ผู้เขียน หัวข้อ: 10 เมฆแปลกตาที่หาดูยาก  (อ่าน 3124 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
10 เมฆแปลกตาที่หาดูยาก
« เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:26:05 »
ช่วงปิดเทอมนี้ เรามานอนเล่นมองท้องฟ้ากันบ้างดีกว่าเมฆเกิดจากไอน้ำขึ้นไปก่อตัว แต่ใครจะรู้ว่ามันมีชื่อของมันด้วยแม้ว่าส่วนใหญ่เราจะเห็นแต่เมฆขาวๆกับเมฆฝนแต่บนโลกนี้แม้แต่เมฆเองก็ยังมีปรากฏการณ์ประหลาดให้เห็นกันด้วยครับภาพนั้นจะดูดไปก็ไม่ว่ากาน

อันดับ 10 Altocumulus Castelanus

เมฆกลุ่มนี้คือจะเป็นพุ่มๆเหมือนแมงกะพรุนครับ เกิดจากลมที่ชื้นๆจากกระแสน้ำอุ่นกัลฟ์สตรีม มาเจอกับอากาศแห้งๆ

......................................................................

อันดับ 9 Nacreous

เมฆนี้เรียกได้ว่าเป็นไข่มุกแห่งเมฆาเลยทีเดียว เพราะสีนวลตาและหลากสีทำให้เพลินตาดีซึ่งจะพบได้ที่แถบใกล้ๆขั้วโลกเช่นสแกนดิเนเวียตอนช่วงหน้าหนาวเวลาเย็นๆที่แสงอาทิตย์ส่องผ่านเป็นเวลา2ชั่วโมงเท่านั้นที่เราจะเห็นแบบนี้

......................................................................

อันดับ 8 Mammatus Clouds

เมฆลักษณะแบบเป็นกระเปาะยื่นลงมาคนทั่วไปมักจะนึกว่าเดี๋ยวจะมีพายุเข้ามารึเปล่าหว่า จริงๆแล้วเมฆนีไม่ใช่สัญญาณเตือนอันตรายแต่อย่างใดแต่มักเกิดขึ้นหลังจากที่พายุทอร์นาโดพ้นผ่านไปแล้วต่างหากล่ะ

อันดับ 7 Mushroom Clouds

เมฆแบบนี้คงไม่ใช่อะไรที่จะดีเท่าไหร่ เพราะมันเกิดจากการระเบิดอย่างแรง ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะเชื่อมโยงกับระเบิดนิวเคลียร์นะครับ

อันดับ 6 Noctilucent Clouds

เมฆตามชื่อครับ คือ เกิดขึ้นในช่วงกลางคืนแต่เรืองแสงซึ่งเกิดที่บริเวณแถวๆใกล้ๆขั้วโลกโดยแสงอาทิตย์จากอีกฟากส่องมาปะทะกับเมฆจึงเห็นเหมือนกับเรืองแสงได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 09:29:17 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: 10 เมฆแปลกตาที่หาดูยาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:35:26 »
อันดับ 5 Cirrus Kelvin-Helmholtz

เป็นเมฆม้วนเป็นเกลียว โอกาสเกิดขึ้นยากมากครับ และเกิดขึ้นเป็นเวลา 2-3นาทีแล้วจากนั้นก็เละครับ เรียกว่า เป็นความบังเอิ๊ญบังเอิญจริงๆ

อันดับ 4 Lenticular Clouds

เกิดจากหลายองค์ประกอบครับ ทั้งลมและความชื้น ทำให้รวมกลุ่มกลายเป็นเลนส์ได้(แต่ดูแล้วก็เหมือนUFOนะ หรือว่า.....!?? :095:)

อันดับ 3 Roll Clouds

เป็นเมฆฝนถึงขั้นที่จะเกิดพายุครับ แต่เป็นเมฆก้อนใหญ่บวกกับความดันอากาศความร้อนและเย็น ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ของเมฆเป็นการม้วนเลยดูเหมือนคลื่นขนาดใหญ่เลยครับ บรื๋อ น่ากลัว

อันดับ 2 Shelf Clouds

ลักษณะคล้ายๆกับอันดับ 3 ครับ แต่อันนี้ไม่ได้เป็นการม้วนแต่เป็นชั้นๆเหมือนที่กำบัง(บ้างก็ว่าเหมือนลิ้นชัก)และจะมาเป็นแนวตั้งครับนอกจากนี้มันยังคล้อยตัวต่ำจนน่ากลัว และเขาบอกว่าถ้าเข้าไปอยู่ในนั้นนี่อย่างกับในหนังเลยครับพยาุกระหน่ำรวมทั้งอุณหภูมิที่ร้อนมากๆและการหมุนของพายุที่น่าสะพรึงกลัว

อันดับ 1 Stratocumulus Clouds

เมฆแบบนี้เกิดขึ้นได้ยากครับ ลักษณะมันก็เหมือนกับเอาดินน้ำมันมานวดๆเลยออกมาเป็นเส้นยาวๆ และเผอิญว่าเส้นยาวๆจะแบ่งเป็นช่วงๆซะด้วยทฤษฎีว่าด้วยเรื่องของการเกาะกลุ่มน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 09:37:52 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:05:01 »
เป็นอะไรที่สวยงามมากมองอะไรที่สวยๆแล้วสบายจัยผ่อนคลายความเครียดได้บ้าง
อ่อ...แต่อย่ามองตอนแสงแดดจัดๆละกันมิฉะนั้นสายตาจะเสียเอาได้นะครับ
ขอบคุณท่านต่ายมากๆนะครับที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 11:53:26 »
ไม่รู้จะเรียกว่าปรากฏการณ์ได้หรือเปล่านะครับ แต่สวยงามจริงๆครับเป็นงดงามดีจัง
บางภาพก็ดูน่ากลัวไปชวนขนลุกเลยทีเดียวอ่ะครับ คนถ่ายรูปก็ช่างสร้างสรรค์ และก็ถ่ายได้ในเวลาที่พอเหมาะเลย
จึงได้ภาพสวยๆมาให้เรากัน เยี่ยมจริงๆ

แต่เมฆจะเป็นรูปอะไรก็ตามแต่ สู้เมฆที่เรามอง ในวันเหงาๆหรือวันเศร้าๆ หรือวันที่มีความรัก
จินตนาการของเรานี่ไม่มีที่สิ้นสุดจริงๆ จินตนาการไปอารมณ์ของเราในตอนนั้น เดี๋ยวเป็นรูปนี่โน้นนั่น
เยอะแยะมากมายหลายหลากรูปทรง บางครั้งจินตนาการไปเป็นรูปคนรักของเราก็เป็นได้ไงก็ไม่รู้5555
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 12:48:40 »
ขอบคุณค่ะ :054: ท่านต่าย พี่ปอร์ชอบอันดับที่ 6 อ่าคะ เหมือนอยู่ใต้ทะเลเลย เวลาที่เราแหวนขึ้นมาดูข้างบนจะเห็นเป็นแบบนี้เลยค่ะ  ชอบมากมาย :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 12:50:00 โดย porvfc(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 01:50:48 »
ดูแล้วได้จินตนาการดีครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 03:17:37 »
สวยงามดูสบายตาครับ

แต่บางรูปดูแล้วน่ากลัวจัง
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 04:59:09 »
ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาให้ชมครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 06:04:27 »
สวยแปลกตาดีครับแต่ชอบรูป อันดับ 8 Mammatus Clouds เป็นพิเศษดูแล้วน่าจะนุ่มๆดี

[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 06:46:30 »
สวยดีคับ หาดูยาก ขอบคุณ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ มากคับที่หามาให้ชม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 07:12:15 »
แปลกตา นั่งมองเมฆ หาดูอะไรแปลกๆ มักจินตนาการเป็น ช้างม้าวัวควายมังกรเสือสิงห์  :095:

ออฟไลน์ พยัคฆ์จำศีล

• ปัญจมะ
  • !!! ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 07:32:54 »
สบายตาดีคับแถมยังสวยงามมาก
~~~ จะเป็นคนให้เหนือคนต้องอดทนให้ถึงที่สุด  ~~~

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 08:39:02 »
สวยดีครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:12:28 »
อีกมุมของธรรมชาติที่หาชมได้ยาก งามๆทั้งนั้นเลยครับท่านต่าย ขอบคุณมากครับ  :015:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:15:18 »
เรื่องเมฆๆ มีหลายมิติที่ทับซ้อนกันจริงๆ  :005: :005:

สวยงามครับผม  ธรรมชาติสร้างสรรค์สิ่งสวยงามและน่าเกรงขามได้อย่างยอดเยี่ยม

ขอบคุณท่านต่ายครับ 

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 02:26:11 »
สวยครับ...
แถวบ้านผมมันไม่ค่อยมีแบบนี้อ่ะครับท่าน...
มีแต่แบบเป็นก้อนๆเหมือนอะไรก็ไม่รู้ อิอิอิ...
เดี๋ยววันหลังจะถ่ายมาให้ดูครับ"ท่านต่าย"...{^_^}...

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 09:21:12 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบมองเมฆมานานแล้ว ยิ่งถ้าขับรถไปตจวพื้นที่โล่งๆ จะสวยงามสบายตามากๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 10:31:49 »
           เราหยุดดูธรรมชาติอันแสนสวยงามและร่วมกันหยุดทำลายธรรมชาติกันเถิดครับ                           
                            ส่วนวิธีไม่ต้องบอกรู้กันอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2552, 10:34:22 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 10:43:50 »
สวยงามจริงๆครับเป็นอะไรที่งดงามมากครับ............. :002:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 01:27:11 »
สวยทุกภาพครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 06:44:58 »
สวยงามครับผมขอบคุนที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 09:22:46 »
Classic  ครับ :015:   

ขอบคุณที่นำสิ่งสวยๆงามๆมาแบ่งปันครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 09:29:43 »
สวยงามดีครับ ๆ

ขอบคุณที่ให้ความรู้เป็นวิทยาทาน

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 11:30:56 »
สวยงามเกินคำบรรยายครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 06:57:57 »
เพิ่มค่ะ เห็นสวยๆแปลกๆดี ^_^

อันนี้อาจจะเป็นสารจากมะนาวต่างดุ๊ด ^^"

ขอบคุณภาพจาก  www.nature-blog.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 07:07:32 โดย หนึ่ง »
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 12:28:36 »
wow สวยงามได้ใจมากมากครับ สุดยอดจริงๆๆๆ :016: :016: :016: :015: :015: :015: :015:
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”