ผู้เขียน หัวข้อ: กำหนดการพระราชทานเพลิงศพ พระพุทธวิริยากร (หลวงพ่อตัด ปวโร)  (อ่าน 2753 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

เพิ่งกลับมาจากวัดชายนาครับ   นำเรียนเรื่องกำหนดการพระราชทานเพลิงศพ หลวงพ่อตัด ปวโร ครับ

น่าจะเป็นที่แน่นอนแล้วว่า จะไม่มีการบำเพ็ญกุศลศพ ๕๐ วันหรือ ๑๐๐ วัน

คณะสงฆ์ กรรมการวัด และคณะศิษย์ คงใ้ห้เป็นไปตามความประสงค์ของหลวงพ่อ

คือ มีการบำเพ็ญกุศลสวดพระอภิธรรม เพียง ๗ วัน

แล้วปลงศพ ไม่ต้องเก็บใส่โลงแก้วไ้ว้  เดินตามแนวทางพระบูรพาจารย์สายปฎิบัติ ที่นิยมปลงศพ ไม่เก็บร่างไว้

กำหนดการ คือ ใันวันอาทิตย์ ที่  ๑๐  พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๒ 

เวลา ๑๖.๐๐ น. พระราชทานเพลิง

งานวันนี้( ๔ พฤษภาคม ๒๕๕๒)  เป็นการสรงน้ำศพหลวงพ่อตั้งแต่ภาคบ่ายไปจนถึงช่วงเย็นๆ

เวลา ประมาณ ก่อน ห้าโมงเย็น เป็นการพระราชทานน้ำหลวงทรงศพหลวงพ่อตัด

ลักษณะงานเรียบง่ายครับ ทำตามเจตนารมณ์หลวงพ่อเป็นสำคัญ

ไม่มีการจุดธูปหน้าเครื่องตั้ง เพราะหลวงพ่อสั่งไว้ ว่าไม่ต้องจุดธูป

ช่วงค่ำมีการบำเพ็ญกุศลสวดพระอภิธรรม  โดยมีพระพระธรรมวรเมธี วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม เจ้าคณะภาค ๑๔-๑๕(ธรรมยุต)

ได้เดินทางมาร่วมการบำเพ็ญกุศลด้วยในคืนนี้  ศิษย์พี่-ศิษย์น้องและลุงป้าน้าอา ช่วยงานกันเต็มที่ครับ ตามแบบวัดชายนา

ถ้าพี่น้องศิษย์วัดบางพระและทุกๆท่านพอจะสละเวลาได้ตามสมควร

ขอเรียนเชิญไปร่วมงานพระราชทานเพลิงศพหลวงพ่อตัด ปวโร ในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้  นะครับ

การใช้ภาษาและถ้อยคำผิดพลาดไปบ้าง ต้องขออภัย ยังคงมึนๆอยู่ ครับ

ขอขอบพระคุณทีมงานบอร์ดวัดบางพระ ที่มีน้ำใจไมตรีให้ใช้เนื้อที่ของบอร์ดในการประชาสัมพันธ์ข่าวสารครับ

ขอบคุณท่านประธานของบอร์ด  ท่านเวป.. พี่นน และทุกๆท่าน ของบอร์ดวัดบางพระครับ
:054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2552, 12:41:58 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับกำหนดการครับ....

....เหนื่อยทั้งกาย เหนื่อยทั้งใจ พักผ่อนเยอะๆนะท่านอชิตะ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
จากใจคณะผู้จัดทำเว็บบอร์ดวัดบางพระ และ สมาชิกทุกท่าน ครับ ...  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สาธุครับพี่เมฆ ท่านไปเร็วแท้ๆ
แต่คุณความดีของท่านยังเป็นสิ่งที่ยึดเหนี่ยวของศิษย์และสาธุชนเสมอครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากไปค่ะแต่ไปไม่ได้

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
กราบอนุโมทนาบุญกับพี่เมฆด้วยครับ

ดีใจที่ศิษย์ยึดมั่นคำสั่งของครูบาอาจารย์อย่างดีที่สุด   ส่งให้เห็นว่าธรรมทั้งหลายที่หลวงพ่อได้สอนไว้จะถูกรักษาอย่างดีเช่นกัน
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณข่าวสารนะครับพี่เมฆ
ไปๆกลับๆ ก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ หาเวลาพักผ่อนบ้างนะครับพี่เมฆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
..ขอบคุณที่มาแจ้งข่าวสารค่ะพี่เมฆ..วันอาทิตย์นี้ถ้าไม่ติดอะไรจะไปแน่นอนค่ะ...

ร่วมกันส่งหลวงพ่อสู่สรวงสวรรค์ค่ะ..

คงต้องใช้เวลาสักพักใหญ่เลยกว่าจะหายมึนนะค่ะ..

ช่วงนี้ถ้าหากมีเวลาก็พักผ่อนบ้างนะค่ะ..ขับรถทางไกลระวังด้วยค่ะ... :017:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณนะครับพี่เมฆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่เมฆมาก ครับ  :054:

อนุโมธนาด้วย ครับ

ออฟไลน์ nakprok

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
 :054:สาธุอนุโมธนาครับผม

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณน่ะครับสำหรับข่าวสาร และเสียใจกับอชิด้วยน่ะครับที่สูญเสียหลวงพ่อที่เป็นที่เคารพรักไปน่ะครับ ถ้าไปช่วยงานแบบไปกลับ ขับรถระวังด้วยน่ะครับ เหนื่อยก้อพักน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

TUM

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ คงเหนื่อยกับการเดินทาง ยังคิดถึงเพื่อน ๆ ชาวเว็บ  :016: :015:

ขอบคุณครับ และ อาลัยยินกับการจากไปครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนสำหรับกำหนดการครับผม

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
อนุโมธนาด้วย ครับผม. :054: