ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพพิธีไหว้ครู ณ. บ้านอาจารย์ประโยชน์ ประจำ ปี 52 และ พิธีมอบเข็ม  (อ่าน 7911 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
       วันที่ 5 พฤษภาคม 2552 เวลา 09:09 น.เริ่มพิธีไหว้ครูของอาจารย์ประโยชน์ และ ปีนี้ อาจารย์ประโยชน์ จะทำการมอบเข็ม ให้ศิษย์ 2 ท่าน ท่านแรก อาจารย์ วิสุทธิ์ สรีรัตนา (อาจารย์เหน่ง) ส่วน อีกรูป ผม จดชื่อมาแล้ว ทำหายครับ ที่จำได้คือเป็นพระที่จำพรรษาที่โคราช หากทราบชื่อจะนำมา บอกภายหลัง

ทำบุญเลี้ยงพระ-กรวดน้ำ-พรมน้ำมนต์

ผมเองครับ มาช้าแต่ยังมาทันยกขันครับ

มาด้วยศรัทธาจริงๆ

มีต่อนะครับ
                                                                              1/3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 10:56:25 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
อาจารย์ประโยชน์ อยู่ที่ไหน ท่านสักอะไรบ้างครับ :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับ รูป ภาพมากนะครับ ...
ขนาดมาช้า ก็ยังถ่ายรูปมาให้พวกเราดูนะครับ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

พี่เหน่งรับเข็ม อีก ท่านรับขัน5
(เค้าสะกดแบบนี้ไหม)ขออภัยที่ผมไม่รู้จักครับแต่คุ้นๆนะใครรู้จักบ้างครับ  

มอบเข็ม และ ครอบเศียร ให้อาจารย์ วิสุทธิ์ สรีรัตนา (อาจารย์เหน่ง)

รับเข็มกันแล้วที่นี้ก็เหล่าศิษย์เข้าไป ให้หลวงพี่จารหลัง ต่อด้วย อาจารย์เหน่งจารหัว ต่อไปหาอารย์ประโยชน์ ครอบเศียร จบ กว่า จะครับ วันนี้ ตี 2ได้มั่ง
                                                                    2/3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 10:55:37 โดย โองการยันนะรังสี »

• อัฏฐมะ

พี่คนจัดคิวครับ น้องๆมาที่ ละ 5เข้ามา

ใครเป็นใครดูหลังเอาเองนะครับ ไม่มีคำบรรยายมีแต่ภาพครับ

งานนนี้ผมอยู่หน่วยล๊อค และ ถ่ายรูป ครับ ยังไง ก็เบาบ้างนะพี่ ดูแต่ละคนมาเขียวๆทั้งนั้น นู๋มาใหม่ครับ

ต้องขออภัยครับท่านนี้ คือ ศิษย์ท่านแรกของอาจารย์ประโยชน์ที่รับเข็มเมื่อหลายปีก่อน ปัจจุบันเปิดสำนักที่มาเลเซียครับ ตามเคยครับ ตื่นๆครับเลยจำชื่อไม่ได้ครับ

ขอถ่ายรูปหมู่สักใบนะครับ ไม่งั้นเมียต้องถามว่าไปไหนมากลับดึก ผมขอนะครับท่านอาจารย์-ศิษย์พี่ครับ
                                                                                                 3/3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 07:58:50 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่ชลาพุชะ ที่นำภาพงานไหว้ครู อ.ประโยชน์ และพิธีมอบเข็มสัก มาให้ชมนะครับ... :016:

...หลวงพี่องค์ที่ใส่แว่นถือตาลปัตสีขาว อยู่วัดหลวงพ่อเณรแน่ๆเลย ผมใส่บาตรท่าน บ่อยๆ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
เสียดายอยู่จนเย็นไม่ได้ ติดงานด่วน แต่ยังดีได้ครอบครู
ขอบคุณพี่ศักดาที่เก็บภาพสวยๆมาให้ชมครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ

• อัฏฐมะ
อาจารย์ประโยชน์ อยู่ที่ไหน ท่านสักอะไรบ้างครับ :054:
อาจารย์ประโยชน์ อยู่ที่ไหน-แฟต 6 ดินแดง ครับ/ ท่านสักอะไรบ้างครับ-อันนี้ตอบยากครับต้องไปเองครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุรนะครับสำหรับภาพและข้อมูล

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
งานนี้ให้เครดิตเจ้าของภาพนะคะ... :009:

คุณภาพคงต้องยกนิ้วให้หละ.. ทั้งเสียงบรรยาย และ เรื่องราว...

ศิษย์น้อยคนนี้ เป็นคนที่รักครูบาอาจารย์มาก มีกี่คนไปโหม้ดดดดดดด.. ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไหม้ไหม้ เอ้ย ไม่ไหม้ค่ะ

ขอบุญบารมีความเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์ของอาจารย์ประโยชน์ จงคุ้มครองลูกศิษย์ผู้ภักดีของท่านตลอดชั่วกาลนานเทอญ..

cho presley       

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

รูปนี้ที่พีศักดาถามไว้นะครับ

ด้านขวาอาจารย์เหน่ง   ส่วนด้านซ้ายชื่ออาจารย์ "มหามนตรา"ครับ   เรียนวิชามาหลายที่  ส่วนใหญ่จะเป็นสายเสน่ห์  ทางเหนือครับ  

ส่วนรายละเอียดอื่นผมไม่เปิดเผยนะครับ  อยากทราบลองถามพี่โชว์ดูครับ  น่าจะดูจักครับ   :095: :095:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 10:41:02 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ด้วยความเคารพครับ อาจารย์ประโยชน์ท่านเป็นศิษย์พ่อทอง ตลาดพลูหรือเปล่าครับ
เพราะผมดูจากลายเส้นและน้ำหนักของรอยสักน่ะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ด้วยความเคารพครับ อาจารย์ประโยชน์ท่านเป็นศิษย์พ่อทอง ตลาดพลูหรือเปล่าครับ
เพราะผมดูจากลายเส้นและน้ำหนักของรอยสักน่ะครับ

เห็นที่สำนักอ.ประโยชน์มีรูปสมัยอ.ประโยชน์ยังหนุ่ม รับเข็มกับท่านพ่อทอง นะครับ 

"รูปเพียงหนึ่งใบ  อธิบายได้ดีกว่าคำพูดของคนหลายคน"      อิอิ
  :095:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
วันนั้นผมก็ไป ตอน บ่ายกว่า ๆ พี่นี้เอง ที่กำลังถ่ายรูปให้ อาจารย์ กลับฝรั่งอยู่ ที่ถือกล้อง 2 ตัว ใช่ป่าวครับ ...
 :001: :001: :001:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ สำหรับภาพและข้อมูล

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

รูปนี้ที่พีศักดาถามไว้นะครับ

ด้านขวาอาจารย์เหน่ง   ส่วนด้านซ้ายชื่ออาจารย์ "มหามนตรา"ครับ   เรียนวิชามาหลายที่  ส่วนใหญ่จะเป็นสายเสน่ห์  ทางเหนือครับ  

ส่วนรายละเอียดอื่นผมไม่เปิดเผยนะครับ  อยากทราบลองถามพี่โชว์ดูครับ  น่าจะดูจักครับ   :095: :095:

เมื่อวานเปิดบอร์ดเขาไม่ได้ค่ะ... น้องชลาฯ ท่านเล่นไม่ยอมย่อความละเอียดของภาพ...
ไว้มีโอกาสพี่บอก step by step ให้ค่ะ ย่อ แต่ภาพยังใหญ่อยู่ค่ะ...

คำว่ารับขัน ควรใส่ ธอ ธง การันต์ ด้วยค่ะ เป็น = ขันธ์...

พี่โชวเคยเห็น มหามนตรา แว่บ แว่บค่ะ... น้องเณรน้อยฯ ... ตัวจริงดูหน้าตาแกผ่องใสดีนะคะ.. รับทราบจัดไปค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2552, 11:03:49 โดย cho presley »

ออฟไลน์ หนุมานเชิญธง

• ตติยะ
ผมก็ไปครับไปตั้งแต่ตี 2  เจอพี่ศักดาด้วย พี่ศักดาเจอปุ๊บจับมือเปิดเสื้อปั้บเลย ขอดูลายหน่อยจะได้ยืนยันว่าถูกคน อิอิ เดี๋ยวถ้าว่างผมจะเอาคลิปมาให้ดูครับ ไว้เจอกันนะครับพี่ ศักดา

• อัฏฐมะ
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็นนะครับ จะพยายามแก้ไขนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2552, 04:00:51 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุIนะครับสำหรับภาพและข้อมูลที่นำมาให้ชมครับผม.............

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณภาพข่าวมากครับผม น่าไปจังครับ  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
พี่ศักดาครับว่างๆถ้ามีโอกาสพาน้องไปบ้างนะครับพี่ศักดาอยากไปบ้างอ่ะ

porvfc

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่ศักดามากค่ะที่เก็บภาพดีๆ มาให้พวกเราได้ชมกันอีกแล้ว

จะไปช้าไปเร็ว งานไหน พี่ศักดาก็ไม่เคยพลาดสักครั้ง

แล้วที่ว่าพี่อยู่หน่วยล๊อคนะ ไปล๊อคเค้า หรือ โดนล๊อคค่ะพี่ :073:

แต่ดูท่าทางช่วงหลังน่าจะโดนล๊อคอ่ะนะ  :095:  เพราะว่าภาพสั่นสะเทือนนิดหน่อย  :004:

:016: ภาพชัดเจนมากค่ะพี่  :015:

ออฟไลน์ underlovely

• ตติยะ
    • อีเมล
ไม่มีคำบรรยายเลย คร้าบบบบ สุดยอดมาก