ผู้เขียน หัวข้อ: วิสาขบูชา พี่น้องชาวเว็บบอร์ด ไปทำบุญที่ไหนคะ?  (อ่าน 6238 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
วันวิสาชบูชา เป็นวันสำคัญทางศาสนา

ที่พวกเราชาวพุทธควรให้ความสำคัญอีกวันหนึ่งนะค่ะ

ไม่ทราบว่าพี่น้องชาวเว็บบอร์ดในฐานะที่เป็นพุทธศาสนิกชน

มีกิจกรรมอะไรกันบ้างในวันวิสาขบูชา

ขอแถมประวัติ วันวิสาขบูชา โดยสังเขปนะค่ะ

วันวิสาขบูชา ตรงกับวันเพ็ญขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๖ หรือราวเดือนพฤษภาคม แต่หากตรงกับปีอธิกมาส คือ มีเดือน ๘ สองหน วันวิสาขบูชาจะเลื่อนไปเป็นวันขึ้น ๑๕ ค่ำ กลางเดือน ๗ หรือราวเดือนมิถุนายน

วิสาขบูชา ย่อมาจากคำว่า ?วิสาขปุรณมีบูชา? แปลว่า การบูชาพระในวันเพ็ญเดือนวิสาขะ (คือเดือน ๖) ซึ่งมีเหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้น ๓ ประการ ในวันวิสาขบูชา ดังนี้

ประสูติ

๑. เป็นวันประสูติของเจ้าชายสิทธัตถะ ณ ลุมพินีสถาน เมื่อวันเพ็ญเดือน ๖ ตรงกับวันศุกร์ขึ้น ๑๕ ค่ำ ปีจอ ก่อนพุทธศักราช ๘๐ ปี   เมื่อพระนางสิริมหามายา พระมเหสีของพระเจ้าสุทโธทนะ แห่งกรุงกบิลพัสดุ์ ทรงพระครรภ์แก่จวนจะประสูติ พระนางได้รับพระบรมราชานุญาต จากพระสวามี ให้แปรพระราชฐานไปประทับ ณ กรุงเทวทหะ ซึ่งเป็นพระนครเดิมของพระนาง เพื่อประสูติในตระกูลของพระนางตามประเพณีนิยมในสมัยนั้น ขณะเสด็จแวะพักผ่อนพระอิริยาบถใต้ต้นสาละ ณ สวนลุมพินีวัน พระนางก็ได้ประสูติพระโอรส ณ ใต้ต้นสาละนั้น ครั้นพระกุมารประสูติได้ ๕ วัน ก็ได้รับการถวายพระนามว่า "สิทธัตถะ" ซึ่งต่อมาพระองค์ได้ออกบวช จนบรรลุอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ (ญาณอันประเสริฐสูงสุด) สำเร็จเป็นพระอรหันต์สัมมาสัมพุทธเจ้า จึงถือว่าวันนี้เป็นวันประสูติของพระพุทธเจ้า
ตรัสรู้

๒. เป็นวันที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ อนุตตรสัมโพธิญาณ ณ ร่มพระศรีมหาโพธิบัลลังก์ ริมฝั่งแม่น้ำเนรัญชรา ตำบลอุรุเวลาเสนานิคม เมื่อวันเพ็ญเดือน ๖ ก่อนพุทธศักราช ๔๕ ปี
        การตรัสอริยสัจสี่ คือของจริงอันประเสริฐ ๔ ประการ ของพระพุทธเจ้า เป็นการตรัสรู้อันยอดเยี่ยม ไม่มีผู้เสมอเหมือน  วันตรัสของพระพุทธเจ้า จึงจัดเป็นวันสำคัญ เพราะเป็นวันที่ให้เกิดมีพระพุทธเจ้าขึ้นในโลกชาวพุทธทั่วไป จึงเรียกวันวิสาขบูชาว่า วันพระพุทธ(เจ้า) อันมีประวัติว่า พระมหาบุรุษทรงบำเพ็ญเพียรต่อไป ที่ใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์นั้น ทรงเริ่มบำเพ็ญสมาธิให้เกิดในพระทัย เรียกว่าการเข้า "ฌาน" เพื่อให้บรรลุ "ญาณ" จนเวลาผ่านไปจนถึง ...
    ยามต้น : ทรงบรรลุ "ปุพเพนิวาสานุติญาณ" คือทรงระลึกชาติในอดีตทั้งของตนเองและผู้อื่น
    ยามสอง : ทรงบรรลุ "จุตูปปาตญาณ" คือการรู้แจ้งการเกิดและดับของสรรพสัตว์ทั้งหลาย
    ยามสาม : ทรงบรรลุ "อาสวักขญาณ" คือรู้วิธีกำจัดกิเลสด้วย อริยสัจสี่ ( ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค ) ได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในคืนวันเพ็ญเดือน ๖  ซึ่งขณะนั้น พระพุทธองค์มีพระชนมายุได้ ๓๕ พรรษา

ธรรมะที่พระพุทธองค์ทรงตรัสรู้ อริยสัจ ๔ หรือ ความจริงอันประเสริฐ ๔ ประการ ได้แก่
         ๑. ทุกข์ คือ ความลำบาก ความไม่สบายกายไม่สบายใจ
         ๒. สมุทัย คือ เหตุที่ทำให้เกิดทุกข์
         ๓. นิโรธ คือ ความดับทุกข์ และ
         ๔. มรรค คือ ข้อปฏิบัติให้ถึงความดับแห่งทุกข์

ทั้ง ๔ ข้อนี้ถือเป็นสัจธรรม เรียกว่า อริยสัจ เพราะเป็นสิ่งที่พระอริยเจ้าทรงค้นพบ เป็นสัจธรรมชั้นสูง ประเสริฐกว่าสัจธรรมสามัญทั่วไป

ปรินิพพาน

๓. เป็นวันปรินิพพานของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ณ ร่มไม้รัง (ต้นสาละ) คู่ ในสาลวโนทยานของมัลลกษัตริย์ ใกล้เมืองกุสินารา เมื่อวันเพ็ญเดือน ๖ ก่อนพุทธศักราช ๑ ปี  วันที่พระพุทธเจ้าเสด็จเข้าสู่ปรินิพพาน (ดับสังขารไม่กลับมาเกิดสร้างชาติ สร้างภพอีกต่อไป) การปรินิพพานของพระพุทธเจ้า ก็ถือเป็นวันสำคัญของชาวพุทธทั่วโลกเพราะชาวพุทธทั่วโลกได้สูญเสียดวง ประทีปของโลก  เป็นการสูญเสียครั้งยิ่งใหญ่และครั้งสำคัญชาวพุทธทั่วไปมีความเศร้าสลดเสีย ใจและอาลัยสุดจะพรรณนา อันมีประวัติว่าเมื่อพระพุทธองค์ได้ตรัสรู้และแสดงธรรมมาเป็นเวลานานถึง ๔๕ ปี ซึ่งมีพระชนมายุได้ ๘๐ พรรษา ได้ประทับจำพรรษา ณ เวฬุคาม ใกล้เมืองเวสาลี แคว้นวัชชี ในระหว่างนั้นทรงประชวรอย่างหนัก ครั้นเมื่อถึงวันเพ็ญเดือน ๖ พระพุทธองค์กับพระภิกษุสงฆ์ทั้งหลาย ก็ไปรับภัตตาหารบิณฑบาตที่บ้านนายจุนทะ ตามคำกราบทูลนิมนต์ พระองค์เสวยสุกรมัททวะที่นายจุนทะตั้งใจทำถวาย ก็เกิดอาพาธลง แต่ทรงอดกลั้นมุ่งเสด็จไปยังเมืองกุสินารา ประทับ ณ ป่าสาละ เพื่อเสด็จดับขันธ์ปรินิพพาน ในราตรีนั้น ได้มีปริพาชกผู้หนึ่ง ชื่อสุภัททะขอเข้าเฝ้า และได้อุปสมบทเป็นพระพุทธสาวกองค์สุดท้าย เมื่อถึงยามสุดท้ายของคืนนั้น พระพุทธองค์ก็ทรง ประทานปัจฉิมโอวาทว่า "ดูก่อนภิกษุทั้งหลายอันว่าสังขารทั้งหลายย่อมมีความเสื่อมสลายไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลายจงยังกิจทั้งปวงอันเป็นประโยชน์ของตนและประโยชน์ของผู้อื่นให้ บริบูรณ์ด้วยความไม่ประมาทเถิด" หลังจากนั้นก็เสด็จเข้าดับขันธ์ปรินิพพาน ในราตรีเพ็ญเดือน ๖ นั้น 
         วันวิสาขบูชา จึงนับว่าเป็นวันที่มีความสำคัญสำหรับพุทธศาสนิกชนทุกคน เป็นวันที่มีการทำพิธีพุทธบูชา เพื่อเป็นการน้อมรำลึกถึงพระคุณของพระองค์ ที่มีต่อปวงมนุษย์และสรรพสัตว์อันหาที่สุดมิได้

การประกอบพิธีในวันวิสาขบูชา จุดมุ่งหมายในการประกอบพิธีในวันวิสาขบูชา เพื่อรำลึกถึงพระวิสุทธิคุณพระปัญญาคุณ และพระมหากรุณาธิคุณ ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่มีต่อมวลมนุษย์และสรรพสัตว์ อีกทั้งเพื่อเป็นการรำลึกถึงเหตุการณ์อันน่าอัศจรรย์ทั้ง ๓ ประการ ที่มาบังเกิดในวันเดียวกัน และนำหลักธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์มาเป็นแนวทางในการประพฤติปฏิบัติ

พุทธกิจ ๕ ประการ
[/color]
          ๑. ตอนเช้า เสด็จออกบิณฑบาตโปรดสัตว์ คือเสด็จไปโปรดจริง เพราะทรงพิจารณาเห็นตอนจวนสว่างแล้ว ว่าวันนี้มีใครบ้างที่ควรไปโปรดทรงสนทนา หรือแสดงธรรมให้ละความเห็นผิดบ้าง เป็นต้น
         ๒. ตอนบ่าย ทรงแสดงธรรมเทศนาแก่ประชาชนที่มาเฝ้า ณ ที่ประทับ ซึ่งปรากฏว่าไม่วาพระองค์จะประทับอยู่ที่ใด ประชาชนทุกหมู่ทุกเหล่าตลอดถึง ผู้ปกครอง นครแคว้นจะชวนกันมาเฝ้าเพื่อสดับตับพระธรรมเทศนาทุกวันมิได้ขาด
         ๓. ตอนเย็น ทรงเเสดงโอวาทแก่ภิกษุสงฆ์ทั้งมวลที่อยู่ประจำ ณ สถานที่นั้นบางวันก็มีภิกษุจากที่อื่นมาสมทบด้วยเป็นจำนวนมาก
         ๔. ตอนเที่ยงคืน ทรงแก้ปัญหาหรือตอบปัญหาเทวดา หมายถึง เทพพวกต่างๆ หรือกษัตริย์ซึ่งเป็นสมมติเทพ ผู้สงสัยในปัญญาและปัญหาธรรม
         ๕. ตอนเช้ามืด จนสว่าง ทรงพิจารณาสัตว์โลกที่มีอุปนิสัยที่พระองค์จะเสด็จไปโปรดได้ แล้วเสด็จไปโปรดโดยการไปบิณฑบาตดังกล่าวแล้วในข้อ ๑ 

โดยนัยดังกล่าวมานี้พระพุทธองค์ทรงมีเวลาว่าอยู่เพียงเล็กน้อยตอนเช้าหลัง เสวยอาหารเช้าแล้ว แต่ก็เป็นเวลาที่ต้องทรงต้อนรับอาคันตุกะ ผู้มาเยือนอยู่เนืองๆ เสวยน้อย บรรทมน้อย แต่ทรงบำเพ็ญพุทธกิจมาก ตลอดเวลา ๔๕ พรรษานั้นเอง ประชาชนชาวโลกระลึกถึงพระคุณของพระองค์ดังกล่าวมาโดยย่อนี้ จึงถือเอาวันประสูติ ตรัสรู้ และปรินิพพาน ของพระองค์เป็นวันสำคัญ จัดพิธีวิสาขบูชาขึ้นในทุกประเทศที่นับถือพระพุทธศาสน

ธรรมเนียมการปฏิบัติในวันวิสาขบูชา
[/color][/b]

เมื่อวันวิสาขบูชาเวียนมาถึงในรอบปี พุทธศาสนาชนไม่ว่าจะเป็นบรรพชิต (พระสงฆ์ สามเณร) หรือ ฆราวาส (ผู้ครองเรือน) ทั่วไป จะร่วมกันประกอบพิธีเป็นการพิเศษทำการสักการบูชาเพื่อน้อมรำลึกถึงพระกรุณา พระปัญญาคุณ และพระวิสุทธิคุณ ของพระพุทธเจ้าผู้เป็นดวงประทีปโลก เมื่อวันวิสาขบูชา ซึ่งตรงในวันเดียวกัน ได้เวียนมาบรรจบอีกครั้งหนึ่งในรอบปี คือ เวียนมาบรรจบในวันเพ็ญวิสาขบูชา กลางเดือน ๖ ประมาณเดือนพฤษภาคม หรือมิถุนายนของไทยเรา ชาวพุทธทั่วโลกจึงประกอบพิธีสักการบูชา การประกอบพิธีในวันวิสาขบูชา แบ่งออกเป็น ๓ พิธี คือ
         ๑.พิธีหลวง (พระราชพิธี)
         ๒.พิธีราษฎร์ (พิธีของประชาชนทั่วไป)
         ๓.พิธีของพระสงฆ์ (คือพิธีที่พระสงฆ์ประกอบศาสนกิจเนื่องในวันสำคัญวันนี้)
การประกอบพิธีและบทสวดมนต์ในวันวิสาขบูชา ก็ปฏิบัติเช่นเดียวกับการประกอบพิธีในวันมาฆบูชา

๑. ทำบุญใส่บาตร กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศล
         ๒. ไปวัดเพื่อปฏิบัติธรรม ฟังพระธรรมเทศนา
         ๓. ไปเวียนเทียน ร่วมกิจกรรมเกี่ยวกับวันสำคัญทางพุทธศาสนา
         ๔. จัดแสดงนิทรรศการ ประวัติ หรือเรื่องราวความเป็นมาเกี่ยวกับวันวิสาขบูชา
         ๕. ประดับธงชาติตามอาคารบ้านเรือน วัดและสถานที่ราชการ

อ้างอิง  ประเพณี พิธีมงคล และวันสำคัญของไทย. กรุงเทพฯ : ชมรมเด็ก, 2539.
           ประเพณีและพิธีมงคลไทย. กรุงเทพฯ : ธรรมบรรณาคาร, 2518
http://knowledge.eduzones.com/knowledge-2-3-44524.html[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 05:26:06 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆและเป็นประโยชน์ครับ :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
เราชาวพุทธใช่แค่จะรู้ว่าเป็นวันสำคัญอย่างไรในวันนี้
แต่เราควรจะเป็นผู้ปฏิบัติด้วยครับ เพื่อให้พระพุทธศาสนาดำรงอยู่ตลอดกาล
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

cho presley       

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
- ขอบคุณฯ ครับสำหรับข้อมูลดีๆ เพื่อเป็นประโยชน์

^^

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม

ไปวัดศีรษะทองอ่ะ... บังสกุล เสดาะเคราะห์อีกสักรอบ... เดือนนี้ไปมา 2 ครั้งแล้ว....น้องลิงฯ ไปด้วยกันปะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 05:33:16 โดย cho presley »

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่โชวค่ะ ที่นำข้อมูลมาเพิ่มเติม

พี่น้องเราทุกคน ใจบุญ กันทุกคนเลยนะเนี่ย

ไปทำบุญ ไปเวียนเทียนกันดีกว่า

ก่อนเวียนเทียนก็จะมีการฟังเทศน์กันก่อน

เพื่อจิตใจจะได้สงบ มีสติ มีสมาธิด้วยค่ะ

แล้วสิ่งดีๆ จะเกิดค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 05:31:48 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีดีนะครับ  ก้ต้องเปนแถวบ้านและครับ กิกิ :005:

ออฟไลน์ นะโมพุทธายะ

• จตุตถะ
ปีนี้ไปทำบุญใกลหน่อยครับ
ตอนเช้าทำบุญตักบาตร เย็นก็เวียนเทียน
วัดชื่ออะไรไม่รู้จำไม่ได้ ที่พิจิตร มีคนจะพาไป
ออกจากกรุงเทพฯ พรุ่งนี้เย็นๆ  :002:

แขนขวาสักรงเป็นองค์นารายณ์          แขนซ้ายสักชาดเป็นราชสีห์
ขาขวาหมึกสักพยัคฆี                       ขาซ้ายสักหมีมีกำลัง
สักอุระรูปพระโมคคัลลาน์                  ภควัมปิดตานั้นสักหลัง
สีข้างสักอักขระนะจังงัง                    ศรีษะฝังพลอยนิลเม็ดจินดา
ฝังเข็มแล่มทองไว้สองไหล่                ฝังเพชรเม็ดใหญ่ไว้แสกหน้า
ฝังก้อนเหล็กไหลไว้อุรา                    ข้างหลังฝังเทียนคล้าแก้วตาแมว

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไปวัดไร่ขิง ครับ ช่วงเย็น มีหล่อพระด้วยนะครับ เชิญ ไปทำบุญ เอาแผ่นดวง ตะกรุดแผ่นโลหะจารยนัต์ไปร่วมหล่อ ไปร่วมทำบุญด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 06:39:11 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ คุณยิ้ม

• ตติยะ
กำหนดการผมออกแล้ว หลังจากเมื่อวานตกลงกันได้จากการไปกราบสังขารหลวงพ่อตัดครั้งสุดท้าย ก่อนเหลือแต่อัฐถิ ด้วยกันกับหมู่คณะ ว่า

ครึ่งวันเช้า วัดบางพระ วัดสามง่าม วัดท้องไทร และวัดตาก้อง กินข้่าวกลางวัน ร้านนายหนับ
บ่ายข้ามมา วัดสะพานสูง วัดบางจาก วัดตำนักเหนือ

เย็น เวียนเทียนวัดบวรนิเวศน์ กินข้าวเย็น ข้าวต้มวัดบวร และแยกย้าย:002: :002: :002:

ปล.แถมให้ วันเสาร์เย็นไปทำบุญครบรอบอายุ94 หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน :002: :002: :002:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
อยากไปพุทธมณฑลแต่ไกลไปหน่อย ก็เลยว่าจะไปเวียนเทียนที่วัดด่านสำโรง จ.สมุทรปราการ ครับเสร็จแล้วก็จะกราบรูปเหมือนหลวงปู่แย้มด้วย ใกล้บ้านดี :008:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ไปทำบุญที่วัดชลประทานรังสฤษฎ์ กับบิดา มารดา ครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
กำหนดการผมออกแล้ว หลังจากเมื่อวานตกลงกันได้จากการไปกราบสังขารหลวงพ่อตัดครั้งสุดท้าย ก่อนเหลือแต่อัฐถิ ด้วยกันกับหมู่คณะ ว่า

ครึ่งวันเช้า วัดบางพระ วัดสามง่าม วัดท้องไทร และวัดตาก้อง กินข้่าวกลางวัน ร้านนายหนับ
บ่ายข้ามมา วัดสะพานสูง วัดบางจาก วัดตำนักเหนือ

เย็น เวียนเทียนวัดบวรนิเวศน์ กินข้าวเย็น ข้าวต้มวัดบวร และแยกย้าย:002: :002: :002:

ปล.แถมให้ วันเสาร์เย็นไปทำบุญครบรอบอายุ94 หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน :002: :002: :002:
ไปกันเยอะหรือเปล่าครับ แล้วออกเดินทางกันกี่โมงหรอ เพื่อจะติดตามไปด้วย
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ไปทำบุญที่วัดชลประทานรังสฤษฎ์ กับบิดา มารดา ครับ..

หลวงพ่อปัญญานันทะภิขุ วัดชลประทานรังสฤษฎ์
บังเอิญเมื่อก่อนนานมาแล้วเคยบวชเป็นเณรที่นั้น

เป็นเณรสายปฏิบัติ เท่ห์มากแบกกลดเป็นเดือน
ถึงไหนนอนนั้นสุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 09:20:43 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ช่วงเช้ากะว่าจะไปงานไหว้ครูหลวงพ่อพูลวัดไผ่ล้อมอ่ะครับ
ตอนเย็นก้อไปวัดไร่ขิง

• นวมะ

ไปกันเยอะหรือเปล่าครับ แล้วออกเดินทางกันกี่โมงหรอ เพื่อจะติดตามไปด้วย

คุณยิ้มแอบทิ้งเบอร์ไว้หน่อยนะ... เผื่อฟลุคค่ะ... :009:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ผมคงไปแถววัดสุทัศน์เหมือนเดิมมั้งครับ

ใกล้บ้านด้วย  :095:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตักบาตรวัดในซอยบ้านกับครอบครัวครับ แล้วไปทำงานต่อ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ผมก็ตักบาตรแถววัดใกล้บ้าน กลางคืนก็ไปเวียนเทียนครับผม...........

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตั้งใจว่าจะไปพุทธมณฑล แต่ถ้าไม่ได้ไปก้อคงวัดท่าข้ามครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมกับครอบครัวตั้งใจว่าจะไปวัดราชโยธาครับ
ไปกราบนมัสการหลวงปู่ทอง และทำบุญเวียนเทียนไปด้วยครับ  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
วันนี้ของสองปีที่ผ่านมา  ไปเวียนเทียนวัดปทุมฯ ค่ะ
แต่ปีนี้ยังไม่แน่นอนเลยค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล

คุณยิ้มแอบทิ้งเบอร์ไว้หน่อยนะ... เผื่อฟลุคค่ะ... :009:

โปรแกรมน่าสนใจมากเลยค่ะ..พี่โชวไปไหน..น้องขอตามไปด้วยนะ..อิอิ :095: :095:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ขอตามไปด้วยคนครับ พี่โชสุดสวย  :002:

• ตติยะ
เหอๆๆ
 :095:
ใครว่างไปปะกันครับ ไปทัวร์บุญกัน  :002:

พี่ cho เช็กหลังไมค์ด้วยครับ :004:

• ตติยะ

ไปกันหลายคนเหมือนกันครับ นัดรวมพลน่าจะเป็นวัดตาก้องที่แรก 7 โมงเช้ามั๊งคับ

TUM

• บุคคลทั่วไป
ไปครับไปเวียนเทียนที่วัดเกตุแก้วครับ

ถ้าเป็นชาวเหนือนะครับ

แล้วแต่สัทถาวัดบ้านใครบ้านมัน ขออภัยที่ผมใช้คำไม่สุภาพครับ

อย่างเช่นผมสัทถา วัตเกตุแก้ว ทั้งหมู่บ้านก็จะไป วัดเกตุแก้วกันทั้งหมดบ้านครับ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
เสียดายครับ ทำงานยันเช้าเลย...
ไม่ได้หยุดครับ ...
ร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...{^_^}...

• สัตตมะ
  • **
เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ตั้งหน้าตั้งตาไปทำบุญกันเยอะเลย

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆ คนด้วยนะค่ะ

เจ้าของกระทู้จะได้ไปกะเค้ารึเปล่าก็ไม่รู้

กลางวันก็มาทำงาน แต่หลังเลิกงาน ไม่รู้จะได้ไปอ๊ะป่าวดิ

เพราะกลัวว่างานจะไม่เลิกตามเวลาด้วย

ทุกปี ก็จะไปวัดใกล้ ๆบ้านอ่ะค่ะ ไปกับแม่ และ น้องๆ แม่เป็นคนชอบทำบุญมาก

จะต้องไปให้ทันฟังเทศน์ สวดมนต์ แล้วก็เวียนเทียน แม่สอนไว้อ่ะนะ

ตบท้ายด้วยการอ้อนแม่ไปปาลูกโป่ง ยิงปืน (ถ้าในวัดมีอ่ะนะ  :095: )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 03:53:19 โดย น้องลิงน้อย »

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณน้องลิงและพี่โชซืสำหรับข้อมูลและรูปภาพนะคะ :002: วันนี้ปอร์คงไม่ไปไหนไกล คงจะไปทำบุญแถวนี้แหละคะ :001:

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณน้องลิงและพี่โชซืสำหรับข้อมูลและรูปภาพนะคะ :002: วันนี้ปอร์คงไม่ไปไหนไกล คงจะไปทำบุญแถวนี้แหละคะ :001:

สุดท้ายแล้ว ก็ไม่ได้ไปทำบุญค่ะ :070:

นั่งทำงานจนค่ำละ แม่โทรตามก็ไม่ได้ไปอ่ะ :070: :070:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
วันนี้ไปทำบุญมาแล้วครับ ผมไปที่วัดพนัญเชิงไปกราบหลวงพ่อโตครับ และไปวัดใหญ่ชัยมงคลไปสักการะสมเด็จองค์ดำ(สมเด็จพระนเรศวรมหาราช)ก็ได้ทำบุญเต็มอิ่มครับ อ้อพอดีผมอยู่ใกล้อยุธยาครับ ก็ขอเอาบุญมาฝากทุกคนนะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
วันนี้กวางไปวัดสังฆทานมาค่ะ

ก็เวียนเทียนรอบแรก  (เค้ามีเวียน 2รอบค่ะ  รอบ5โมงเย็น กะรอบ 2ทุ่มครึ่ง)

คนเยอะมากมายเลย ถ่ายรุปเอาไว้ แต่ก็ลงไม่ได้ค่ะ เพราะไม่มีสาย ยูเอสบี

แต่ว่า

ได้ใช้โทรศัพท์ถ่ายมารุปนึงค่ะในวัด

เลยเอามาฝากก่อนละกันเนอะ

ภาพนี้รู้สึกว่าจะเป็นหลังวัดค่ะ เป็นบ้านไม้ทรงไทย เนื้อไม้ทั้งหมดจะสลักเกี่ยวกับพระพุทธเจ้าทั้งสิ้นค่ะ

สวยงดงามทีเดียวค่ะ

แล้วก็มี  รูปหล่อหลวงพ่อสังวาลย์ด้วยค่ะ

ถ้ามีความพร้อม จะนำมาลงให้ดูใหม่เต็มๆค่ะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
รอชมรูปอยู่นะน้องกวาง :002: