ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ผมน้องใหม่รบกวนสอบถามสัก2-3ข้อ มีเรื่องพระปิดตาหลวงตา  (อ่าน 1759 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณยิ้ม

• ตติยะ
วาส วัดสะพานสูงด้วยครับ
คือผมไปสักที่วัดมา มียันต์ครูและเกาะเพชร ด้วย
ผมอยากขอ คาถาบูชา ยั้นต์ของวัดบางพระครับ
แล้วก้พระปิดตาของวัดบางพระที่เด่นโภคทรัพท์ ต้องรุ่นไหนครับ

พี่ๆท่านใดทราบเรื่องหลวงตาวาสเจ้าอาวาสวัดสะพานสูงปากเกร็ดบ้างครับ ที่เป็นลูกศิษน์โดยตรงหลวงปู่ทองสุข
จริงๆเค้าบอกที่ปากเกร้ดมี อีกองค์คือหลวงพ่อเปรื่องวัดบางจาก ทั้ง2ท่าน เป็นศิษน์เหมือนกันไหมครับ แล้วบูชาจากวัดบางจากดีหรือวัดสะพานสูงโดยตรงดีครับ
เพราะเคยอ่านว่าหลวงพ่อเปรื่อง ไม่ใช่ศิษน์สายตรงวัดสะพานสูง ผู้สืบวิชาน่าจะหลวงตาวาสมากกว่า
รบกวนพี่ๆด้วยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สวัดดีครับ ยินดีต้อนรับ ครับ

ส่วนคำถาม รอพี่ๆมาตอบนะครับ ผมไม่ทราบ ครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
วัดสะพานสูง ปากเกร็ด มีหลวงตาวาส สืบทอดตำราวัดสะพานสูง สายหลวงปู่เอี่ยม
และยังมี หลวงตาสินธ์ กุฎิห้องแถว ที่มีพระพุทธรูปเยอะๆ อีกองค์ด้วย นะครับ
โดดเด่นยันต์โสฬส พระปิดตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ยินดีต้อนรับนะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ยินดีครับ ไปลงครั้งแรก ก็ได้ยันต์เกาะเพชรเลยเหรอครับ อย่าลืมมาแบ่งกันชมนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
หลวงตาวาส วัดสะพานสูงครับผม ที่สืบทอดวิชามาครับ แต่อีกหน่อยวิชาจะมาอยู่ที่วัดไผ่ล้อมนครปฐมซะงั้นเหอๆ

สำหรับหลวงพ่อเปรื่อง วัดบางจาก ถ้าไม่คลาดเคลื่นจะมาจากสายหลวงปู่กลิ่นหรือไม่ก็หลวงพ่อทองสุขครับไม่แน่ใจนะครับประมาณนี้ครับผม ไปร่วมบุญสร้างพระประธานได้นะครับผม อนุโมทนาด้วยครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
หลวงตาวาส ท่านเป็นพระลูกวัดครับ ไม่ได้เป็นเจ้าอาวาส วัดสะพานสูง...เห็นว่าท่านเป็นศิษย์ อาจารย์แปลก เรือลอย ครับ

หลวงตาเปรื่อง วัดบางจาก เห็นว่าท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อทองสุข วัดสะพานสุงครับ...

...เรื่องนี้เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบแน่ชัดครับ จากในอินเตอร์เนท มีข้อมูลหลายทางเรื่องที่มาของสายวิชาของท่านทั้งสอง....

....เรื่องที่ว่า จะบูชาจากที่ไหนดีกว่ากัน อันนี้ไม่มีความคิดเห็นครับ แล้วแต่ศรัทธาครับ....

ส่วนเรื่องคาถาโดยตรงของยันต์สายวัดบางพระ ไม่มีหรอกครับ ส่วนมากก็จะสวดคาถาบูชาหลวงปู่เปิ่น ครับ....

...ปิดตารุ่นไหนของวัดบางพระที่เกี่ยวกับโภคทรัพย์ อันนี้ขอตอบว่า...

...รุ่นไหนที่ชื่อบอกว่า รวย โชคลาภ โภคทรัพย์ เกี่ยวกับเงินทอง ใช้ได้หมดครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ คุณยิ้ม

• ตติยะ
อืมอ่านแล้วงงๆ แล้วมีใครในเวปเราได้สัมภาษณ์หลวงตารูปไหนกันบ้างหรือยังครับ

ออฟไลน์ anakin

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อาจารย์วาส ท่านเป็นลูกศิษย์ ของจารย์แปลก เรือลอย ครับ สาเหตุที่เรียกว่า อาจารย์แปลก เรือลอย เพราะท่านอาศัยบนเรือแล้วเร่ร่อนไปเรื่อยๆ ปีหนึ่งในช่วงเข้าพรรษา เรือของอาจารย์แปลกมาหยุดที่หน้าวัดสะพานสูง อาจารย์แปลก เรือลอยเลยขึ้นไปบนวัดไปถามหลวงปู่กลิ่น ว่าลากเรือมาท่านมาทำไม  หลวงปู่กลิ่นจึงตอบไปว่า ปีนี้น้ำแยอะให้พักอาศัยที่วัด และปีนั้นน้ำก็แยอะจริงๆดังคำพูดของหลวงปู่กลิ่น  จารย์แปลก เรือลอย ได้เรียนวิชาการทำตะกรุดกับหลวงปู่กลิ่น และบนกุฏิของอาจารย์วาสก็มีรูปของ อาจารย์แปลก เรือลอย ซึ่งเป็นอาจารย์ ส่วนหลวงตาเปรื่อง ท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อทองสุข ครับ เบ้าพระปิดตาของหลวงพ่อทองสุขอยู่ที่ หลวงตาเปรื่อง  หลวงพ่อทองสุขกับจารย์แปลก เรือลอย มีอาจารย์เดียวกันคือ หลวงปู่กลิ่น ส่วนเรืองพุทธคุณดีทั้งสองวัดครับ