ผู้เขียน หัวข้อ: ๙๙๙ ผู้การเสือ (ภาค 9) เสน่ห์ผ้าขี้ริ้ว.....๙๙๙  (อ่าน 6524 ครั้ง)

ออฟไลน์ 81

• ตติยะ
  • ฐิตคุโณ.อาจาริโย.ลูกศิษย์ต้องเชื่อ"ชาติหน้ามีจริงและกฎแห่งกรรม"
๙๙๙ ผู้การเสือ (ภาค 9) เสน่ห์ผ้าขี้ริ้ว.....๙๙๙

เมื่อวันเสาร์ที่ 18 เมษายน นี้ ผมได้มีโอกาสไปร่วมในงานพิธีพระราชทานเพลิงศพ   คุณแม่ของท่านเจ้าคุณศรี   (วัดพระราม 9) ขึ้นสู่สวงสวรรค์ด้วยอายุ 93 ปี 
      คุณแม่  สุวรรณี   มีลูกถึง 10 คน ท่านเจ้าคุณศรีเป็นคนสุดท้อง  บ้านนาหลวย  บ้านดุง จว.อุดรธานี  เป็นดินแดนแห้งแล้ง  ชาวบ้านทั่วไปยากจน  พื้นที่สมัยก่อนเป็นสีชมพู ออกสีแดงด้วยซ้ำไป  คุณแม่เลี้ยงลูกทั้งหมดด้วยการทอผ้า  (ผ้าขาวม้า + ผ้าซิ่นทอ  เนื้อผ้าฝ้ายแบบธรรมดา ) เมื่อคุณพ่อท่านเจ้าคุณศรีล่วงลับไปแล้ว  คุณแม่ได้นำ  ดช.สุวิทย์  ไปฝาก  ลพ. ที่วัดข้างบ้านเป็น ?เด็กวัด?   โดยมอบผ้าขี้ริ้วให้ครึ่งผืน   โดยกำชับว่า   อย่าทำให้หาย  ถ้าหายไปแล้ว  จะไม่ให้อีกครึ่งผืน   แต่ถ้าเปื่อยชำรุดไปให้มาเปลี่ยน  ก็จะให้อีกครึ่งผืนไป    คุณแม่บอกว่า   ผ้าขี้ริ้วผืนนี้  ? ต้องสะอาดอยู่เสมอ   จึงจะชำระความสกปรกได้?  ดช.สุวิทย์   ถือผ้าขี้ริ้วครึ่งผืนนี้ตลอดเวลา    เช็ดถูทุกสิ่งทุกอย่างที่ขวางหน้า   ทำให้พระในวัดต่างชื่นชมและให้ความรักความเอ็นดูเป็นอย่างมาก  เวลานอนก็ใช้มือกอดผ้าขี้ริ้วนั้นแนบอก เปรียบเสมือน  ได้อยู่ใกล้แม่ ทำให้บรรเทาความเหงาและคิดถึงแม่ไปได้บ้าง   บางครั้งเพื่อนเด็กวัดด้วยกัน แกล้ง  อิจฉาริษยาโดยขโมยผ้าขี้ริ้วนั้นไป    พระสงฆ์องค์เจ้าทราบข่าว  สอบถามเด็กเหล่านั้น  และนำมาคืนให้แก่  ดช.สุวิทย์...  เหตุการณ์ขโมยผ้าขี้ริ้ว ก็ไม่เกิดขึ้นอีก  และได้ความสามัคคีในเหล่าลูกศิษย์วัดด้วยกันกลับมา.....สู่ปกติ

1 ปี ผ่านไป จึงบวชเป็นเณรที่วัดนั้น   เณรได้รู้เรื่องความอดทน....อดกลั้น..... อดอยากออกธุดงค์.... ร่วมกับพระสงฆ์องค์เจ้าทั้งหลาย  ตลอดเวลา  .....รู้การทำสมาธิ   เดินจงกรม  ปฏิบัติกรรมฐานตั้งแต่เป็นเณร
      จากนั้นได้ถูกฝากมาให้ร่ำเรียนหนังสือกับ ลป.จันทร์ศรี  (ปัจจุบันอายุ  98 ปี)  ที่วัดโพธิสมภรณ์ ต.หมากแข้ง  อ.เมือง   (เป็น อจ.ของท่านเจ้าคุณ ถาวร วัดปทุมด้วยครับ )
      จากนั้น.... ได้ถูกฝากตัวไปยังวัดบวร  เพื่อไปปรนนิบัติรับใช้สมเด็จพระสังฆราช  (ด้วย ลป.จันทร์ศรี  เป็นสหายธรรมรุ่นพี่ของสมเด็จพระสังฆราช )  ขณะอยู่วัดบวรได้ศึกษาจนจบเปรียญ 9 ประโยค  (น่าทึ่ง ! ครับ เพราะต้องใช้เวลาบริหารกิจการในวัดและทำหน้าที่ผู้ช่วยเลขาสมเด็จ ฯ  ด้วย)

จากนั้น....ได้รับทุนจาก ? พระราชินี?  ไปศึกษาชั้น ป.โท  ที่ประเทศอังกฤษ  กำลังจะต่อปริญญาเอก   แต่ประเทศไทยเกิดฟองสบู่แตก  ทุนหมด! เลยต้องกลับมาวัดบวรฯ (ก่อนไปไม่รู้ภาษาอังกฤษแม้แต่คำเดียว.. แสดงถึงความพยายามอย่างสูงสุด) ... ผมว่าท่านรอบรู้ทั้งทางโลก  ทางธรรม... genius  ครับหายากมาก....แถม  ท่านยังถ่ายรูป  วาดสีน้ำ   ได้อย่างเทียบชั้นศิลปินทีเดียว
      จากนั้น...ได้มาเป็น ผช. เจ้าอาวาส  อยู่ที่วัดพระราม 9 (ท่านเจ้าคุณเจ้าอาวาสเป็นอดีตเลขาของสมเด็จ ฯ  และเป็นเจ้าอาวาสที่วัดญาณสังวร  ที่บางละมุงมาก่อน  )  วัดพระราม 9 เป็นวัดในหลวง  ไม่มีเมรุ  เผาศพ..  ไม่มีปลุกเศกวัตถุมงคล  ทำงานตามรอยพระยุคลบาท   ?บวร? .... กองทุนปลูกรากแก้วศาสนทายาท  กำลังก่อสร้างศูนย์ปฏิบัติธรรมหลังใหญ่ อยู่ข้างๆ วัด  (ยังไม่ปิดรับร่วมทำบุญนะครับ) เพื่อฝึกปฏิบัติสมาธิ/กรรมฐาน
      ช่วง  2 -3 ปีนี้ ท่านเจ้าคุณศรีฯ ได้  คำนึงว่าตนเองได้จากบ้านมานาน   ไม่ได้ใกล้ชิดดูแลคุณแม่....ท่านเลยกลับมา  ซ่อมแซมบ้านคุณแม่ซึ่งเก่ามาก   ทำสิ่งแรกคือห้องน้ำชั้นล่าง   เพื่อให้คุณแม่ได้ใช้สะดวกขึ้น..... จากนั้นก็ทำห้องนอนให้คุณแม่  (ด้วยวัสดุพื้นบ้านแบบเรียบง่ายแบบพอเพียง... )  เนื่องจากมีลูกหลาน   เหลน......โหลน.....มาเกือบ  100  คน   จึงทำห้องสมุดเล็กๆ  ไว้ในบ้าน   ให้ลูกหลานได้ศึกษากัน
      ได้สร้างโบสถ์   จนเสร็จด้วยรูปลักษณ์แบบง่าย...ประหยัด...แต่ทรงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธ์......ได้ใช้เป็นที่ประชุม , ที่นอน  สำหรับอุบาสก- อุบาสิกา   เวลามาทอดกฐิน ผ้าป่า  (มีห้องน้ำอยู่ด้านนอก  2 ข้าง  สะอาดสะดวกสบาย)....... ที่ทำสังฆกรรรม....แบบอเนกประสงค์....โปร่ง......โล่ง....สบาย..ไม่ต้องมีพัดลมให้เกะกะ ?. (ท่านเจ้าคุณ.... ออกแบบเอง.... พระพุทธรูป  ก็ปั้นเอง...... สวยงามมาก....ในอดีตชาติ........ ท่านคงทำไว้มากครับ )
      ทุกสิ่งทุกอย่าง  ทำเพื่อแม่ เพื่อชุมชนในสังคมบ้านเกิด...คุณแม่ได้อยู่ร่วมในเหตุการณ์ทุกครั้ง..... จนถึงวาระสุดท้าย....ท่านเจ้าคุณ   ได้อยู่ปรนนิบัติ  (ตลอด 2เดือน)  ....ป้อนข้าวให้คุณแม่....สวดมนต์(ช่วยจูงแม่) ด้วย ?นิโรธสมาบัติ? จนหลุดพ้น.... ให้ขึ้นสวรรค์.....นับว่าเป็นอภิชาติบุตรที่ควรยกย่อง)......เทศน์ให้แม่ฟังและลูกหลานด้วย    จนจากไปด้วยความสงบ  ไม่มีร่องรอยแห่งความเจ็บปวดใดๆ ทั้งสิ้น  ( คุณแม่...ชอบสวดมนต์เป็นชั่วโมงๆ ทุกครั้งที่ผมไป...ก็เมตตาเป่ากระหม่อมให้ผมทุกครั้ง    ครั้งสุดท้ายนอกจากจะเป่ากระหม่อมแล้วยังใช้นิ้วเล็บจารเป็นอักขระที่กลางกระหม่อมผมด้วย.....ท่านเจ้าคุณยืนอยู่ข้างๆ....ด้วยตาแดงๆ   คงปลาบปลื้มไปกับผมที่มีโอกาสเช่นนี้จากคุณแม่ของท่าน)
      พิธีเผาศพ...ทำแบบโบราณ ( ชาวบ้าน  )โดยทำเป็นเนิน (ภูเขาขนาดย่อม)  ประดับประดาด้วยโครงไม้ไผ่ขนาดใหญ่   หลังคาสังกะสี  ปูลาดด้วยผ้าทอและผ้าขาวม้า
ของชาวบ้าน หน้าทางขึ้น ปลูกต้นโพธิ์ (นำมาจาก India  ) ไว้ 1 ต้น  เรียกว่า ?ต้นโพธิ์คุณยาย.?
.. ผู้ว่า ฯเป็นผู้แทนพระองค์จากพระราชินี  เป็นประธานในพิธี ,ผ้าไตรประทานจากสมเด็จพระสังฆราช..พิธีดูง่าย....มีผู้เข้าร่วมเป็นชาวบ้าน+ ลูกศิษย์ที่กรุงเทพฯ +พระสงฆ์.... ประมาณ 300 คน   แต่มีผู้ร่วมไปลอยอังคาร  ระหว่างลอยทุกคนสวดอิติปิโส.....ที่ยอดเจดีย์โผล่ขึ้นกลางแม่น้ำโขง  จ.หนองคาย  ถึง  124 คน ใช้เรือ 3 ลำ(เรือบรรทุกบอกไม่เคยเห็น... จำนวนมากขนาดนี้)

ก่อนเผา  มีการเปิดฝาโลง....ผมได้พิจารณา มารณานุสสติ อยู่ครู่หนึ่ง  เห็นหน้าคุณยายเนียนสวย....เหมือนนอนหลับ... เหมือนมีชวิตอยู่....ไม่แห้ง...ไม่มีกลิ่น 
(เสียชีวิต * 11 เม.ย.52 ).... ผมบอกท่านเจ้าคุณว่า   ถ้าไม่เผา/  ร่างกายคุณยายจะไม่เน่าเปื่อยอย่างแน่นอน  !   ตอน 7 โมงเช้า  (อาทิตย์ที่ 19) เก็บกระดูก.... ผมโชคดี !....... เจอ....ที่ป้ายปูน(คุณยายเคี้ยวหมากด้วย)  ครึ่งท่อน    จึงได้นำมาเป็นตะกรุดคล้องคอผมครับ    (เพื่อเป็นสิริมงคลและความทรงจำที่ดี)   งานสำเร็จไปได้ด้วยดี...... หลับไม่ตื่น....ฟื้นไม่มี....

ตอนพระสงฆ์ปลงกระดูก(อัฐิ) .... ท่านเจ้าคุณพูดว่า...ไม่ให้คุณยายไปเกิดอีก....  เตาเผาก่ออิฐ... ใช้ฟืน....มีต้นกล้วย...พาดอยู่บนเตาเหนือโลง   เป็นกระโจม  (ไม่ให้ไฟลุกสูง... และมีน้ำยางหล่อเลี้ยงไฟ...ให้ลุกแบบพอดีๆ...มีการจุดโคมขาว?.ล่องลอยบนท้องฟ้า เป็นแถวแนวยาว  ดูเหมือนทางช้างเผือก ...จบด้วยจุดพลุ 9 พลุ  สว่างไสว.เป็นดอกดวง  สวยงามด้วยประกายสี   ... เหนือท้องฟ้า   ผกากาศ... แล้วทุกสิ่งทุกอย่าง  ก็กลับสู่สามัญธรรมดา

A.   ผมอยากถามท่านผุ้มีปัญญาทั้งหลายว่า  ความสำเร็จทุกวันนี้
ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ ท่านจะใช้  credit  คือใคร
คุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี)
พระสงฆ์องค์แรกที่คุณแม่ไปฝากให้เป็นเด็กวัด
ลป.จันทร์ศรี

สมเด็จพระสังฆราช
เจ้าคุณอาวาสวัดพระราม 9
ตัวเจ้าคุณเอง

B.   ท่านได้อะไรจากชีวประวัติท่านเจ้าคุณศรี (อายุปัจจุบันแค่  45-46  ปีเอง)
ท่านเจ้าคุณเคยบอกผมว่าในชีวิต  ไม่เคยใส่กางเกงขายาวเลย  และไม่รู้ว่าเขาเล่นการพนันกันอย่างไร  (ผมเลยไม่รู้จะอธิบายอย่างไร.. เพราะแต่ก่อนผมเอง...ก็ช่ำชองเหมือนกัน)
   C.   วัดพระราม 9 ตั้งอยู่ที่ไหน ?   ชื่อเป็นทางการ ชื่ออะไร?   
   ปลายปี 50 ผมได้มีโอกาสไป INDIA กับท่านเจ้าคุณศรี ทำให้เข้าใจ ศาสนาพุทธ และชีวิตในโลกนี้มากขึ้น ทุกวันสำคัญทางศาสนา ผมจะไป เวียนเทียน ที่วัดพระราม 9 (พบกันใน ?วันวิสาขบูชา?
-ศุกร์ที่ 8 พ.ค.นี้นะครับ)

/// เชิญทำบุญได้ (ในวันเกิด/ในวันเกิด พ่อ-แม่)
1.   กองทุนปลูกรากแก้ว
2.   ศูนย์ปฏิบัติธรรม
เป็น SPONSOR ให้พระสงฆ์ไป INDIA (ในชีวิตควรหาโอกาสไป INDIA
ซะ 1  ครั้งนะครับ )

๙๙๙ผู้การเสือ วัดบางพระ www.bp.or.th  2 พ.ค.2552 ๙๙๙
***  ผมจะพิจารณาคำตอบ  เพื่อคัดเลือกให้รางวัล  50 ท่าน  (12 ส.ค.52 )  ครับ...สบายๆ นะครับ ....ไม่ต้อง serius?.ถือว่า...share กันครับ  (ดีกว่า...เชิญชวน...ให้ใบ้หวยตัวเลขหรือร่วมทายผล football / web นี้  web สะอาด  ปราศจากอบายมุข ครับผม )  ทุกคนที่ รัก  web  นี้  ต้องช่วยกันครับ  วันก่อน ลพ.รินทร์  บอกว่า web มีคนอิจฉาริษยาเยอะ (ลองของ/ทดสอบความสามารถ  web master กลางดึกคืนก่อน  ถูก hacker ถล่ม...จึงอยากขอร้อง hacker  ทั้งหลาย..ขอละเว้นซะๆ เฉพาะ web นี้นะครับ ผู้มาช่วยงาน...ล้วนแล้วแต่...ไม่ได้เงินเดือน...ไม่ได้ผลประโยชน์ใดๆ ทั้งสิ้น...ล้วนแล้วแต่ ?ถวายเป็นพุทธบูชา?...อานิสงค์ผลบุญครั้งนี้จะคุ้มครองท่านเหล่า  hacker ตลอดไป ถ้าท่านเก่งจริงๆ มาช่วยงาน WEB นี้ดีกว่าครับ??สาธุ......สาธุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 03:34:42 โดย 81 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ ข้อ A คุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี) เพราะความกตัญญูต่อบิดามารดาครับ

ตอบ ข้อ B ข้อคิดที่ได้ตามความคิดของผมนะครับ แม้แต่ผ้าขี้ริ้วผืนเดียวก้อมีค่าเพราะเปรียบเสมือนสิ่งของที่แม่ให้มาถึงไม่ได้เจอหน้าแม่แต่ก็มีแค่ผ้าผืนเดียว
ที่ทำให้คลายความคิดถึงแม่ได้ ถึงคนจะมองว่าผ้าขี้ริ้วม่ายมีค่าแต่มันก้อสามาถใช้ประโยชน์ได้ ก้อเหมือนกับชีวิตคนเราบางท่านผิดหวังมองตัวเองว่าไม่มีค่า
ก็จงให้มองว่าผ้าขี้ริ้วเป็นผ้าที่คนไม่ใช้ยังสามาถนำมาใช้ประโยชน์ปัดกวาดเช็ดถูได้

ตอบ ข้อ C วัดพระราม9มีชื่อเป็นทางการว่า วัดพระราม9กาญจนาภิเษก
เลขที่999 ถนนพระราม9 ซอย19 เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร

ขอบคุณลุงผู้การเสือนะครับผมที่นำบทความเรื่องราวต่างๆมาเล่าให้ฟังได้ข้อคิดมากมายจากเรื่องที่คุณลุงนำมาฝากขอบคุณครับ :054:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ข้อ A  ตอบ : คุณแม่ท่านเจ้าคุณ(คุณแม่สุวรรณี)
ข้อ B  ตอบ : อ่านจากชีวประวัติของท่านเจ้าคุณศรีฯแล้ว ตั้งแต่ครั้งยังเยาว์วัยจนถึงปัจจุบัน ทำให้เราได้มองเห็นถึงจุดเริ่มต้นของความสำเร็จในชีวิตที่แท้จริง มาจาก" คุณแม่สุวรรณี ซึ่งเป็นผู้ที่ให้กำเนิด และสั่งสอนท่านเจ้าคุณฯมาตั้งแต่ครั้งยังเยาว์วัย แล้วด้วยความกตัญญูรู้คุณต่อบุพการีจึงทำให้ท่านเจ้าคุณฯมีวันนี้ แล้วก่อนที่คุณแม่ท่านเจ้าคุณฯจะนำไปฝากไว้เป็นเด็กวัด คุณแม่ท่านได้กำชับไว้ว่า" ผ้าขี้ริ้วผืนนี้...ต้องสะอาดอยู่เสมอ   จึงจะชำระความสกปรกได้" ผ้าขี้ริ้วผืนนี้เปรียบเสมือน ตัวเราแทนของแม่และตัวของท่านเอง ผ้าขี้ริ้วผืนนี้ที่ดูอาจจะธรรมดา ไม่มีค่าอะไร แต่เป็นสิ่งสำคัญเพียงสิ่งเดียวที่คุณแม่สุวรรณีได้เอาไว้ให้ เป็นเสมือนเครื่องเตือนใจทุกเวลาที่เราจะทำอะไรให้คิดอยู่เสมอว่า ความสะอาดของผ้าขี้ริ้ว หมายถึงความดีที่อยู่ในตัวเรา  และสิ่งสกปรก หมายถึง ความไม่ดี ที่สามารถทำให้เราหลงผิดไป ฉะนั้น ผ้าขี้ริ้วผืนนี้ก้อไม่ได้ต่างจาก "ผ้าขี้ริ้วห่อทอง"  ที่ไม่มีใครเห็นถึงงามแต่อย่างใด  แต่มันมีคุณค่ากับจิตใจของเราเป็นยิ่งนัก สรุป : คุณแม่ท่านเจ้าคุณฯ อยากจะสอนให้ท่านเจ้าคุณเป็นความดี มีศีลธรรม มีจิตใจที่ดีงาม บริสุทธิ์ แล้วความดีจะช่วยลบล้างความสกปรก ขุ่นมัวในจิตใจไปได้  จากเรื่องเล่าของท่านเจ้าคุณฯแล้วท่านให้ดิฉันคิดอะไรได้หลายๆอย่าง ความอดทน ความเพียร ความมานะ และที่สำคัญ ความดี จะชนะทุกสิ่ง  ขอขอบพระคุณท่านผู้การเป็นอย่างสูง ที่ได้นำเรื่องราวชีวประวัติของท่านเจ้าคุณฯมาให้ได้อ่านนะคะ
ข้อ C ตอบ :  วัดพระราม 9  ชื่อเต็มคือ " วัดพระราม 9 กาญจนภิเษก" ชื่อภาษาอังกฤษของวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษกนั้น คือ The Rama IX Golden
ตั้งอยู่ ถ.พระราม 9 เขตห้วยขวาง บางกะปิ กทม. อยู่ฝั่งซ้ายมือถ้ามาจากดินแดนห้วยขวาง อยู่ก่อนถึงแยกใต้ทางด่วนรามอินทราค่ะ ปากทางเข้าวัดจะมีร้านอาหารชื่อร้านว่า "ร้านปาปาญ่า" อาหารอร่อยดีค่ะ อิอิ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจึงทรงมีพระราชประสงค์ให้สร้างวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษกขึ้น เพื่อเป็นแบบอย่างในการก่อสร้างวัดเล็ก ๆ ในชุมชนเมือง
คำว่ากาญจนาภิเษกนั้นใช้เมื่อพระมหากษัตริย์ทรงครองราชย์ครบ 50 ปี ซึ่งได้เกิดขึ้นในประเทศไทยไปแล้วเมื่อวันที่ 9 มิถุนายน 2539 เมี่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพล อดุลยเดชทรงครองราชย์ครบ 50 ปี คนส่วนใหญ่อาจคุ้นหูกับอีกคำหนึ่งคือคำว่า รัชดาภิเษก ซึ่งเป็นชื่อถนนสายหนึ่งของกรุงเทพมหานครด้วย คำว่ารัชดาภิเษกนี้ เกี่ยวข้องการขึ้นครองราชย์ของพระเจ้าแผ่นดินเช่นกัน คือเมื่อพระมหากษัตริย์ทรงครองราชย์ครบ 25 ปี ก็จะจัดการเฉลิมฉลองการขึ้นครองราชย์ของพระเจ้าอยู่หัวขึ้นที่เรียกว่า รัชดาภิเษก หรือ ที่ภาษาอังกฤษใช้คำว่า Silver Jubilee คำว่า รัชด หรือ รัชต หมายความว่า เงิน หรือที่ภาษาอังกฤษเรียกว่า Silver (สนธิกับคำว่า อภิเษก กลายเป็นรัชดาภิเษก ส่วนการเฉลิมฉลองการขึ้นครองราชย์ครบ 60 ปี ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่เพิ่มผ่านไปเมื่อวันที่ 9 มิถุนายน ปีนี้ ภาษาอังกฤษเรียกันทั่วไปว่า Diamond Jubilee ซึ่งภาษาไทยตามราชบัณฑิตยสถานยังไม่ได้รับการบัญญัติไว้อย่างเป็นทางการ 

:054:ข้าพเจ้ามีปัญญาอันน้อยนิด ผิดถูกประการใด โปรดขอประทานอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 06:10:36 โดย porvfc(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
A.   ผมอยากถามท่านผุ้มีปัญญาทั้งหลายว่า  ความสำเร็จทุกวันนี้
ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ ท่านจะใช้  credit  คือใคร

ตอบ คุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี) ครับท่านเป็นผู้เลี้ยงดู ดูแลอบรมสั่งสอน เป็นท่านแรก เป็นจุดเริ่มต้นชีวิต ของท่านเจ้าคุณ ครับ

B.   ท่านได้อะไรจากชีวประวัติท่านเจ้าคุณศรี (อายุปัจจุบันแค่  45-46  ปีเอง)

ตอบ การดูแลอบรมสั่งสอนที่ดีจากมารดา ทำให้ชีวิตมีความเจริญรุ่งเรื่องครับ เมื่อมีพื้นฐานชีวิตที่ดีแล้ว การเดินทางต่อไปข้างหน้าก็จะดำเนินไปในทางที่ดีครับ....

...ความกตัญญูกตเวทิตา ที่ท่านเจ้าคุณได้กระทำต่อคุณมารดา เพื่อเป็นการทดแทนคุณ ถือเป็นมงคลสูงสุดครับ..

C.   วัดพระราม 9 ตั้งอยู่ที่ไหน ?   ชื่อเป็นทางการ ชื่ออะไร?

ตอบ  วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก

ที่อยู่ เลขที่ ๙๙๙ ถนนพระราม ๙ ซอย ๑๙  เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร

http://www.rama9temple.org/

...ขอบคุณท่านผู้การเสือสำหรับบทความดีๆ และคติสอนใจครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
A.   ผมอยากถามท่านผุ้มีปัญญาทั้งหลายว่า  ความสำเร็จทุกวันนี้
ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ ท่านจะใช้  credit  คือใคร

ตอบ จริงต้องยก Credit ให้กับทุกท่านทั้งมารดาและพระอาจารย์ทั้งหลาย แต่เป็นพิเศษต้องท่านเจ้าคุณศรีฯครับ
ท่านรักดี คิดดี ทำดี จึงสำเร็จทุกวันนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 07:23:01 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

porvfc

• บุคคลทั่วไป

คำสอนของแม่

แม่คงสอนให้ลูกฉลาดไม่ได้.
ลูกต้องเรียนรู้และฉลาดด้วยไหวพริบ และกึ๋นของลูกเอง

แม่อยากให้ลูกคิดและมองโลกในแง่ดี.
อย่าคิดว่าใต้ฟ้านี้มีแต่เรื่องทำไม่ได้ เป็นไม่ได้
หัดคิดให้เป็นบวกไว้แหละดี

แม่อยากให้ลูกหัดฝัน.
เมื่อไรลูกฝันเป็น ไม่ว่าจะเป็นใฝ่ฝัน
หรือความฝัน ลูกจะรู้ว่าโลกนี้มันน่าอยู่เพียงไหน

แม่อยากให้ลูกพูดแต่เรื่องดี พูดแต่เรื่องสวยงาม.
จงเป็นคนสุดท้ายที่ให้ร้ายคนอื่น และจงเป็นคนแรก
ที่ให้กำลังใจ และชื่นชม

แม่อยากให้ลูกทำเรื่องแปลกๆ.
ลูกไม่จำเป็นต้องเดินตามชีวิตประจำวันของใคร
อย่าเก็บความคิดแปลก เพียงเพราะเห็นว่ามันไม่เหมือนใคร

แม่อยากสอนให้ลูกกล้าแดด กล้าฝน.
เพราะภายใต้ไออุ่นของดวงอาทิตย์ลูกจะได้รับวิตามินดี
และภายใต้ฟ้าที่มีฝน มันจะทำให้ลูกร้องไห้โดยไม่มีใครเห็นน้ำตา

แม่อยากสอนให้ลูกออกกำลังกายทุกวัน.
อย่างน้อยคนเราก็ต้องเคลื่อนไหวทะมัดทะแมง
ลูกได้ออกแรงเสียบ้าง ลูกจะแข็งแกร่งไม่อ่อนแอ

แม่อยากให้ลูกยิ้ม และอยู่กับโลกด้วยความรัก.
ยิ้มอาจจะไม่ชนะทุกสิ่ง ยิ้มมากๆอาจจะดูเหมือนคนบ้า
แต่มันก็ดีกว่าหน้าบึ้งหน้างอเป็นไหนๆ

แม่อยากสอนให้ลูกรู้จักอดทน.
ลูกต้องเรียนรู้ว่าลูกไม่มีทางได้ทุกๆอย่างที่ลูกหวังไว้
อดทนและอย่าได้เสียกำลังใจ อย่าท้อและขอให้เริ่มใหม่อย่างมีพลัง

แม่อยากสอนให้ลูกเขย่งขาขึ้นให้สูง.
ไม่มีอะไรที่สูงไปกว่าสองมือเราจะเอื้อมคว้า
เพียงแค่ว่าเรายืนยันที่จะไม่ยืนอยู่กับที่

แม่อยากสอนให้เจ้ามีความสุข.แต่อย่าลืมทุกข์ด้วยล่ะลูก
คนที่ไม่เคยมีความทุกข์ เขาสุขจริงๆไม่เป็นหรอก เจ้าเอย

ไอคิวมันติดมาแต่บนฟ้าลูกจ๋า ไม่ฉลาดก็มีความสุขได้ไม่ต้องห่วง
อย่าน้อยใจถ้าตามใครเขาไม่ทัน อย่าเสียขวัญถ้าเราช้ากว่าใครๆ
อีคิวมันต้องหาเองบนโลกนี้ลูกเอ๋ย ไม่ฉลาดก็น่ารักและมีความสุขได้

"อย่ากลัวที่จะเปลี่ยนแปลงปรับปรุง ลูกมีกำลังใจเป็นถุงจากแม่ ไม่ต้องกลัว"

ความรักของแม่ มิหาอะไรมาเปรียบได้ รักของแม่ยิ่งใหญ่เสมอค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 07:47:02 โดย porvfc »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
A.   ผมอยากถามท่านผุ้มีปัญญาทั้งหลายว่า  ความสำเร็จทุกวันนี้
ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ ท่านจะใช้  credit  คือใคร

- ผมคิดว่าความสำเร็จทุกวันนี้ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ มาจาก คุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี) และ ตัวท่านเจ้าคุณเอง ด้วยครับ

คุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี) คือผู้ให้กำเนิด ผู้ที่เป็นจุดเริ่มต้นแห่งความสำเร็จทุกอย่างในชีวิตอย่างแท้จริงครับ .

ตัวท่านเจ้าคุณเอง ก็เป็นอีกส่วนหนึ่งของความสำเร็จครับ ท่านเป็นผู้ที่มีความเพียร มุมานะพยายาม รู้จักความอดทนอดกลั้น ไม่ข้องเกี่ยวกับอบายมุข และที่สำคัญที่สุด ท่านมีความกตัญญูกตเวที ผู้ที่มีความกตัญญูกตเวทีเป็นผู้ที่เจริญครับ .

B.   ท่านได้อะไรจากชีวประวัติท่านเจ้าคุณศรี (อายุปัจจุบันแค่  45-46  ปีเอง)

- คนเราภายนอกลักษณะทางกายภาพทั่วไป ก็เปรียบเสมือนผ้าขี้ริ้ว อาจจะดูสกปรก แต่ถ้าเราทำตัวเองให้สะอาด ชำระความสกปรกในจิตใจของตนเอง รู้จักทำตัวเองให้มีค่า ทำตัวเองให้มีประโยชน์แก่สิ่งรอบข้าง ช่วยทำความสะอาดชำระความสกปรกของสิ่งรอบๆตัว ทำให้ผู้อื่นสะอาด ยกระดับจิตใจของมนุษย์ให้สูงขึ้น แต่สิ่งที่สำคุญที่สุดในประเด็นนี้ก็อยู่ตรงที่ว่า เมื่อเช็ดทำความสะอาดแล้วผ้าขี้ริ้วก็จะสกปรก เปรียบเสมือนซึ่งเมื่อทำความดีแล้วอาจจะมีความท้อแท้เหน็ดเหนื่อย เมื่อเป็นเช่นนี้ก็ต้องหมั่นทำความสะอาดผ้าขี้ริ้วพร้อมที่จะทำความสะอาดสิ่งอื่นอยู่เสมอๆ ผ้าขี้ริ้วผืนนี้จึงจะมีคุณค่าครับ .

- ข้อคิดเรื่องความกตัญญูกตเวที ผู้ใดมีความกตัญญูกตเวทีต่อบิดามารดาผู้มีพระคุณ ย่อมได้ชื่อว่าเป็นผู้เจริญครับ .

- ข้อคิดเรื่องความเพียร หากคนเราไม่ยอมแพ้ มีความมุมานะเพียรพยายามอย่างเต็มที่แล้ว ก็จะประสบความสำเร็จทุกๆอย่างครับ .

C.   วัดพระราม 9 ตั้งอยู่ที่ไหน ?   ชื่อเป็นทางการ ชื่ออะไร?  

( เกร็ดความรู้ของวัดพระราม 9 ครับ
วัดประจำรัชกาลที่ 9 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช วัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก เป็นพระอารามหลวงประจำรัชกาลพระองค์ ขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2538 ตามแนวพระราชดำริให้เป็นวัดตัวอย่างของวัดขนาดเล็กในชุมชนเมือง เน้นความเงียบง่าย สงบ ประหยัดและประโยชน์ใช้สอยสูงสุด ตั้งอยู่บนเนื้อที่ 8 ไร่ 2 งาน 54 ตารางวา บนถนนพระราม 9 เขตห้วยขวาง นอกจากนั้น เมื่อ พ.ศ.2536     ได้มีการจัดตั้งโรงเรียนขึ้น โดยนางสาวจวงจันทร์ สิงหเสนี ได้น้อมเกล้าฯถวายที่ดินอีกจำนวน 5  ไร่ ซึ่งอยู่ติดกับวัดแด่มูลนิธิชัยพัฒนา เพื่อดำเนินการจัดตั้งโรงเรียน โดยมีกรุงเทพมหานครเป็นผู้ดำเนินการก่อสร้าง เพื่อเปิดทำการสอนในระดับ อนุบาล ? ประถมศึกษา และขยายโอกาสไปจนถึงระดับมัธยมศึกษาตอนต้น ในการนี้ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานชื่อว่า "โรงเรียนพระราม 9  กาญจนาภิเษก )

ที่มา - http://www.amulet.in.th/forums/view_topic.php?t=1081

- วัดพระราม 9 ตั้งอยู่ที่ 999 ซ.พระราม 9 กาญจนาภิเษก 19 ถ.พระราม 9 เขตห้วยขวาง กรุงเทพฯ , ชื่อเป็นทางการคือ วัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก ครับ .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 08:13:38 โดย สิบทัศน์ »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

A-ผมขอตอบว่าความสำเร็จทุกวันนี้มาจากคุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี)นะครับ จากคำพูดที่ท่านพูดไว้ว่า "ผ้าขี้ริ้วผืนนี้ต้องสะอาดอยู่เสมอ   จึงจะชำระความสกปรกได้"นะครับ

B-ผมขอตอบว่าได้ทั้งความเพียรพยายามมานะอดทน ความกตัญญูครับ

C-ผมขอตอบว่า วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก

ที่อยู่ เลขที่ ๙๙๙ ถนนพระราม ๙ ซอย ๑๙  เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร โทรศัพท์ ๐๒-๓๑๘๕-๙๒๖๗   

ขออนุญาติลงแผนที่ด้วยครับ  ขอบคุณตรับ   คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ข้อ A. ขอตอบว่า ให้ Cradit แก่ตัวท่านเจ้าคุณเอง เนื่องจากการที่ตัวท่านเจ้าคุณใฝ่ในความรู้ มีความอุตสาหะ ความอดทน แต่ทั้งนี้จะประสบความสำเร็จไม่ได้ถ้าขาดการชี้นำที่ดี และถูกต้องจากตัวคุณแม่เจ้าคุณ และผู้มีพระคุณทุกๆท่าน (ซึ่งถ้ามีการชี้นำที่ดีแต่ตัวเจ้าคุณเองไม่ปฏิบัติตามก็จะไม่เกิดประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น)

ข้อ B. เราได้อะไรจากชีวประวัติของท่าน ได้เห็นถึง ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น การทำจิตให้บริสุทธิ์  ความกตัญญูรู้คุณคนทำให้คนเจริญ การอยู่อย่างพอเพียงทำอะไรเรียบง่ายไม่เดือดร้อนคนอื่น การรู้ถึงมีการเกิด เกิดแล้วก็ต้องมีการเจ็บ เจ็บแล้วก็แก่ แก่แล้วก็ตาย ไม่มีใครหนีวัฏจักรนี้ไปได้

ข้อ C. วัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก
        เลขที่ 999
        ถนน พระราม 9
        ซอย 19
        เขตห้วงขวาง
        ก.ท.ม.
        โทรศัพท์ 0-2318-5925-7

36; ถูกผิดประการใด ก็ขอประทานโทษด้วยนะครับ
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบข้อ A

ความสำเร็จของท่านเจ้าคุณ เกิดจากทิศทั้ง 6 ครับ 

ไม่ว่าจะเป็นคุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี) ,พระสงฆ์องค์แรกที่คุณแม่ไปฝากให้เป็นเด็กวัด ,ลป.จันทร์ศรี ,สมเด็จพระสังฆราช ,เจ้าคุณอาวาสวัดพระราม 9,ตัวเจ้าคุณเอง หรือตลอดเพื่อนๆของท่าน และพวกเราเหล่าพุทธศาสนิกชนที่คอยสนับสนุนงานพระศาสนาครับ 

หากขาดบุคคลหนึ่งบุคคลใด  ชีวิตท่านเจ้าคุณคงไม่ประสบความสำเร็จได้ครบถ้วนบริบูรณ์เช่นนี้ครับ เปรียบเหมือนดอกไม้ที่ถูกจัดในแจกัน ถึงจะสวย จะงามขนาดไหน แต่ถ้าแจกันนั้น ขาดดอกไม้ ดอกใด ดอกหนึ่ง แจกันนั้นก็หมดความสวยงามไปทันทีครับ

........................................................

ตอบข้อ B

ข้อคิดที่ได้จากท่านเจ้าคุณ  ท่านเจ้าคุณเป็นพระสงฆ์  ปฏิบัติตามคำสอนของพระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า  ดังนั้นท่านต้องดำเนินตามมรรคมีองค์แปด อริยมรรคอย่างแน่นอน เพราะนี่คือสิ่งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านได้บรรลุ แล้วนำมาสั่งสอนครับ 

1.สัมมาทิฏฐิ คือ ปัญญาเห็นชอบ หมายถึงเห็นถูกตามความเป็นจริงด้วยปัญญา
2.สัมมาสังกัปปะ คือ ดำริชอบ หมายถึง การใช้สมองความคิดพิจารณาแต่ในทางกุศลหรือความดีงาม
3.สัมมาวาจา คือ เจรจาชอบ หมายถึงการพูดสนทนา แต่ในสิ่งที่สร้างสรรค์ดีงาม
4.สัมมากัมมันตะ คือ การประพฤติดีงาม ทางกายหรือกิจกรรมทางกายทั้งปวง
5.สัมมาอาชีวะ คือ การทำมาหากินอย่างสุจริตชน
6.สัมมาวายามะ คือ ความอุตสาหะพยายาม ประกอบความเพียรในการกุศลกรรม
7.สัมมาสติ คือ การไม่ปล่อยให้เกิดความพลั้งเผลอ จิตเลื่อนลอย ดำรงอยู่ด้วยความรู้ตัวอยู่เป็นปกติ
8.สัมมาสมาธิ คือ การฝึกจิตให้ตั้งมั่น สงบ สงัด จากกิเลศ นิวรณ์อยู่เป็นปกติ

อริยมรรคมีองค์แปด เป็นทางสายกลาง (มัชฌิมาปฏิปทา) คือทางที่นำไปสู่การพ้นทุกข์ ที่พระพุทธองค์ได้ทรงตรัสรู้แล้ว ด้วยปัญญาอันยิ่ง ทำญาณให้เกิด ย่อมเป็นไปเพื่อความสงบเพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้ เพื่อนิพพาน

มรรคมีองค์แปดก่อให้เกิด "ประโยชน์ปัจจุบัน ประโยชน์ในอนาคต และประโยชน์อย่างยิ่ง" ครับ

........................................................

ตอบข้อ C

วัดชื่อ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก ตั้งอยู่เลขที่ 999 ถนนพระราม 9 ซอย 19  เขตห้วยขวาง  กรุงเทพมหานคร

ธรรมะสวัสดีครับ
ศิษย์หลาน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2552, 03:11:13 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
A . ผมอยากถามท่านผุ้มีปัญญาทั้งหลายว่า  ความสำเร็จทุกวันนี้ ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ ท่านจะใช้  credit  คือใคร

credit เเรกผมให้กัคุณแม่ท่านเจ้าคุณครับเพราะเป็นจุดเริ่มต้นของเรื่องราวทั้งหมด

credit ที่2ให้กับพระสงฆ์องค์แรกที่คุณแม่ไปฝากให้เป็นเด็กวัด เพราะ ให้การดูแลและเมตตาต่อดช.สุวิทย์  และเป็นครูคนแรกที่ช่วยสอนให้รูจักอดทนต่อความยากลำบากต่างๆผ่านการเรียนรู้อันเป็นประโยชน์ที่จะนำไปต่อยอดได้ในภายภาคหน้า (ขั้นปฐม)...

credit ที่3ให้กับ ลป.จันทร์ศรี เพราะเป็นครูที่ช่วยสอนหนังสือให้เช่นกัน (ขั้นมัธยม)...

credit ที่4ให้กับสมเด็จพระสังฆราช  เพราะเป็นผู้ส่งเสริมให้เกิดความก้าวหน้าในเพศบรรพชิต (ขั้นอุดมศึกษา)...

credit ที่5.ให้กับท่านเจ้าคุณอาวาสวัดพระราม9 เพราะท่านได้เรียนรู้งานต่างๆผ่านตำแหน่ง ผช. เจ้าอาวาส (วัยทำงาน)...

ส่วนcreditนี้ ผมถือว่าเป็นจุด climax ครับ คือ ตัวท่านเจ้าคุณเอง ครับ

B.   ท่านได้อะไรจากชีวประวัติท่านเจ้าคุณศรี (อายุปัจจุบันแค่  45-46  ปีเอง)[/color]
การที่คนๆหนึ่งเดินทางมาถึงจุดๆหนึ่งได้นั้น ไม่ได้อาศัยแค่ขาของตัวเองเดินมาเท่านั้น ต้องมีปัจจัยอื่นๆช่วยส่งเสริมเสมอ  เมื่อมีจุดหมายแล้ว ถ้าไม่มีทางเดินก็ย่อมลำบาก มีทางเดินแล้วถ้ามีคนช่วยชี้ทางก็จะทำให้เราไม่หลง เดินตรงสู่จุดหมายได้เร็วขึ้น สุดท้าย ผู้เดินเองต้องทุ่มทั้งกำลังกายและกำลังใจ มุ่งสู่จุดหมายโดยไม่ย่อท้อ นำสิ่งที่ได้เรียนและฝึกฝนมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดผู้ที่มีความอุตสาหะและพยายามเท่านั้น ที่จะดำเนินชีวิตไปสู่จุดหมายได้

ปล.ข้อ C ขอบคุณที่พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านที่ได้บอกทางไปวัดกับผม วันหน้าคงได้มีโอกาสได้ไปทำบุญที่วัดครับ...{^_^}...
มาร่วมแชร์นะครับ  การเรียนรู้อัตตประวัติของบุคคลอื่นๆ ทำให้เราได้เรียนรู้วิธีคิดใหม่ๆ และสามารถนำไปปรับใช้ให้เหมาะสมกับแต่ละคนได้ครับ รวมทั้งตัวผมด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เป็นเรื่องราวที่ประทับใจและจรรโลงจิตใจได้ดีมากเลยครับ  อัตตชีวประวัติของท่านเจ้าคุณงดงามมาก  :054: :054:

ข้อ A.ความดีความงามทั้งหมดต้องยกให้พื้นใจของท่านเ้จ้าคุณที่เป็นผู้มีจิตใจตั้งมั่นในความดี จึงสามารถเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสได้

คนดีย่อมดำเนินชีวิตด้วยความดีไม่ว่าจะประสบกับเหตุการณ์เช่นใด  ในปฐมวัยแทบจะเรียได้ว่าท่านเริ่มต้นอย่างด้อยโอกาส

แต่เมื่อมีโอกาสอันน้อยนิดหยิบยื่นมาให้ ท่านก็ใช้โอกาสอันดีนนั้น ตักตวงความดีและวางรากฐานของอนาคต ทำให้เป็นผู้ได้โอกาสในเวลาต่อมา

คุณแม่ของท่านเจ้าคุณสอนธรรมะเป็นรูปธรรมให้กับลูกชายคนเล็ก เหมาะสมกับวัย ใช้ผ้าขี้ริ้วเป็นครูและแนวทาง

ซึ่งท่านเจ้าคุณก็ไม่ทำให้ผิดหวัง ผ้าขี้ริวในวันนั้น ถึงวันนี้เป็นยิ่งกว่าผ้าไหมหรือผ้าทองคำเพราะไม่ใช้แค่ชำระความสะอาดโดยทั่วไป

แต่ยกจิตใจของด.ช.สุวิทย์คนหนึ่งให้เป็นพุทธบุตรที่ดีงามและเป็นที่พึ่ง ตัวอย่างของผู้คนอีกมากมาย  เครดิตตรงนี้ยกให้คุณแม่ท่านเจ้าคุณครับ

วิชาความรู้ มารยาททั้งหลาย เป็นเครดิตของหลวงปู่จันทร์ศรี วัดโพธิสมภรณ์

และหลวงพี่ หลวงน้า ที่ช่วยอบรมบ่มนิสัยให้สามเณรสุวิทย์มีความรู้ ความสามารถเพิ่มมากขึ้นทุกวันเวลา

สุดท้ายคงเป็นพระเมตตาของสมเด็จพระสังฆราชฯ ทั้งพระโอวาทและกิจการงานที่ทรงมอบหมายให้เป็นทั้งการเรียนรู็และผลงานไปในตัวเอง

ทั้งหมดนี้จะเกิดขึ้นไม่ได้เลย หากไม่มีปฐมเหตุจากความดีในตัวท่านเจ้าคุณและการวางทิศทางที่ถูกในเบื้องต้นตั้งแต่วัยเยาว์ของคุณแม่

ความดีรวบยอด ผมยกให้ คุณแม่ของท่านเจ้าคุณและตัวของท่านเจ้าคุณศรี เป็นเครดิตที่สุดครับ

ข้อ B.  เรื่องราวของท่านเจ้าคุณ เป็นแนวทางและข้อคิดให้เห็นว่า ชีวิตที่ต่อสู็และมองไปข้างหน้าด้วยความดี มีความสำเร็จรออยู่แน่นอน

สอนให้เห็นถึงความพยายามก้าวไปถึงจุดหมาย ที่เขากล่าวกันไว้ว่า "เกิดมาทั้งที ต้องเอาดีให้ได้" ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

จากเด็กน้อยจากจังหวัดอุดร ได้ไปร่ำเรียนถึงต่างประเทศ ไม่ใช่เรื่องธรรมดาครับ  ต้องเป็นชีวิตของผู้มีความเพียร รักการศึกษและความก้าวหน้า

ทำให้เห็นว่า พระสงฆ์เป็นผู้มีคุณค่าสูงสุดในสังคมเพราะนอกจากมีความรู้แล้ว ยังมีคุณธรรมที่คนบ้านๆอย่างเราๆ เทียบไม่ได้

สละความสุขส่วนตัว อุทิศชีวิตให้พระศาสนา ยอดเยี่ยมครับ

ข้อคิดที่และความดีที่สุดที่เห็นได้ชัดจากประวัิติของท่านเจ้าคุณ คือ ความเป็นผู้มีหัวใจแห่งความกตัญญูต่อบุพการี อย่างชัดเจน

ท่านเป็นถึงเจ้าคุณ พี่น้องก็มีหลายคน จะให้เป็นหน้าที่ของพี่ๆน้องๆคนอื่นเป็นหลัก ท่านจะดูแลการรักษาพยาบาลด้านอื่นๆก็ย่อมได้

แต่กลับเป็นว่า ยิ่งเวลาของคุณแม่เหลือน้อย ท่านให้เวลาทั้งหมดของท่านกับคุณแม่อย่างสุดจิตสุดใจ

ทำดีจะไม่มีความดีไหนเหลืออีกแล้วที่ยังไม่ได้ทำให้แม่

ท่านทำครบทุกส่วน แม้กระทั้งร่างสังขารจะกลายเป็นเถ้ากระดูก ท่านก็ดูแลการจัดการอย่างดีเยี่ยม

เป็นุบุญของคุณแม่และความดีของท่านเจ้าคุณจริงๆครับ พวกเราในฐานะลูกๆ ทุกคนทำได้อย่างท่านแน่นอนถ้าตั้งใจจะทำ

แต่ถ้าใจไม่ละเอียดอย่างท่าน คงมีขาดตกบกพร่องไปบ้าง การได้อ่านเรื่องของท่าน ทำให้เป็นแนวทางที่ดีครับ

ข้อ C เพิ่งได้มีโอกาสไปงานบวชรุ่นน้องที่วัดพระราม ๙ มาเมื่อต้นเดือนเมษายน เป็นการอุปสมบทหมู่ที่น่าเลื่อมใสครับ

ขอบพระคุณท่านผู้การเสือ ที่นำเรื่องราวที่ดีมากๆ มาให้ได้ศึกษและเป็นแนวทางครับ :054: :054:
วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก อยู่ ซ.พระราม ๙ กาญจนาภิเษก ๑๙ ถ.พระราม ๙ เขตห้วยขวาง กรุงเทพฯ เป็นวัดที่มีบรรยากาศดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2552, 07:25:06 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆครับ ขอตอบเป็นข้อๆน่ะครับ
A แม่ครับ เพราะผมเชื่อว่าพระคุณแม่ยิ่งใหญ่ การอบรมสั่งสอนที่ดีในวัยเยาว์จะเป็นรากฐานที่ดีในอนาคตครับ
B เรื่องราวของท่านเจ้าคุณสอนให้รู้ว่า พระคุณแม่ยิ่งใหญ่และถ้ามีโอกาศต้องทดแทน ผมเชื่อว่าคนเราควรทดแทนคุณพ่อแม่ ยามท่านทั้งสองยังมีชีวิตอยู่น่ะครับ ผมเคยเห็นคนแบบ เวลาพ่อแม่มีชีวิตอยู่ก้อไม่เห็นจะดูแลอะไร แต่พอแม่เสียจัดงานซะใหญ่โต ดูเป็นคนกตัญญู เจดีย์ใส่กระดูกก้อต้องตกแต่งดูงดงาม แต่พ่อที่มทีชีวิตอยู่ก้อไม่เห็นดูแลอะไรเป็นพิเศษ ออกแนวเบื่อๆด้วยซ้ำ แต่ให้ผมเดาถ้าพ่อเสียเดี๋ยวก้อคงจัดงานใหญ่โต ผมไม่เข้าใจทำแบบนี้แล้วได้อะไร ได้หน้า ดูดี แล้วไม่อายแก่ใจบ้างเหรอ คนเราหลอกใครก้อได้แต่ไม่อาจหลอกตัวเองได้น่ะครับ
C. เลขที่ ๙๙๙ ถนนพระราม ๙ ซอย ๑๙  เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

A.   ผมอยากถามท่านผุ้มีปัญญาทั้งหลายว่า  ความสำเร็จทุกวันนี้ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ ท่านจะใช้  credit  คือใคร ?  :062:

คุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี) และ ตัวท่านเจ้าคุณครับ เพราะแม่จะคอยเลี้ยงดูอบรมและให้ข้อคิดและเป็นแบบอย่างดีๆกับท่าน
      ส่วนตัวท่านเจ้าคุณท่านก็มีความเพียรพยายามและมานะอดทนจึงประสบความสำเร็จครับ

B.   ท่านได้อะไรจากชีวประวัติท่านเจ้าคุณศรี ?  :074:

ได้ข้อคิดดี ๆ หลายอย่าง เช่น "คนเราสำเร็จได้ เพราะความเพียร" "ความกตัญญุแก่มารดา" "การแทนคุณแผ่นดินเกิด"

C.   วัดพระราม 9 ตั้งอยู่ที่ไหน ?   ชื่อเป็นทางการ ชื่ออะไร?  :075:

ตามพี่น้องสมาชิกเวบที่ตอบมาครับ ผมยังไม่เคยไปวัดนี้เลย เข้ากรุงเทพไปถูกแค่หมอชิต...ขึ้นรถปิ๊กดอย...นะครับ     :054:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
A.   ผมอยากถามท่านผุ้มีปัญญาทั้งหลายว่า  ความสำเร็จทุกวันนี้ ของท่านเจ้าคุณศรี ฯ ท่านจะใช้  credit  คือใคร
คุณแม่ท่านเจ้าคุณ (คุณแม่สุวรรณี)
พระสงฆ์องค์แรกที่คุณแม่ไปฝากให้เป็นเด็กวัด
ลป.จันทร์ศรี
สมเด็จพระสังฆราช
เจ้าคุณอาวาสวัดพระราม 9
ตัวเจ้าคุณเอง

ผมคิดว่า ทุกท่านที่ผู้การเสือกล่าวถึง ทุกๆท่านต่างมีส่วน สนับสนุน เกื้อกูล ผลักดัน ให้ท่านเจ้าคุณศรีฯ มีความสำเร็จอย่างเช่นทุกวันนี้ครับ

B.   ท่านได้อะไรจากชีวประวัติท่านเจ้าคุณศรี (อายุปัจจุบันแค่  45-46  ปีเอง)
ได้ทราบสิ่งที่มนุษย์ทุกคนพึงปฏิบัติ ความกตัญญูกตเวที คิดดีทำดี ขยันหมั่นเพียร มานะอดทน รู้จักศึกษาแสวงหาความรู้

C.   วัดพระราม 9 ตั้งอยู่ที่ไหน ?   ชื่อเป็นทางการ ชื่ออะไร?
วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก    ตั้งอยู่เลขที่ ๙๙๙   ซอยพระราม๙  ๑๙   ถนนพระราม ๙   เขตห้วยขวาง   กรุงเทพมหานคร
ชื่อเป็นทางการวัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก

ผมขอพยายามตอบด้วยปัญญาอันน้อยนิดนะครับ

"ผ้าขี้ริ้วผืนนี้ต้องสะอาดอยู่เสมอ จึงจะชำระความสกปรกได้" เป็นแค่คำพูดธรรมดา หรือหากแต่เป็นพรวิเศษ... :054:

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
ผ้าขี้ริ้วผืนนี้  ? ต้องสะอาดอยู่เสมอ   จึงจะชำระความสกปรกได้?  คือเสน่ห์ของผ้าขี้ริ้ว โดยแท้จริงถ้าตราบใดผ้าขี้ริ้วผืนนี้ "ยังไม่สะอาด ก็ไม่สามารถชำระความสกปรกได้" ขอขอบคุณบทความดีๆและตัวอย่างที่ดีที่ควรเอา เยี่ยง และ อย่างครับ
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนผู้การมากนะครับ ที่ได้เล่าเรื่อง ที่นำไปคิดได้นะครับ

ออฟไลน์ ~ นางฟ้า ~

• ทุติยะ
  • **
เห็นรายชื่อ พระเดชพระคุณเจ้า ที่มาร่วมในงานนี้

ต้องขอไปร่วมงานด้วย ... งานเลิกพอดี และที่ทำงานอยู่ในบริเวณใกล้เคียงค่ะ..

และจะได้ถือโอกาสเจอ "ผู้การเสือ" ด้วยคะ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ฤาจะ ยั่งยืน อยู่ได้
ดิ้นรน ยึดยื้อ อยู่ใย
ทุกข์คลาย เพราะรู้ จักวาง