ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ใคร่ขอความรู้ครับ  (อ่าน 1500 ครั้ง)

ออฟไลน์ anomateddy

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คืออย่างนี้นะครับ..หลานผมเขาบอกว่าเขาสักน้ำมันมา (หนุมาน) ครับ..ไอผมก็ไม่ค่อยมั่นใจนะครับ ว่าเขาพูดจริงหรือว่า โกหก ที่ผมมาถามพวกพี่ๆ เนี่ย เพื่อที่จะหาทางป้องกันไม่ให้ของขึ้น ... คือผมไม่ทราบจริงๆ เกี่ยวกับเรื่องทางนี้นะครับ ว่าเวลาของจะขึ้นเนี่ยมันจำเป็นจะต้องมีปัจจัยอะไรบ้างครับ เช่น โมโหรึเปล่า หรือว่า อะไร บ้างที่ทำให้ของขึ้นได้ แล้วสิ่งของที่ต้องห้ามสำหรับคนที่มีของประเภทนี้ครับ แล้วอีกข้อนึงครับ ผมคิดว่าด้วยอายุของหลานผม ซึ่งก็มีอายยุแค่ 16 ปี เท่านั้น ซึ่งผมคิดว่าเขายังไม่บรรลุนิติภาวะ เลยอยากที่จะพาเขาไปถอดของ ครับ ...
แล้วจำเป็นมั้ยครับ ที่ว่า ไปสักที่ไหนก็ต้องไปถอดของที่นั่น หรือว่ามีวิธีอื่นที่สามารถถอดของได้ครับ (หมายถึงอาจารย์ท่านอื่นๆนะครับ) รบกวนด้วยนะครับ เพราะว่าที่บ้านผมมีแต่เด็กผู้หญิงน่ะครับ เด็กๆกลัวมาก เพราะว่าหลานผมเขาเคยของขึ้นครั้งนึง - -** ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ รบกวนท่านผู้รู้เป็นอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
แหม่

เข้าใจหัวอกของคนเป็นผู้ใหญ่ หรือผู้ปกครองเลยเนอะ

ส่วนเรื่องคำตอบ

ให้พี่ๆผู้รู้มาตอบให้ดีกว่าค่ะ

แห่ะๆ :075:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ครับๆ ขอบคุณมากครับ ^^ แค่ให้กำลังใจก็ยินดีแล้วครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เอ่อม อายุ ๑๖ ของขึ้นแล้วด้วย โอ้ว ... ผู้ปกครองคงเป็นห่วงพอสมควรนะครับ

เรื่องถอดของไม่สันทัดครับ  แบบว่า ของดีลงไปแล้ว ไม่ได้เกิดโทษอันใด ก็น่าจะลองดูไปอีกระยะนะครับ น่าจะมีวิธีที่ดีกว่าถอนของออก

ีว่าแต่ไปสักสำนักไหนมาละครับ  :049: :049:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เอ.. ผมอยู่ที่หาดใหญ่อ่ะนะครับ จังหวัดสงขลาอ่ะนะครับ แต่เห็นเจ้าตัวเขาบอกว่าไปสักที่ อำเภอ จะนะ มานะครับ เป็นอำเภอใกล้เคียงน่ะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ก็คงต้องดูแลกันอย่างใกล้ชิด อย่าให้เด็กเกิดปมด้อยอ่ะครับ เห็นใจท่านครับ
แต่เรืองจะให้ไปถอนหรือไปถอดของนั้น คงจะไม่ดีแน่ครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆแน่ๆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
คิดมองว่าดี เด็กชอบทางนี้ก็ดีนะครับ ดีกว่าไป ทำอะไรอย่างอื่นที่ดูไม่ดี ผมอยากให้ท่านสนับสนุนให้ไปตามทางที่ถูกที่ควรนะครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เข้าใจหัวอกผู้ปกครองเลยนะครับ   ผมว่าอย่าพึ่งพาไปถอดของเลยครับ เพราะพุทธคุณไม่ทำร้ายใครครับ   และอย่าไปว่าหลานของคุณนะครับ  อย่าไปทำให้เค้าต่อต้านคุณ  อย่าว่าสิ่งที่เค้าชอบนะครับ เพราะนิสัยวัยรุ่นไม่ชอบให้ใครมาขัดใจ   เรื่องนี้ไม่ร้ายแรงหรอกครับ  ดีกว่าไปติดยาเสพติดครับ

ผมขอเป็นกำลังใจอีกคนนะครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
มีสิ่งดีๆคุ้มครองก้อดีอยู่แล้วนะครับ
ถ้าเขาชอบทางนี้ก้อปล่อยให้เค้าทามเถอะคุรก้อดูแลเค้าอยู่ห่างๆ
คอยสอดส่องดูแล

แล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละบุคคลนะครับ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
เอ่อม อายุ ๑๖ ของขึ้นแล้วด้วย โอ้ว ... ผู้ปกครองคงเป็นห่วงพอสมควรนะครับ

เรื่องถอดของไม่สันทัดครับ  แบบว่า ของดีลงไปแล้ว ไม่ได้เกิดโทษอันใด ก็น่าจะลองดูไปอีกระยะนะครับ น่าจะมีวิธีที่ดีกว่าถอนของออก

ีว่าแต่ไปสักสำนักไหนมาละครับ  :049: :049:
ก็คงต้องดูแลกันอย่างใกล้ชิด อย่าให้เด็กเกิดปมด้อยอ่ะครับ เห็นใจท่านครับ
แต่เรืองจะให้ไปถอนหรือไปถอดของนั้น คงจะไม่ดีแน่ครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆแน่ๆครับ
คิดมองว่าดี เด็กชอบทางนี้ก็ดีนะครับ ดีกว่าไป ทำอะไรอย่างอื่นที่ดูไม่ดี ผมอยากให้ท่านสนับสนุนให้ไปตามทางที่ถูกที่ควรนะครับ
เข้าใจหัวอกผู้ปกครองเลยนะครับ   ผมว่าอย่าพึ่งพาไปถอดของเลยครับ เพราะพุทธคุณไม่ทำร้ายใครครับ   และอย่าไปว่าหลานของคุณนะครับ  อย่าไปทำให้เค้าต่อต้านคุณ  อย่าว่าสิ่งที่เค้าชอบนะครับ เพราะนิสัยวัยรุ่นไม่ชอบให้ใครมาขัดใจ   เรื่องนี้ไม่ร้ายแรงหรอกครับ  ดีกว่าไปติดยาเสพติดครับ

ผมขอเป็นกำลังใจอีกคนนะครับ
มีสิ่งดีๆคุ้มครองก้อดีอยู่แล้วนะครับ
ถ้าเขาชอบทางนี้ก้อปล่อยให้เค้าทามเถอะคุรก้อดูแลเค้าอยู่ห่างๆ
คอยสอดส่องดูแล

แล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละบุคคลนะครับ

ตามนี้เลยค่ะ มีของดีอยู่กับตัวควรรักษาไว้คะ :050:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถ้าเอาตามความคิดผม ถ้าสักมาจริงไม่ต้องถึงกับถอดของหรอกครับ
แต่อยากให้ลองศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับการสักให้มากขึ้นกว่านี้เสียหน่อย
เพราะคนที่ศึกษาในเรื่องนี้จริงๆจะทราบครับ ว่าสักไปทำไม และของขึ้น
จริงๆ(เน้นคำว่าจริงๆนะครับ) จะขึ้นเมื่อใด และขึ้นทำไม ส่วนที่ว่าไปขึ้นกันเอง
นี่ส่วนมากเป็นไปตามกระแส หรือกลุ่มเพื่อนชักนำอะครับ
อีกอย่างนะครับที่สำคัญที่สุดในวงการคนที่ศึกษาไสยศาสตร์ เขาจะให้เกียรติกันและกันครับ
ไม่มีใครถอนของกันและกันง่ายๆ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆหรือมีเรือ่งบาดหมางกันถึงขั้นจะเอาชีวิต
สักที่ไหนมา ไปหาอาจารย์ที่นั่นไปคุยกับท่านก็ได้ครับ เพราะตามหลักอาจารย์ที่ดีนั้น
ต้องสั่งสอนให้ศิษย์เป็นคนดีครับ ข้อห้ามการปฏิบัติตัวต่างๆย่อมมีพร้อมและเป็นแนวทางให้ศิษย์ทุกคน
ย่อมเป็นคนดีของพ่อแม่ และสังคมครับ ไม่มีใครสักแล้วเหนียวทุกวันและก็ทุกคนหรอกครับ เพราะปัจจุบัน
กลุ่มเด็กวัยรุ่นนิยมไปสักเพราะตามเพื่อน และตามกระแสบางคนยังไม่รุ้ด้วยซ้ำว่ายันต์แต่ละอย่างมีความหมายลึกๆที่แท้
จริงคืออะไร ผมเองก็สักตั้งแต่อายุ 16 เหมือนกันครับ แต่ก็ไม่เคยมาของขึ้นที่บ้านหรือทำให้พ่อแม่ต้องเสียใจหรือคิดมาก
เพราะการสักครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอขอบคุณส-หรับทุกคำตอบนะครับ ไว้ผมจะคอยดูเค้าเอง - -** เฮ้อ แล้วเห็นทีจะต้องศึกษาเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้หนักหน่อยละ เพื่อที่จะได้
เข้าใจในเรื่องนี้ให้มากขึ้นครับ ส่วนเรื่องถอดของนั้นคงต้องให้เจ้าตัวเค้าบอกเองว่าอยากหรือไม่ ก็...ยังไง..ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น