ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กใหม่สงสัยครับ  (อ่าน 2401 ครั้ง)

ออฟไลน์ JET LEE

• ตติยะ
เด็กใหม่สงสัยครับ
« เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 02:23:54 »
ในฐานะที่ผมเป็นเด็กใหม่หากคำพูดที่ผมพูดออกไปและคำถามที่ผมถามไปเพราะสงสัยและไม่รู้จริงๆ..อาจจะทำให้ดูไม่เหมาะไม่ควรก้อแล้วแต่...ผมต้องขอโทษขออภัยทุกท่านในที่ณี้ด้วยนะครับ
ผมสักยันต์แรก กับอาจารย์แป๊ว ได้เจ็ดยอด
ยันต์ที่สอง      กับอาจารย์แป๊ว  ได้เก้ายอด..พอสัก เก้ายอดเสร็จ..ผมคิดว่าจะวนพานกับอาจารย์แป๊วอีก...แต่ก้อเกรงใจคนอื่นที่มานั่งรอเพราะคนเยอะ..ก้อเลยไปสักต่อที่กุฏิ อาจารย์มหาสมชาย โดยฆาราวาสเป็นผู้สักให้ คือ สาริกา.โดยผมเป็นผู้เลือกยันต์เอง  จึงอยากถามผู้รู้ว่า
1.ทำไมค่าครูที่กุฏิ อาจารย์มหาสมชายไม่เท่ากับกุฏิ อาจารย์ท่านอื่น
2.แล้วพุทธคุณจะเหมือนกันกับอาจารย์ท่านอื่นหรือไม่
3.ถ้าเราจะให้อาจารย์ท่านอื่นเป่าซ้ำจะได้หรือไม่
4.ถ้าเราอยากจะให้ท่านเจ้าอาวาสเป่าซ้ำให้...จะได้หรือไม่..
5.หรือเราจะเลือกเป่าได้เฉพาะบางยันต์...หรือท่านจะเป่าให้หมดทุกยันต์ครับ
หาผิดพลาดประการใดกระผมต้องกราบขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: เด็กใหม่สงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 04:35:28 »
1. ไม่ทราบจุดประสงค์เหมือนกัน
2. ไม่ทราบครับ ยังไม่มีการผลิตเครื่องวัดพุทธคุณ
3. ได้ครับ
4. ได้ครับ
5. ท่านเป่ารวมครับ

ยินดีต้อนรับสู่เว็บวัดบางพระ สังคมที่อบอุ่นเป็นพี่น้องกัน ขอให้มีความสุขนะครับ ...  :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 04:41:47 »
2. ไม่ทราบครับ ยังไม่มีการผลิตเครื่องวัดพุทธคุณ
3. ได้ครับ
4. ได้ครับ

ยินดีต้อนรับสู่เว็บวัดบางพระ สังคมที่อบอุ่นเป็นพี่น้องกัน ขอให้มีความสุขนะครับ ...  :114:

แหม่

คำตอบข้อ 2.

มันโดนใจแบบหงายท้องเลยนะเนี้ยยย :004:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 04:54:46 »
3. ได้ครับ
4. ได้ครับ

แหม่

คำตอบข้อ 2.

มันโดนใจแบบหงายท้องเลยนะเนี้ยยย :004:

น้องโจช่างตอบข้อ2. ได้โดนใจจิงๆ  :054: :007:
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 04:59:06 »
ชอบๆๆ เครื่องวัดพุทธคุณ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 05:04:52 »
แค่คิดดีทำดี รักษาศีล

เคารพบูชาพ่อแม่

แค่นี้ไม่ว่าจะสักอะไร

พุทธคุณ แรงไปทุกด้านสารพัดนึกค่ะ :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 05:13:54 »
ยินดีต้อนรับนะครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 02:53:10 »
ยินดีต้อนรับครับ  :114: :114: :114:ส่วนคำตอบต้องศึกษาเอาเอง น้ำท่วมปากไม่ทราบครับ ถึงทราบก็ไม่กล้าตอบ :069: :069:
    เพราะท่านเป็นครูบาอาจารย์ครับ   :075:             ..ลุงต้อเอง.. :068:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 07:39:34 »
3. ได้ครับ
4. ได้ครับ

แหม่

คำตอบข้อ 2.

น้องโจช่างตอบข้อ2. ได้โดนใจจิงๆ  :054: :007:

ตามนั้นครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 09:28:13 »

2.แล้วพุทธคุณจะเหมือนกันกับอาจารย์ท่านอื่นหรือไม่

พุทธคุณจากผู้ซึ่งที่ขึ้นชื่อว่าเป็น 'อาจารย์' ทุกท่านล้วนปรารถนาให้ศิษย์เป็นสิริมงคล..

ดังนั้น จงศรัทธาให้ถึงขีดสุด...

อาจารย์ที่ประสิทธิ์วิชาให้ท่านก็จะยิ่งเข้มลังขึ้น...

ศรัทธา เท่านั้น คือตัวกำหนดพุทธคุณจากการสักยันต์ หรือเครื่องรางนะคะ.
.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 09:29:10 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 10:52:17 »
ที่ว่าค่าครูสัก ทำใมไม่เหมื่อนกุฎิอื่น ก็เพราะคนละกุฎิกัน
จะมีเหมื่อนกัน ก็กุฎิหลวงพี่ตั๊ก ชั้น 2 หลวงพี่ญา
หมึกสักของเขาขวดละเป็นพันๆ จึงแพงกว่า (แต่ขวดหนึ่งสักได้หลายร้อยคนนะ)
กุฎิ 25 บาท หมึกราคา ไม่เกิน 40 บาท :005: :005:
ที่สำนักสักยันต์ ของที่อื่นที่ไม่ใช่วัดบางพระ ก็ไม่ใช่ 25 บาท
พุทธคุณสาริกา วัดได้ด้วยการลองของ สาวติดไหม เจรจาติดต่องานดีไหม ไม่ใช่เอาคัทเตอร์กรีดแขนนะ :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 12:35:57 »
ที่ว่าค่าครูสัก ทำใมไม่เหมื่อนกุฎิอื่น ก็เพราะคนละกุฎิกัน
จะมีเหมื่อนกัน ก็กุฎิหลวงพี่ตั๊ก ชั้น 2 หลวงพี่ญา
หมึกสักของเขาขวดละเป็นพันๆ จึงแพงกว่า (แต่ขวดหนึ่งสักได้หลายร้อยคนนะ)
กุฎิ 25 บาท หมึกราคา ไม่เกิน 40 บาท :005: :005:
ที่สำนักสักยันต์ ของที่อื่นที่ไม่ใช่วัดบางพระ ก็ไม่ใช่ 25 บาท
พุทธคุณสาริกา วัดได้ด้วยการลองของ สาวติดไหม เจรจาติดต่องานดีไหม ไม่ใช่เอาคัทเตอร์กรีดแขนนะ :002:

38; 38; 08; 08; 08; 08; อะไรจะโดนใจขนาดนี้ ท่านพี่สายัณ ชัดเจนมากๆ ครับพี่

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 12:45:01 »
   อยากได้ของดีติดตัว ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ... :001:

เหมือนการเดินทาง ถ้ารีบก็ใช้เส้นทางด่วนเลย...แต่หมดตังค์นะครับ

ถ้าเราเชื่อมั่นในยันต์ที่เราสักไป  สักเสร็จตรงไปกุฏิใหญ่...กราบสังขารหลวงพ่อ

ให้หลวงพ่อสำอางค์ ท่านเป่าครอบให้ก็ได้ครับ... :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 01:03:00 »
เชื่อมั่นและศรัทธา และอย่าสงสัยเคลือบแคลงใดๆ ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 04:57:49 »
         ผมก็เป็นศิษย์คนหนึ่งที่สักกับกุฏิท่านพระมหาสมชาย และได้ยินสิ่งที่ฟังแล้วรู้สึกน้อยใจมากๆ ที่มีหลายคนกล่าวว่าท่านซึ่งผมอาจเป็นคนส่วนน้อยที่กล้าออกหน้าว่าเป็นศิษย์กุฏินี้ ผมก็สักที่บางพระหลายๆกุฏิ และหนึ่งในนั้น ผมก็สักที่กุฏิท่านมหาสมชาย ขอให้ท่านทั้งหลายลองแบ่งใจเป็นกลางนะครับ อาจารย์ ก็ คือผู้ให้ความรู้ ไม่ว่าแขนงไหน ก็คือผู้มีบุญคุณ ไม่ว่าท่านได้รับ ค่าตอบแทนไปไหม และค่าตอบแทนนั้น แพงกว่า ครูบาอาจารย์ท่านอื่นไหม แต่ ท่านผู้นั้นก็ขึ้นชือว่าเป็น อาจารย์ของกระผม กระผมยอมได้ หากมีคนมาว่าผม แต่หากเป็น พ่อ แม่ ครูบาอาจารย์ มีใครบ้างไม่รัก ไม่บูชาบ้าง แปลก ว่าสนุกกันรึไรที่มาว่าครูบาอาจารย์คนอื่นแบบนี้ จะยังไง ผมก็คือศิษย์จากกุฏินี้ไปตลอดชีวิต
         บางท่านที่ไปสักแล้วไปบ่นว่าแพง แต่ขอถามย้อนกลับ ว่ามีใครไปบังคับท่านจ่ายไหม มีใครหลอกให้ท่านไปสักแล้วเก็บเงินเพิ่มทีหลังไหม ทุกคนก่อนจะสักหลวงพี่ท่านจะชี้แจงก่อน และ จะแนะนำ ว่าที่นี้ทำไมถึงต้องค่าครูตามภาพ ไม่สัก หลวงพี่ก็ไม่เคยว่า มีหลายครั้ง ที่ผมเองเข้าไปหาท่าน ท่านก็เมตตาในหลายๆเรื่อง ผมว่าบางคนที่ ต่อว่ากุฏินี้ ไม่เคยไปด้วยซ้ำจำเค้ามาพูด หน้าหลวงพี่สมชายเคยเห็นไหม ยังไม่เคย ก็ต้องศึกษานะครับ
         ยอมรับด้วยใจจริงว่า หลวงพ่อเปิ่นท่าน สั่งสอน ว่า ค่าครูวัดบางพระ ต้อง 25 บาท อันนี้ ผมรู้ แล้วหากท่านเคยไปสักที่กุฏิ นี้แบบผม แล้วจะทำไงหากมีคนมาว่าอาจารย์ท่าน
                                                                                                                     ขอให้นึกถึงใจศิษย์กุฏินี้บ้างนะครับ
                                                                                                                                            ชลาพุชะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 05:10:27 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 05:04:29 »
 :070: มาอีกแล้ว topic..ถ้าค่าครูเกิน 25 บาท ไม่ใช่วัดบางพระ.... :062:

ท่านอาจารย์ของน้องชลาพุชะ... อยู่ในวัดบางพระไม่ใช่เหรอคะ..

ยังไงคะ... งง มากมาย...
:008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 05:04:57 โดย cho presley »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 05:09:27 »
อยู่ที่กาย วาจา ใจ และ คิดดี ทำดี พูดดี  
มองในแง่ดี อะไรดีดีก็จะตามมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 05:10:22 โดย nok2009 »