ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวสาร จากวงการตำรวจ ที่ควรอ่าน  (อ่าน 2194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ข่าวสาร จากวงการตำรวจ ที่ควรอ่าน

เวลาเจอด่าน ( เถื่อน ) !! 
คือ มีแค่รถฉลาม 1 คัน จอดตามทางแยก หรือจุดยูเทริน มีตำรวจทางหลวง 2-3 คน
โดย 1คน ยืนกลางถนนคอยโบกรถหรือฉายไฟให้รถเราแอบซ้าย ตำรวจที่เหลือเป็นคน
ตรวจค้น ถ้าเจออย่างนี้อย่าตกใจหรือชะลอความเร็วหรือหักพวงมาลัยไปตามที่มันโบก
ให้ตีไฟสูงไล่แล้ววิ่งต่อไป มันไม่มีตาม  เพราะมันทำผิดกฎหมายการตั้งด่านจุดสกัด
จากนั้นโทรไปที่ 1193  แจ้งว่ามีกลุ่มคนคล้ายตำรวจทางหลวงมีพฤติกรรมดังกล่าว
ให้ตรวจสอบด้วยว่า เป็นเจ้าหน้าที่จริงหรือเปล่าที่ไปกีดขวางการจราจร หรือเป็นโจรที่
ปลอมตัวไปดักปล้น

ทีนี้มาดูว่าด่านที่ถูกต้องเป็นเช่นไร.... ด่านที่ถูกต้อง      
คือ ต้องมีเครื่องหมายบอกล่วงหน้าเป็นระยะว่า ข้างหน้ามีด่านและมีสิ่งกีดขวาง
เช่น กรวยสีส้ม กรวยสีส้มตั้งเป็นระยะ เพื่อบีบบังคับทิศทางการจราจรให้เหลือช่อง
เดียวนำไปยังจุดตรวจค้น ในจุดตรวจต้องมี นายตำรวจสัญญาบัตรประจำอย่างน้อย 1 คน
ลึกไปกว่านั้น คือ ทางต้นสังกัด(ในพื้นที่นั้นๆ) จะ ต้องมีหนังสือสั่งการให้ตำรวจกลุ่ม
นี้ปฎิบัติหน้าที่ ก่อนปฏิบัติหน้าที่ตรวจ ตำรวจสัญญาบัตรที่ควบคุมชุดตรวจ จะต้องแจ้งทาง
วิทยุสื่อสาร ไปยังศูนย์ควบคุมข่ายนั้นๆ ว่าจะเริ่มปฏิบัติการตั้งจุดตรวจสกัด และ
ตรวจสกัดสิ่งใด   ตำแหน่งไหน  วันเวลาเท่าไรถึงเท่าไร  ใครเป็นผู้ควบคุม   
ด้วยกำลังพลทั้งหมดเท่าไร หลังจากเลิกปฏิบัติหน้าที่ ตำรวจท่านนี้จะต้องสรุปผล
การจับกุม-ตรวจค้นว่า... พบสิ่งใดบ้างทางวิทยุสื่อสาร ต่อเจ้าหน้าที่ศูนย์ควบคุมข่าย
จากนั้นจะต้องบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร เสนอต้นสังกัด...เป็นอันจบ.

ศึกษาไว้เป็นความรู้ครับ อย่าให้ใครมาหากินกับเรา

ผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ มีหน้าที่ปัดทุกข์ บำรุงสุขให้กับประชาชน 14;[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2552, 05:48:17 โดย Kitisin »
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ข่าวสาร จากวงการตำรวจ ที่ควรอ่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 07:21:31 »
ขอบคุณครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: ข่าวสาร จากวงการตำรวจ ที่ควรอ่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 07:30:10 »
เยี่ยมเลยครับบท่านขอบคุณ......... :015: :002:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:28:20 »
ขอบคุณครับท่าน ด่านอย่างนี้เจอบ่อยครับ
อะไรก็ถูกหมดอ่ะนะครับ แต่พอถามว่าไหนตำรวจยสัญญาบัตร พี่เขาบอกว่า นายไปเข้าห้องน้ำเดี๋ยวมา
แล้วมาก็วอไปตามนายมา ถ้าเราหัวหมอ แล้วพี่เขาก็ฟันเรายับเลยครับ เขารู้กันกับนายเขา เราก็โดนทั้งขึ้นทั้งล่องแหละครับ

ตำรวจที่ดีแล้วก็ขอให้เจริยก้าวหน้าต่อไปนะครับ แต่ใครที่...ก็ขอให้.....เถอะ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:44:28 »
ขอบคุณมากครับ
ผมก็เคยเจอแบบนี้
ก็บอกไปมี 60 บาทเอามั้ย
มันยังกล้าตอบว่าเอาแล้วก็ปล่อย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:50:37 »
ขอบคุณครับท่านเจอเยอะมากเลย.....ผมหละเซ็ง :049:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 11:30:19 »
ผมพึ่ง โดนมาเมื่อ วันเสาร์ ที่ 2/5/2552  นี่เองครับ

ณ. ทางหลวงสาย อีสาน    ตรงก่อนถึง  ลำตะคอง

ขณะขับขี่ ไปทำบุญ บ้านภรรยา   ขับขี่ ไป คนเดียว  ด้วยความรีบครับ  เลยรูดขวา ความเร็วที่ผมโดนเรียกตอนนั้น ประมาณ 180 (ดูที่ไมล์)

ยืนโบกตอนนั้น ประมาณ 6 โมงเช้า เศษๆ   มีอยู่ 3 คนครับ (ด่านเถื่อนนี่แหละ)  มีคนแรก โบก ยืนอยู่ ฝั่งเลนต์ขวา โบกชี่ให้ชิดซ้าย  เลยไปอีก 10 กว่าเมตร มี ยืนซ้ายอีก 1 คน

เลยไปอีก 10 กว่าเมตร กำลังจับอีกคันอยู่    พูดง่ายๆ มี 3 คนครับ (ด่านเถื่อนนี้) จับรถที่วิ่งความเร็ว โดยตรงเลย  มีรถทางหลวงจอดอยู่ 1 คัน เท่าที่เห็น

พอผมเข้าซ้ายจอดรถ  คำแรก สวัสดีครับ ขอดูใบขับขี่ ด้วยครับ ขับรถใช้ความเร็วเกินกว่า กำหนด

ผมรีบหยิบเลยครับ 1 ใบ  ไม่ใช่ใบขับขี่ครับ   ใบแดง     พร้อมกับพูดว่า  ช่วยๆ กันหน่อยครับ จะรีบเดินทาง

เขาตอบกลับว่า  ขอบคุณครับ  ขับรถระวังหน่อยน๊ะครับ  อันตราย 

ผมว่า  รถวิ่งสาย อีสาน ณ  เวลานั้น  ถ้าจับความเร็วจริงๆ  ผมว่า เกิน 120  มีไม่ต่ำกว่า 50 เปอร์เซ็นต์   เอาเป็นว่า  ชี้คันไหน ก็ โดนไปครึ่งแล้วครับ ความเร็ว

แต่ที่ผมต้องจ่าย เพราะ  รับ สภาพครับ  ขับเร็วจริงๆ  ก็ ร้อยเอ็ด ระยะทาง 480 กว่าโล  ผมออกจาก  กทม 05.00  ถึง ร้อยเอ็ด 09.10  น  ใช้เวลา เดินทาง

4.10 ชม ระยะทาง 480 โล  แบบว่า  กดอย่างต่ำๆ  ก็  120-130  นั่นละครับ  บางช่วงก็ 170-180 สลับกันไปครับ  มีหลุดอยู่ช่วงครับ  2 ร้อย นิดๆ  แบบว่า อยากลองดู

ว่า รถที่ เราเซ็ท มาเรียบร้อยแล้ว จะกดใด้ถึง 200 รึเปล่า ก็เท่านั้นครับ  พอแตะ 200  ก็ค่อยๆ ยกคันเร่งแล้วครับ

ขอบคุณ น๊ะครับ กับข่าวสาร ข้อมูล  ผมกลัวอย่างเดียวนั่นละครับ  ถ้าแหกด่าน ตอนกลางคืน ผมกลัว จะโดน ลูกตะกั่วไล่หลัง เอาอะครับ  นึกแล้วเสียวครับ ทางหลวง

ข่าวมี ให้ใด้ยินบ่อยๆ ไปครับ  เพราะ เขาจะมองเราว่า  เป็นพวก ที่ทำอะไร ที่ ผิดกฏหมายมา  จึงแหกด่าน   :054:

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 01:07:40 »
ผมก็เคยเจอแบบนี้
ก็บอกไปมี 60 บาทเอามั้ย
มันยังกล้าตอบว่าเอาแล้วก็ปล่อย

เคยเจอครับทั้งเนื้อทั้งตัวมี 60 บาทเหมือนกัน  มันบอกไม่พอครับมีหลายคน เลยแถมเสษตังในรถไปให้อีก ก้อไม่พอ เลยต้องขอตังสาวนั่งๆข้างๆสบทบทุน กรรมเลย แถมขับต่อมาโผ่ลมาอีกคนขออีกรอบกำ สองเด้ง บอกให้ไปหมดแล้ว เค้าเลยวอถามแล้วปล่อยออกมา เซ็งสุด

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 01:15:51 »
หากินง่ายๆไม่กลัว บาปและกฏหมายเลยนะ งั้นทุกครั้ง ขอดูบัตรข้าราชการตำรวจ และ ใบคำสั่งตั้งด่านเลยดีไหมครับ 666

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 08:37:40 »
นึกเสียว่าทำบุญทำทานก้อแล้วกันน่ะคร๊าบ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 09:54:04 »
ข่าวสาร จากวงการตำรวจ ที่ควรอ่าน

เวลาเจอด่าน ( เถื่อน ) !! 
คือ มีแค่รถฉลาม 1 คัน จอดตามทางแยก หรือจุดยูเทริน มีตำรวจทางหลวง 2-3 คน
โดย 1คน ยืนกลางถนนคอยโบกรถหรือฉายไฟให้รถเราแอบซ้าย ตำรวจที่เหลือเป็นคน
ตรวจค้น ถ้าเจออย่างนี้อย่าตกใจหรือชะลอความเร็วหรือหักพวงมาลัยไปตามที่มันโบก
ให้ตีไฟสูงไล่แล้ววิ่งต่อไป มันไม่มีตาม  เพราะมันทำผิดกฎหมายการตั้งด่านจุดสกัด
จากนั้นโทรไปที่ 1193  แจ้งว่ามีกลุ่มคนคล้ายตำรวจทางหลวงมีพฤติกรรมดังกล่าว
ให้ตรวจสอบด้วยว่า เป็นเจ้าหน้าที่จริงหรือเปล่าที่ไปกีดขวางการจราจร หรือเป็นโจรที่
ปลอมตัวไปดักปล้น

ศึกษาไว้เป็นความรู้ครับ อย่าให้ใครมาหากินกับเรา

ผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ มีหน้าที่ปัดทุกข์ บำรุงสุขให้กับประชาชน 14;[/color]

ขออนุญาตครับ

อันนี้เป็นด่านของ "ทางหลวง" ครับ ผมว่าที่เขาเรียกมันต้องมีส่วนที่ "ผิดจริง" ในสายตาเจ้าพนักงาน ครับ

อ่านได้แต่อย่าได้ คิดจะแหก หรือเถียงเลยครับ (ไม่ได้เรียนหมอ ก็ถูกเรียก พวกหัวหมอ)   "ไม่คุ้มครับ"

(นอกเรื่อง หน่อย รถกระบะ รถบรรทุก จะเป็นพวก ลูกเมียน้อย ครับ สำหรับใช้งานบนทางหลวงบ้านนอกแถบภาคตะวันตกครับ

วิ่งขวาสักนิด ไม่ได้เลย ถนนจะพัง โลกจะร้อน ของจะแพง ส่วนรถเก๋ง ลูกเมียหลวงครับ ผ่านไปเลย

ทั้งที่รถกระบะจดทะเบียนเสียภาษีใช้อักษรป้ายทะเบียนสีดำ เหมือนรถเก๋งนั่นแหละ

และก็การใช้คำพูด ถามคนขับรถบรรทุกได้เลย

เฒ่าแก่บางคน ขี้เหนียวขับรถเอง เจอด่านแบบนี้เรียก ใช้คำว่า "มึง"," กู" วันรุ่งขึ้น ขับรถเก๋งไปจ่ายค่าปรับ ใช้คำว่า "คุณ", "ผม")

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 09:54:25 »

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 09:55:58 »
ผมขับมอเตอร์ไซ ไปแถวรัชโยธิน ทุกอย่างครบ เจอด่านตรวจมาไม่รู้กี่ครั้ง ไม่เคยโดน แต่ด่านนี้ตั้งกลางวันแสกๆ ตรงข้าม สน.***   พอถามว่าจับข้อหาอะไร เค้าตอบว่ากระจกมองข้างไม่สมบูรณ์ ผมก็งงครับ มันไม่สมบูรณ์ตรงไหน(ฟ๊ะ) อิอิอิอิ(กระจกก็มี แถมชัดพอๆกับกล้องส่องทางไกลก็มิปาน) พอจบบทสนทนา พี่แกเขียนใบสั่งเสร็จพอดี 555 ผมงี้ใบ้รับประทานเลยครับ  ทำได้อย่างเดียวคือรีบวิ่งไปเสียค่าปรับบน สน.ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามสองร้อยบาทถ้วน(ผมก็จ่ายเป็นเหรียญไปซะส่วนใหญ่) พอสิบเวรเขียนใบเสร็จ(เค้าเรียกกันอย่างนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ)สิบเวรก็กวาดเหรียญลงลิ้นชัก ส่วนแบ็งค์ที่เหลือยัดใส่กระเป๋าเสื้อตัวเองหน้าตาเฉย โดยไม่สนใจสายตาคนรอบข้าง ...
ปล.ผมโดนแบบนี้ ถ้าเงินของผมเข้าหลวงทั้งหมด ก็พอทำใจได้ครับ ถือว่าทำบุญ แต่นี่ผมว่ามันปล้นกันชัดๆนะครับ วิงวอนท่านตำรวจดีๆช่วยสอดส่องหน่อยนะครับ สังคมจะได้น่าอยู่ ตำรวจ***บางส่วน จะทำให้ตำรวจที่ดีๆเค้าเสียหายครับ ขอบคุณครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 03:45:31 »
ขอบคุนมาระดีดีครับผม ผมก้เพิ่งโดน สน. คู่ขนานลอยฟ้า ไปหมาดๆๆนี้เอง  โดนข้อหาขับขี่ไม่ชิดของถนน

งงเลย คนต่างจังวัด  จะไปรู้อาไร

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 05:09:35 »
ผมว่าตำรวจดีๆก็เยอะนะครับ........แต่เราๆทั้งหลายโชคไม่ดีเจอแต่ตำรวจ เ_ยๆ นะครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน