซึ่งเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองอาณาจักรศรีวิชัย มาตั้งแต่สมัยอดีต ประกอบกับปีนั้นเป็นปีมะเส็ง เป็นปีนักษัตรกำเนิดของพญาพังพระกาฬพอดี

ในขณะนั้นท่านพ.ต.อ.สรรเพชญ ฯ ได้มีการสอบถามถึงรูปแบบของพระปิดตาพังพระกาฬกับร่างทรง ซึ่งองค์พ่อจตุคามรามเทพในร่างทรง ได้มีการกล่าวตอบมาว่า เดี๋ยวจะมีคนนำมาให้เอง หลังจากนั้นไม่นานก็ได้มีเรื่องแปลกมหัศจรรย์เกิดขึ้น เมื่อท่านกำจร สถิรกุล อดีตผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทยในขณะนั้น ได้เดินทางไปยังจังหวัดนครศรีธรรมราช เนื่องจากมีญาติท่านคนหนึ่งเสียชีวิตที่ปากพนัง

ประจวบกับมีชาวประมงมาเดินเร่ขายพระ ซึ่งท่านก็ไม่ทราบว่าเป็นพระอะไร คงเป็นเพราะความศรัทธา หรือปาฏิหาริย์ก็ไม่ทราบ ท่านก็ได้ขอเช่าบูชาไว้ 2 องค์ เป็นพระต่างชนิดกันในราคา 500 บาท ตกองค์ละ 250 บาท ก่อนการเดินทางกลับกรุงเทพฯ ท่านได้แวะเยี่ยมท่าน พ.ต.อ.สรรเพชญ ฯ และได้มอบพระดังกล่าวให้ท่านพ.ต.อ.สรรเพชญ ฯ 1 องค์ เป็นลักษณะของพระปิดตาแบบลอยองค์ในท่านั่งขัดสมาธิเพชร ยกฝ่ามือทั้ง 2 ปิดใบหน้า สวมมงกุฎเป็นรูปดอกบัวที่กำลังจะบาน 2 ชั้น ข้างบนสุดเป็นรูปดอกบัวตูมมีกลีบ 2 กลีบ มียันต์ก้นหอยตรงสะดือ สวมกำไรทั้งข้อมือ ข้อเท้า ด้านหลังเป็นรูปนักษัตร ปีมะเส็ง เป็นลักษณะของประติมากรรมเก่าแก่ ฝีมือช่างหลวง หล่อด้วยโลหะพิเศษที่เรียกว่า เงินยวง มีขนาดความสูงประมาณ 1 นิ้วครึ่ง หน้าตักกว้างประมาณ 1 นิ้ว มีอายุความเก่าหลายร้อยปี..

เมื่อท่านพ.ต.อ.สรรเพชญ ได้พระต้นแบบมาดังนั้น ก็ได้ให้ช่างได้มีการดัดแปลงรูปแบบ เพราะเจตนาขององค์พ่อ ต้องการให้สร้างเป็นเหรียญ มีขนาดเท่ากับเหรียญบาทในสมัยนั้น โดยปรับเปลี่ยนนักษัตร ปีมะเส็งที่อยู่ด้านหลัง นำมาไว้ด้านข้างทั้งซ้ายขวาขององค์พระเพิ่มอักขระพระคาถา นะ มะ พะ ทะ ,นะโม พุท ธายะ , อุณาโลม , รวมถึงตัวอักขระที่องค์พ่อจตุคามรามเทพ ท่านทรงกำหนด

ส่วนด้านหลังกำหนดให้ลงดวงเมืองใหม่ของจังหวัดนครศรีธรรมราชไว้ในจักรราศี ล้อมด้วย 12 นักษัตร มีพญาราหูทั้ง 8 ตน ล้อมจักรราศี ไว้ด้านนอกสุด โดยได้รับความอนุเคราะห์ในการจัดสร้างจาก คุณศิริชัย บูลกุล ซึ่งเป็นวุฒิสมาชิกในสมัยนั้น ออกทุนในการจัดสร้าง และสร้างที่โรงงานชื่อดังแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร ย่านพรานนก มีลักษณะเป็นเหรียญปั๊ม สร้างเป็นเนื้อโลหะ 3 รายการคือ เนื้อทองคำ จำนวน 24 องค์ , เนื้อเงิน จำนวน 120 องค์ , เนื้อนวะโลหะ จำนวน 12,000 องค์ ส่วนเนื้อทองแดงจะมีจำนวนน้อยมาก ถือว่าเป็นเนื้อลองพิมพ์

สำหรับรุ่นนี้ ที่สังเกตุเห็นกันอยู่ น่าจะมีหมุนเวียนอยู่ในวงการไม่ถึง 20 เหรียญเท่านั้น ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยเหรียญรุ่นนี้ ยังมีการแยกบล็อกออกเป็น บล็อกทองคำ , บล็อกเคราสั้น , เครายาว หรือเหรียญที่เป็นลักษณะของพรายเงิน แต่ถ้าจะให้พูดถึงเรื่องอานุภาพ ความศักดิ์สิทธิ์แล้ว ดีหมดทุกบล็อก องค์พ่อท่านไม่เคยสั่งให้แยกครับ..

ขอบคุณ ข้อมูลอ้งอิงมาจาก www.tumsrivichai.com

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 12:34:03 »
ที่ผมใช้ติดตัวอยู่ทุกวันครับ .......ปี 30 เนื้อขาว พิมพ์ใหญ่

ส่วนของตุณศักดิ์ดา ....ปิดตาพังพระกาฬ ปี 32 เคราสั้นครับ (ถ้าไม่ผิดนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2552, 12:41:04 โดย chatsmm »
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 12:52:46 »
จัดว่างามมากๆครับผม........ :015: :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 07:03:00 »
พังพกาฬ สุดยอดมากมายครับท่านชลา แรงปี๊ดๆ  :015: :015: :015:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 08:46:32 »
ปิดตาพังพกาฬองค์นี้จัดจ้านมากมายเลยนะครับพี่ศักดา

ขอบคุณพี่นุช  คุณชาญ คุณchatsmm  สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมที่เป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับผู้ศึกษาใหม่ครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 เม.ย. 2552, 12:08:08 »
ปิดตาพังพระกาฬสวยครับดดยเฉพาะทองอ่ะอยากได้อิอิอิ :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 เม.ย. 2552, 09:11:31 »
ขอบคุณพี่ชลาพุชะ พี่ชาญ พี่ชาติ ที่นำภาพ และประวัติมาให้ชมกันครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 เม.ย. 2552, 01:11:14 »
ของดีๆราคาแพงๆอยู่บนคอพี่ชาตินี่เอง
อิอิ หรอยยอย่างแรงค้าบบบบ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ