ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดที่พอจะมีสะสมอยู่บ้างครับ ^ ^  (อ่าน 19296 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เมื่อวานนึกครึ้มอกครึ้มใจขึ้นมาอย่างประหลาด
หลังจากไม่ได้จับกล้องตัวเก่ง Nikon d70s มาเสียนานนม
คราวนี้เลยทดลองจัดไฟเอง ตั้งขาตั้งกล้องเสียหน่อยแล้วลองถ่ายภาพตะกรุดต่างๆที่ผมสะสมไว้
มาแบ่งให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันครับ
ปล ตอนแรกๆผมห่างจากกล้องไปนานกว่าจะปรับ white balance ให้นุ่มนวลสมดุล
ก็เล่นใช้เวลาไปอักโข ภาพที่เหลืองๆหน่อยๆนั่นเป็นเพราะไฟบนเพดานมันเป็นไฟเหลืองนวลครับ
ถึงแม้จะใช้โคมไฟ ฟลูออเรสเซนต์ส่องเน้นๆแทนก็ตาม แต่ก็ยังออกมาแนวเหลืองอมส้มหน่อยๆจนตอนหลังๆ
ก็เริ่มปรับให้ดีขึ้นตามลำดับครับ  :002: :002:

เริ่มกันด้วยตะกรุดโทน หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม เป็นตะกรุดที่พ่อผมได้รับ
มาจากคุณตาของผม(พ่อตา) อีกทอดหนึ่งครับ และตะกรุดดอกนี้เป็นตะกรุดดอกแรกในชีวิต
ที่ผมใช้คาดติดเอวมาตั้งแต่อยู่มัธยมต้น  :001:

ตะกรุดชุดพระเจ้าห้าพระองค์ หลวงปู่แม้นวัดหน้าต่างนอก เส้นนี้ผมใช้สมบุกสมบันที่สุด
ชนิดที่ว่าไม่ยอมถอดกระทั่งอาบน้ำ ที่เป็นตะกั่วนั้นเป็นตะกรุดเทพรัญจวน ของวัดศาลาดินครับ
ใช้เสียจนบุบบี้ เนื้อตะกั่วกลายเป็นเนื้อเดียวกันไปแล้ว เพราะใช้ไม่ถนอม แถมพ่วงด้วยปลัดขิก
หลวงพ่อโฉม วัดเขาปัฐวี อีกตัวครับ ว่ากันว่ากันเขี้ยวงาชงัดนัก :054:

ชุดนี้ใช้ติดตัวบ่อยที่สุดครับ เรียกว่าชุดบู๊ประจำตัวก็ว่าได้ แหะๆ
ลองเดากันดูครับว่ามีอะไรบ้าง :095:

ตะกรุดโทนพร้อมลูกสะกดทองเหลือง หลวงพ่อสุวรรณ วัดยางครับ ประสบการณ์ลงหนัง
สือพิมพ์มาแล้ว เพราะตำรวจคาดแล้วไปจับคนร้าย โดนยิงเต็มๆไม่เข้าครับ :002:

ตะกรุดชุดสามดอก หลวงพ่อสุวรรณ เช่นกันครับ

ตะกรุดนารายณ์แปลงรูป หลวงปู่กาหลง เขี้ยวแก้วครับ หนาและหนักมากๆดอกนี้

อีกชุดครับ สีดำดอกยาวที่สุด คือตะกรุดโทนของหลวงปู่ผาด วัดไร่ อ่างทองหลวงปู่ผาดท่านนี้
เป็นอาจารย์ของหลวงตาทรง วัดศาลาดิน พระเกจิอาจารย์รูปแรกที่ผมฝากตัวเป็นศิษย์อย่างนับถือ
ที่สุดครับ ดอกสีเงินๆนั้นเป็นตะกรุดหนุมานของวัดบางพระเรานี่เอง ส่วนสีดำดอกเล็ก เป็นตะกรุดแม่ทัพ
ของหลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ พ่วงด้วยเบี้ยแก้ตัวเล็กๆน่ารักของหลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระครับ :005:

ตะกรุดมหาระงับ หลวงปู่พูน วัดบ้านแพน ดอกนี้ยาวมากๆครับ
เวลาคาดต้องคาดไว้ข้างหลัง เป็นอีกดอกที่ผมคาดเวลารู้สึกไม่สบายใจและต้องการที่พึ่งในยามยากครับ :016:

ตะกรุดโทนแคล้วคลาด ของหลวงปู่ครูบาชัยวงศ์ษา วัดพระพุทธบาทห้วยต้มครับ ดอกนี้เป็นตะกรุดที่สำหรับสวมที่คอ

ชุดนี้รวมๆครับ ดอกบนสุดคือตะกรุดพญาไม้ทะลุโพรง ดีทางทำมาหากินโชคลาภ
ส่วนดอกอื่นๆส่วนมากจะเป็นของวัดชายนาครับ พี่ชายใจดีท่านหนึ่งเมตตาให้ผมมาหลายดอกเหมือนกัน
ขอขอบพระคุณพี่จากใจจริงครับ ส่วนดอกสีทองๆสองดอกล่างสุด เป็นตะกรุดนะนวลจันทร์ของ อ.ถึง คงทน
อาจารย์สักของผมอีกท่านหนึ่งครับ  :058:

ตะกรุดข้อมือรักชาติ หลวงปู่แย้ม วัดสามง่ามครับ เส้นนี้เช่าตั้งแต่ครั้งแรกที่ไปกราบท่านเลย  :002:

ตะกรุดสามห่วงหรือตะกรุดสามหู ของหลวงปู่แย้ม วัดสามง่ามครับ ใช้ติดตัวบ่อยเหมือนกัน
เพราะน้ำหนักเบา เรื่องแคล้วคลาดก็มีให้เห็นบ่อยๆครับ  :075: :016:

ดอกนี้ไม่ทราบที่ครับ คุณพ่อให้ผมมาตั้งแต่อายุ 15 เป็นเนื้อตะกั่วชั้นเดียว น้ำหนักเบาครับปิดทองมาแต่เดิม

ตะกรุดโทนพร้อมสายคาดเอว วัดบึงกระจับ ที่เพชรบูรณ์ครับ คุณปู่ได้มาตอนไปเป็นเจ้าภาพตัดลูกนิมิต ตอนหลัง
ท่านเลยเมตตาให้ผมมา :002:

รวมชุดทางเมตตาครับ ดอกไม่ใหญ่เกินไปนัก แขวนคอกำลังเหมาะเลย :002:

รวมๆครับ รกเสียไม่มี :002: :095:

สุดท้ายแถมของแปลกๆที่หลายๆท่านอาจจะไม่ค่อยคุ้นกันครับ ปลัดหัวชะมด ของหลวงพ่อประเทือง
อติกกันโต อดีตเจ้าอาวาสวัดด่านเจริญชัย จ.เพชรบูรณ์ครับ ท่านเป็นหนึ่งในครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพมาก :001:
ตัวนี้ใช้มาค่อนข้างสมบุกสมบันครับ มีเรือ่งแปลกๆอยู่ครั้งหนึ่งผมห้อยปลัดตัวนี้ไว้ที่เอว พอไปกราบหลวงปู่พูน วัดบ้านแพน
ก้าวข้ามธรณีประตูกุติท่านไปแค่ก้าวเดียว เชือกที่ห้อยปลัดหัวชะมดขาดกระจุยครับ พ่อปลัดร่วงลงพื้นเต็มๆจมูกเลยบิ่นไปนิดหน่อย
แต่ยังหล่อเหมือนเดิม อิอิอิ  :074: :005:

ถ้าพี่ๆท่านใดมีเทคนิคการจัดไฟให้ถ่ายรูปออกมาสวยๆอย่างไร ก็แนะนำผมบ้างนะครับ ร้างไปนาน
ต้องฟื้นความจำกันนานเลยทีเดียวแหะๆ :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
ตอบ: ตะกรุดที่พอจะมีสะสมอยู่บ้างครับ ^ ^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:05:35 »
หมดแล้วครับ สำหรับตะกรุด โอกาสหน้าจะทยอยลองจัดไฟ
ถ่ายรูปพระเครื่องต่างๆ มาให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันบ้างนะครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำติชมนะครับ :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 01:11:20 โดย gottkung »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: ตะกรุดที่พอจะมีสะสมอยู่บ้างครับ ^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:08:46 »
เอ่อ

ท่านก็อตคุงคะ

เปิดพิพิธภัณฑ์เลยเป็นไงดี  :095:

แต่ละดอกดูสวยงามหมดเลยค่ะ

ดูเข้มขลังดีนักแล :095:

เก็บไม่ไหวหรือล้นบ้านก็บอกนะคะ

เดี๋ยวจะอาสาช่วยเก็บและรักษาให้เป็นอย่างดี :002:

เอ๊ะ

ว่าแต่

ตากล้องถ่ายรูปสวยแบบนี้

(ยืมกล้องบ้างได้มะ :004:)

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:11:46 »
สวยมากค่ะ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:14:57 »
สงสัยชอบตะกรุดมากเลยนะค่ะ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 02:51:40 »
ได้อีกครับ น้องก๊อต ยังสะสมได้ีอีก  ของดีจะนำพาของดีมาเพิ่มขึ้นอีกครับ 

สาธุๆ   คาดทั้งหมดนี่ จอมขมังเวทย์เลยนะน้อง  :004: :004:

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 02:54:16 »
ไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับนี่ แถมรุปที่ถ่ายยังสวยดูแล้วเข้มขลังตามคำบรรยายเลยครับ  :015:
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 04:27:12 »
ของสวยๆงามๆทุกดอกเลยนะครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 08:15:19 »
สวยดีครับ ถ่ายภาพสีออกมาเข้มขลังมากครับ :016: :015:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 08:42:28 »
ท่านก๊อตเปิดตัวอลังการงานสร้างมากครับ
แต่ละดอกๆ เกจิเมืองไทยทั้งนั้น สุดยอดเลยครับ
มาประมาณว่า ใส่7ชุด ดีเจ็ดวันเลยนะครับท่าน
แต่ของท่านนี่ผมว่าใส่ทั้งเดือนยังไม่ซ้ำกันเลยนะเนี้ย
เยอะแยะมากมายหลายหลากมากๆครับ

ขอบคุณครับท่านก๊อต
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 10:07:08 »
รูปสวยดีครับ สะดุดตรงตะกรุด3ห่วง ของหลวงปู่แย้ม แหะๆ อยากได้มากๆเลย... :054: :054:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 10:40:22 »
สุดยอดเลยครับพี่ก๊อต   :053:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 10:43:10 โดย ? ชินจัง ? »
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 04:50:48 »
ขอแถมอีกซักดอก และรบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ

เจ้าของเดิม เค้าว่าเป็นของหลวงปู่หน่ายวัดบ้านแจ้ง ครับ
แต่ผมเองไม่เป็นเลยสำหรับสายนี้ รบกวนพี่ๆหรือผู้รู้ได้ให้คำชี้แนะด้วยครับ
แต่ส่วนตัวดูแล้วว่ายังไม่เก่าเท่าไหร่ครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 05:00:35 »
สวยทุกดอกเลยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 06:04:19 »
สุดยอดเลย ครับ แน่นมากมาย โดยเฉพาะตะกรุด หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม ครับ  โดนเลย ครับ อิอิ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 07:50:31 »
กรุแตกครับพี่น้อง แตะละชิ้นเยี่ยมทั้งนั้นเลยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ benzbtx3

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 08:16:35 »
สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 08:44:02 »
อลังการณ์งานสร้างจริงๆครับท่าน...

...ว่าแต่ จะใช้หมดเหรอ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 09:24:53 »
งามจริงๆ เยอะจัดชัดเจนจ้า  :016:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 09:46:00 »
เยอะมากมายเลยนะคะ  ก๊อต   :016:

ว่าง ๆ ครึ้มอกครึ้มใจ ก็ถ่ายมาให้ชมอีกนะคะ
  33;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 11:02:41 »
โอ้โหท่านก๊อตเล่นมาซะตาลายเลยครับ อะไรจะขนาดนั้นครับ สุดๆเลย  :015: :015: :015:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 11:14:38 »
ของดีๆที่นั้นเรย  :074: ตาลุกวาว  :045:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 05:34:14 »
wow รวมตะกรุดเลยเหรอนี่ สุดยอดมากครับ แล้วใช้หมดหรือป่าวนี่ ใช้ไม่หมดแบ่งมาให้ทางนี้ก็ได้นะครับ ยินดีครับ ผม :001: :002: :001: :002: :016: :015: :016: :015:
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 05:37:30 »
อลังการณ์งานสร้างจริงๆครับท่าน...

...ว่าแต่ จะใช้หมดเหรอ...

เอ๊ะ

คิดอะไรอยู่รึเปล่าคะถามแบบนี้ :004:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 05:55:48 »

เอ๊ะ

คิดอะไรอยู่รึเปล่าคะถามแบบนี้ :004:

...แหย่เอาไว้เพื่อฟลุ๊คครับน้องกวาง...

...ท่านก๊อตใจดีครับ เมตตาสาวๆเป็นพิเศษด้วย หุหุ...

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 06:41:19 »
' โห....ละลานตาอลังการงานสร้างครับท่าน

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 08:13:36 »
แต่ละดอกงามๆทั้งนั้นสุดยอดเลยครับ........... :015: :002:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 09:09:10 »

เอ๊ะ

...แหย่เอาไว้เพื่อฟลุ๊คครับน้องกวาง...

...ท่านก๊อตใจดีครับ เมตตาสาวๆเป็นพิเศษด้วย หุหุ...

แหน่ะ พี่เอ็กก็พูดปายยย ผมก็ใจดีกับคนที่ดีกับผมน่ะแหละค้าบบบ ฮี่ๆๆๆ :002: :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 10:34:37 »
เหะ เจริยญ ๆ น่ะ ครั บ ๆ

เเค่ หลวงปู่เเย้ม ก้อ คงกระพันเเละ

^^

ออฟไลน์ markerkab001

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 03:29:56 »
ขอแจมด้วยครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2553, 03:33:10 โดย markerkab001 »

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 03:37:35 »

ท่านก๊อตครับสอนถ่ายรูปให้ชัดหน่อยครับ  คือผมถ่ายพระเครื่องไม่ชัดครับ (Nikon D3000)
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 11:05:59 »
ของดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ 
ถ่ายรูปก็สวย งดงาม

เป็นบุญของท่านครับผม  มีสิ่งดีๆ ไว้คุ้มครอง
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ plant_33

• ตติยะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 เม.ย. 2553, 11:34:14 »
สุดยอดเลยคับ  งามทุกชิ้นเลยค้าบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 25 เม.ย. 2553, 09:23:53 »
โอ้สุดยอดมากครับ เป็นขวัญตาจริงครับ +1 เอาไปเลยครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 เม.ย. 2553, 12:01:49 »
งามมากครับบบบ

^____^
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 เม.ย. 2553, 03:06:26 »
ชอบตะกรุดข้อมือรักชาติของหลวงปู่แย้มมาก ๆ เลยครับ

ผมเองก็เป็นศิษย์สายหลวงปู่แย้ม  เก็บแทบจะทุกอย่างที่เป็นของหลวงปู่แย้ม

แต่ผมไม่มีตะกรุดรักชาติ  เพราะผมเพิ่งมาฝากตัวเป็นศิษย์หลวงปู่แย้มท่านได้แค่ปีเดียวเอง
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ Szy72Uthenthawai

• ตติยะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 เม.ย. 2553, 11:45:09 »
ตะกรุด หลวงพ่อเผือด วัดมะกอก ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2553, 11:50:18 โดย Szy72Uthenthawai »

ออฟไลน์ heawoy04

• ตติยะ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 11:51:03 »
เยี่ยม :016: :015:เลยครับ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 07:12:47 »
เยอะมากครับ สุดยอด ๆ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 เม.ย. 2553, 11:08:12 »
ที่ไหนไม่มี มีแต่ที่นี่ที่เดียวครับสุดยอดครับ.............ขอบคุณครับ........ :090: :090: :114: :090: :090:........