ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนพระหน่อยครับ กรุ(แม่ยาย)แตก  (อ่าน 8631 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
วันนี้ได้รับของขวัญวันวิสาขบูชาจากแม่ยายครับ เป็นกล่องซูกัสเก่าๆกล่องหนึ่งครับ

นึกว่าแม่ยายซื้อซูกัสมาให้ แต่พอเปิดกล่องมา ก้อพบพระเต็มกล่องเลยครับ

แม่ยายให้พระทั้งหมดเลยครับ เป็นพระเก่าเก็บที่แม่เก็บมานานครับ ต้องใช้กล้องส่องอยู่เป็นชั่วโมงกว่าจะเช็คหมดว่าเป็นพระอะไรบ้างครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
หลังจากที่ดูพระเสร็จก้อมีคำถามมากมายที่อยากจะถามน่ะครับ คำถามแรกที่จะถามน่ะครับ เหรียญหลวงพ่อเปิ่นรุ่นนี้รุ่นอะไรครับ แล้วปีอะไรครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
เหรียญนั่งเสือปี 2537  ด้านหลังยันต์นะชาลีติ หัวใจพระสิวลี หงษ์คู่เมตตา 
เห็นท่านnok2009นำมาให้ชมเป็นเหรียญเนื้อเงินอ่ะครับ
ข้อมูลพี่นกเขาอ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• อีเมล
ชิ้นนี้เป็นเขาอะไรครับ แล้วมีคุณด้านไหนครับ

เสือตัวนี้เป็นของที่ใด จะพอมีใครทราบไหมครับ

นี่คือสากกระเบือใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่มีคุณด้านไหนครับ

• อีเมล
แล้วรบกวนถามว่าพระเหรียญไหนเป็นเหรียญที่น่าเก็บและเป็นที่นิยม ตรงนี้ต้องขอถามตรงๆน่ะครับ เพราะความรู้เรื่องพระของผมมีน้อยมากครับ พระทุกองค์มีพุทธคุณ แต่ผมอยากทราบว่าองค์ไหนที่ผมต้องดูแลเป็นพิเศษหรือไม่ครับ
หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม รุ่นไทยรักไทย
หลวงพ่อคูณ รุนมหาอุตต์ 2536
หลวงปู่พิมพา รุ่นมหาเศรษฐี 2541
หลวงพ่อผาง วัดอุดมคีรีเขต ขอนแก่น มี2องค์ 2512และ2518
สมเด็จพระสังฆราชญาโนทยะมหาเถระ 2507
เหรียญ3อุปัชฌา วัดตลิ่งชัน 2520
หลวงพ่อเติม วัดหนองโพ 2482
หลวงพ่ออุตตะมะ 2511
พระเจ้าตากสิน รุ่นฉลองอนุสรณ์ 2526
หลวงพ่อเงิน 2529
ขอแค่นี้ก่อนน่ะครับ รบกวนด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
โอ้วเยอะแยะมากมายเลยครับ เล่นทีตาลายเลย  :010:

เหรียญเอกลักษณ์นั่งเสือหลวงพ่อเปิ่นครับ

ส่วนตัวชอบเหรียญหลวงพ่อแช่ม วัดอนยายหอมทุกรุ่นครับ หลวงพ่ออุตมะ,หลวงพ่อผาง ก็ใช้ได้ทีเดียวครับ สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ  :015: :015: :015:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เหรียญหลวงปู่เดิม ถ้าเป็นของแท้ ย่อมเป็นที่นิยมของวงการพระเครื่องครับ
เรื่องพุทธคุณเชื่อขนมกินได้เลยครับ  :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

วัตถุมงคลที่ได้รับมาจากแม่ยายผมว่าดีหมดนะครับ ควรเก็บรักษาให้ดีทุกๆอย่าง ไม่ว่าจะนิยมหรือไม่นิยม ควรเก้บรักษาทั้งหมดนะครับ สิ่งที่ท่านได้มานั้นค่าของวัตถุมงคลหาไม่ได้หรอกครับ เพราะท่านได้มาจากแม่ยาย ไม่ว่าจะแท้หรือไม่แต่นั่นคือสิ่งที่แม่ยายท่านให้มานะครับประเมินมิได้ครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แหม หลุดมาสะเยอะ เดี๋ยวจะตาแฉะกันไปข้างเลยนะเนี่ยะ ...  :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สากกระบือจิ๋ว เรียกว่าเสือครัว ครับพี่ ดีทางค้าขายครับ...

เขา น่าจะเป็นเขากวางครับ...

...ส่วนเหรียญนี่ สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ :016:...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนเซียนพระหน่อยครับ กรุ(แม่ยาย)แตก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 01:05:21 »
มีของดีก้ควรเก็บรักษานะครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนเซียนพระหน่อยครับ กรุ(แม่ยาย)แตก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 02:09:22 »
แต่ละองค์ที่กล่าวมาล้วนแต่สุดยอดกันทุกองค์นะครับ เก็บให้ดีๆทุกๆองค์เลยครับ...

ปล.ลพ.ผางปี12เป็นเหรียญรุ่นแรกครับ (แต่รุ่นนี้เก๊เพียบจ้า)...

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 06:13:19 »
ตามมาชมด้วยความอิจฉาครับ ของดีได้ทีเป็นกรุ อิจฉาจัง
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 02:04:03 »

วัตถุมงคลที่ได้รับมาจากแม่ยายผมว่าดีหมดนะครับ ควรเก็บรักษาให้ดีทุกๆอย่าง ไม่ว่าจะนิยมหรือไม่นิยม ควรเก้บรักษาทั้งหมดนะครับ สิ่งที่ท่านได้มานั้นค่าของวัตถุมงคลหาไม่ได้หรอกครับ เพราะท่านได้มาจากแม่ยาย ไม่ว่าจะแท้หรือไม่แต่นั่นคือสิ่งที่แม่ยายท่านให้มานะครับประเมินมิได้ครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ตามที่ท่านบอกเลยครับ
พระทุกองค์เป็นสิ่งสูงที่ครูบาอาจารย์ท่านทำไว้คุ้มครองลูกศิษย์
ยิ่งเป็นพระที่ได้จากคนในครอบครัวยิ่งมีคุณค่ามากกว่าค่านิยมอีกนะครับ
นับถือที่ความดี ไม่ใช่ที่รุ่นนิยม

ขอบคุณครับ :050:

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 02:09:28 »
มีเหรียญเหรียญนั่งเสือปี 2537  เหมือนกันเลยค่ะ
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 07:51:18 »
ถ้าความเห็นของผม..หลวงพ่อแช่ม ,หลวงพ่อเดิม (ถ้าแท้ๆนะ)... :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 08:45:15 »
สำหรับผมขอตอบว่าดีทุกองค์ครับ  เพราะที่เห็นๆ ก็มีแต่สร้างโดยพระสุปฏิปันโนทั้งสิ้น  ผมว่าดีหมดครับ เพราะพระสุปฏิปันโน  ก็เป็นพระสงฆ์สาวกของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยกันหมดทั้งสิ้น   เวลาเราจะแขวนก็ขอให้เราอาราธนาพระรัตนตรัย  ทั้งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  พร้อมกันทั้งองค์ 3  ผมว่าศักดิ์สิทธิ์สุดครับ

พระคุณของพระรัตนตรัยไม่มีประมาณ  จะหาสิ่งอื่นมาเทียบเท่าในสามโลกธาตุไม่มีอีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา