ผู้เขียน หัวข้อ: รูปนี้เป็นความบังเอิญหรือจิตบริสุทธิ์ ในวันรดน้ำศพหลวงพ่อตัด  (อ่าน 3640 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

การถ่ายรูปแล้วติดดวงสว่างๆ พบเห็นกันบ่อยในเหตุการณ์ของพระเกจิอาจารย์หลายๆรูป

ในหมู่ศิษย์วัดชายนาหลายๆ ท่านก็เคยได้พูดคุยกันเรื่องนี้ แล้วก็ผ่านไป

จนกระทั้งในพิธีรดน้ำศพหลวงพ่อ เมื่อวันที่ ๔ พฤษภาคม  ไม่ิคิดว่าภาพที่เคยเห็นจากสื่อต่างๆ  ของหลวงพ่อหลายๆรูป

จะมาเกิดขึ้นแบบเดียวกันที่วัดชายนา

พี่สาวที่เคารพของผม ได้ทำหน้าที่ถ่ายรูปเหมือนเช่นเคย รูปที่พี่เขาถ่าย นับสิบ นับร้อย ไม่เคยมีฝุ่นมาผ่านหน้ากล้อง

มาวันที่รดน้ำศพหลวงพ่อ ภาพดังกล่าวก็เกิดขึ้นแบบที่ไม่มีใครคิด ว่า เป็นเพราะอะไร หรือทำไม

หยิบยืมรูปนี้มาจากพี่เก๋ พี่สาวใจดี ที่ตอนนี้คงกำลังทำหน้าที่อยู่ที่วัด

เป็นภาพดวงสว่าง ที่ลอยอยู่เหนือร่างของหลวงพ่อครับ   ภาพติดมาแบบนี้จริงๆ

จะเป็นเพราะเหตุผลทางวิทยศาสตร์่ที่ว่า บังเอิญมีฝุ่นแวะเวียนผ่านมาหน้ากล้องตอนถ่ายพอดิบพอดี

หรือจะเป็นเพราะจิตอันดีงาม ศีลาจารวัตรของหลวงพ่อทำให้เกิดขึ้น ก็แล้วแต่ความเชื่อครับ

เหตุการณ์เกิดขึ้นจริง ก็นำเรียนให้ได้รับทราบกัน จะได้ไม่ตกข่าว

แต่ศิษย์ของหลวงพ่อทุกคนเชื่อว่า เป็นนิมิตหมายที่ดีครับ  หลวงพ่อท่านไปสบายแล้วจริงๆ สาธุ

ถ้ามองจากผลงานรูปถ่ายทั้งหมด เหตุการณ์แบบนี้ไม่เคยเกิดขึ้นครับ

ฝากเรื่องงานบำเพ็ญกุศลศพหลวงพ่อไว้ด้วยนะครับ

กำหนดการ สวดพระอภิธรรมพระพุทธวิริยากร(หลวงพ่อตัด ปวโร)

ใน 1 วันมีสวดพระอภิธรรม จำนวน ๓ รอบคือ

รอบสาย เวลา ๑๐.๐๐ น.

รอบบ่าย เวลา ๑๓.๐๐ น.

รอบค่ำ  เวลา  ๒๐.๐๐ น.

ขอเรียนเชิญทุกท่านไปร่วมงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 06:39:28 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบหลวงพ่อตัด ด้วยความเคารพยิ่ง ครับ
และขอบคุณรูปภาพบรรยากาศงาน จากพี่เมฆเป็นอย่างยิ่ง ครับ
หลวงพ่อ ยังอยู่ในใจพวกเราตลอดไป ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เป็นเรื่องที่ต้องใช้วิจารณญาณในการรับชมและรับอ่านค่ะ :002:

เราอาจจะมีความเชื่อกันในแบบนึง

แต่สำหรับนักวิทยาศาสตร์

คงไม่ใช่แบบเราแน่นอนเลย  ..ว่ามะ :062:

กราบหลวงพ่อตัด ด้วยความอาลัย ค่ะ :054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
กราบหลวงพ่อตัด ด้วยความอาลัยท่านคงไปสบายแล้วครับ :054:

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
..ขอบคุณพี่เมฆที่นำรูปมาแบ่งปันกันค่ะ..

อันนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณค่ะ...แต่ถ้าเป็นฝุ่นอาจเป็นเรื่องแปลกที่เป็นจุดที่เกิดใกล้เคียงกันทุกรูป..

แล้วยังมีเพียงจุดเดียว..อันนี้น่าสนใจค่ะ...

สุดท้ายก็ไว้อาลัยแด่หลวงพ่อค่ะ..

กราบเคารพหลวงพ่อด้วยจิตที่บริสุทธ์ค่ะ

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ขอบคุณ ที่นำเสนอ ครับท่าน
เด็กอายุต่ำกว่า 13 ปี ผู้ปกครองควรแนะนำ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านอชิตะ ที่นำภาพมาให้ชมครับ...

...หลวงพ่อท่านสู่สุขติแล้วครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
กราบนมัสการหลวงพ่อตัดครับ
ขอบคุณท่านพี่เมฆ เหนื่อยแย่เลยนะครับพี่ พักผ่อนบ้างนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
อ่าครับ น่าเสียดายจริง  ๆ ตอนั้นไปวัดชายนาหลวงพ่อจำวัดครับ ๆ เหะ ๆ

เลยเช่าตะกรุดกลับบ้าน สัก2ดอก ^^

ผมรักเเละเคารพหลวงพ่อมานาน ไม่คึดว่าท่านจะจากเราไปเร๊วขนาดเนี่ยเลย  :070: :070: :070:

:054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการ ด้วยความอาลัย

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ขอไว้อาลัยต่อหลวงพ่อตัดครับ ในที่สุดก็ไม่ได้ไปกราบ เศร้าจริงๆ  :070:

ส่วนเรื่องดวงไฟนั้นในฐานะที่ผมเล่นกล้องมาพอสมควร ขอยืนยันว่าคือฝุ่นที่ติดเลนส์ครับ จะเกิดได้ง่ายถ้าเป็นกล้องแบบคอมแพค และเปิดแฟรชเวลาถ่ายรูปครับ แต่ยังไงก็แล้วแต่ความเชื่อแต่ละบุคคลครับ บังเอิญผมเป็นนักวิทยาศาสตร์ และผู้สนใจไสยศาสตร์ในคนเดียวกันครับ  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่เมฆนะครับที่นำภาพมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอกราบนมัสการหลวงพ่อด้วยนะครับ  และก้ขอบคุนสำหรับรูปนะครับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
อีกแล้วเมื่อเร็วๆนี้ก็หลวงปู่ครูบา
ขอแสดงความอาลัยและความเคารพอย่างยิ่งครับ
กับการจากไปของหลวงพ่อตัดและก็หลวงปู่ครูบาที่จังหวัดลำปางด้วย
ยังไม่มีโอกาสไปนมัสการซักครั้ง
อะไรกันนี่ปีนี้.......................
อีกหน่อยท่านคงมรรคผลนิพพานกันหมด
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เรื่องบางเรื่องมีคำตอบทางวิทยาศาสตร์ แต่ใช่ว่าคำตอบนั้นจะถูกต้องเสมอไปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เป็นเรื่องอจินไตย  ใครคิดอย่างไรเราห้ามเขาไม่ได้    เรารู้ เราเห็น  ก็พอ 

เรื่องแบบนี้พิสูจน์ได้   พิสูจน์เฉพาะตน  พิสูจน์ด้วยตน  ญาณทัสนะของตน

ขอบคุณพี่เมฆด้วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กราบนมัสการหลวงพ่อ และอนุโมทนาด้วยครับ
ผมเชื่อว่าหลวงพ่อท่านยังอยู่ในใจของศิษย์เสมอ
แม้สังขารของท่านจะเสื่อมไปตามกาลเวลาก็ตาม ครับ :054: :054:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอแชร์ประสบการณ์นะคับ  เจตนามิได้ต้องการจะลบหลู่หรือขัดแย้งแต่อย่างใดนะครับ

เท่าจากที่เคยลองถ่ายภาพโดยใช้กล้องคอมแพคและรูปที่ออกมาเป็นลักษณะนี้
ตั้งข้อสังเกตุกับตัวเองว่า 
ดวงกลมๆ ที่เห็นตามภาพ จะเป็นลักษณะเหมือนๆ กัน ทุกภาพ
แล้วก็พบคำเฉลยโดยบังเอิญครับ

คือภาพนี้ กะว่าจะถ่ายบรรยากาศตอนหมอกลงตอนเช้า ซึ่งเปิดแฟลชถ่ายครับ 
ขณะถ่ายภ่ายและแฟลชทำงานสังเกตุที่ด้านหน้าของกล้อง เห็นแสงแฟลชกระทบกับไอน้ำชัดเจนครับ
ภาพที่ออกมาเลยเป็ฯแบบนี้   แต่หากไม่ใช้แฟลช ก็จะเป็นภาพปกติทั่วไป

ส่วนภาพนี้เปิดแฟลชเหมือนกันครับ  อาจจะเป็นทั้งฝุ่นและไอน้ำหรือน้ำค้างในเวลากลางคืนครับ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากไปแต่ไปไม่ได้
 :070: :070: :070: :070:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณนะครับที่นำภาพมาให้ชมครับผม....... :002:

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
 :050:ขอบคุณพี่ อชิตะ  :054:ที่นำภาพมาให้ชม สำหรับคนที่ไม่ได้ไป อย่างเราๆ  :070:
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
คนดี ย่อมไปสู่ภพภูมิที่ดีเสมอครับ...
หลวงพ่อท่านทำประโยชน์ไว้มากครับ...
กราบนมัสการครับ...{^_^}....

ออฟไลน์ พงษ์

• ปัญจมะ
  • วายามะ
บารมีหลวงพ่อตัด  คุ้มครองเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ..
.......ภูมิปัญญาคือพลัง......

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
ขอแชร์ประสบการณ์นะคับ  เจตนามิได้ต้องการจะลบหลู่หรือขัดแย้งแต่อย่างใดนะครับ

เท่าจากที่เคยลองถ่ายภาพโดยใช้กล้องคอมแพคและรูปที่ออกมาเป็นลักษณะนี้
ตั้งข้อสังเกตุกับตัวเองว่า 
ดวงกลมๆ ที่เห็นตามภาพ จะเป็นลักษณะเหมือนๆ กัน ทุกภาพ
แล้วก็พบคำเฉลยโดยบังเอิญครับ

คือภาพนี้ กะว่าจะถ่ายบรรยากาศตอนหมอกลงตอนเช้า ซึ่งเปิดแฟลชถ่ายครับ 
ขณะถ่ายภ่ายและแฟลชทำงานสังเกตุที่ด้านหน้าของกล้อง เห็นแสงแฟลชกระทบกับไอน้ำชัดเจนครับ
ภาพที่ออกมาเลยเป็ฯแบบนี้   แต่หากไม่ใช้แฟลช ก็จะเป็นภาพปกติทั่วไป

ส่วนภาพนี้เปิดแฟลชเหมือนกันครับ  อาจจะเป็นทั้งฝุ่นและไอน้ำหรือน้ำค้างในเวลากลางคืนครับ

ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่หลวงพ่อนะครับ

แต่ปรากฏการนี้ในวงการกล้อง เรียกว่า Orb ครับ

เกิดจาก ละอองน้ำ ไอน้ำ ฝุ่น ตามที่พี่seaghost ได้กล่าวไว้ข้างต้นครับ

นอกจากพวกไอน้ำ หรือฝุ่นแล้ว ความเงาของวัตถุเช่นกระจกหรือเครื่องโลหะเครื่องเงินบวกกับการสะท้อนของความสว่างจากแฟลชก็ทำให้เกิดขึ้นได้เช่นกันครับ

มักจะเกิดขึนกับกล้องประเภทคอมแพ็คท์ครับ เนื่องจากแฟลชติดที่ตัวกล้องซึ่งเมื่อแฟลชทำงานแสงที่สาดออกไปเมื่อกระทบกับ ละอองฝุ่นที่ลอยบริเวณหน้าเลนส์ ก็จะเกิดการสะท้อนออกมา และเมื่อแสงที่สะท้อนออกมาจากละอองฝุ่นเหล่านั้นอยู่ในตำแหน่งนอกโฟกัสของกล้องที่กำลังทำงานรับแสงอยู่  ก็จะทำให้ปรากฏภาพดังที่เห็นครับผม :015:

นมัสการหลวงพ่อครับ  :054: :054:
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
 ขอกราบหลวงปู่ครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อย่าไปมองที่สิ่งเหลือเชื่อที่พบเจอ อย่าไปสนใจประสบการณ์ปากต่อปากที่มองไม่เห็น

ให้มองไปที่คุณความดีของหลวงพ่อ ที่มีแก่ลูกศิษย์มองที่ท่านเมตตาเรา มองที่ท่านเป็นนักพัฒนา ...  :089:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
 :054:กราบนมัสการหลวงพ่อตัด และขอไว้อาลัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ขอบคุณท่านอชิ อีกหลายครั้งๆสำหรับรูปภาพค่ะ  :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณท่านอชิตะมากๆครับ คุณงามความดีของท่านจะอยู่ในใจศิษย์ตลอดไป อาลัยหลวงพ่อ  :114:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
กราบไว้อาลัยหลวงพ่อตัด ครับ