ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังใส่ตะกรุดที่เป็นทองแดง ระวังฟ้าผ่านะครับ  (อ่าน 6547 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
พอดีได้ยินว่า ตายทั้งผัวทั้งเมีย ฟ้าผ่าลงมา ระวังช่วงหน้าฝนนะครับ
แย่จัง สงสานจัง!! อย่าใส่เลยนะครับทองแดง ช่วงหน้าฝน ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ถ้าอย่างนั้น แขวนเหรียญทองแดง (พระเหรียญ) ก็ไม่รอดสันดรแน่ ฮิ
บางคนโดนฟ้าผ่า ดำเป็นตอตะโก แต่ไม่ตายสลบไปเท่านั้น
ดัน มาโดนหนามตำเท้า บาดทะยัก รับประทาน ตาย

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ใส่กรอบหรือเลี่ยมพลาสติกก็บ่..สื่อไฟฟ้าแล้วครับ  :058:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เรื่องที่ว่า ฟ้าจะผ่า ทองแดง เป็นความเชื่อที่ผิดๆครับ...

...จริงๆแล้วที่นำทองแดง มาทำเป็นสายล่อฟ้า เพราะทองแดงเป็นโลหะสื่อนำไฟฟ้าที่ดีเป็นอันดับ 3 ครับ

แต่ราคาถูกกว่าอีก 2 ชนิดเป็นอันมาก...

...โลหะตัวนำไฟฟ้าที่ดีที่สุดอันดับ 1 คือทองคำครับ

ชิพ IC บางประเภทที่สำคัญๆ จะมี 1 ขาที่เป็นทองคำครับ....

...โลหะตัวนำไฟฟ้าที่ดีที่สุดอันดับ 2 คือเงินครับ

สายสัญญาณชุดเครื่องเสียงราคาแพงๆ ข้างในจะเป็นโลหะชุบเงินครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ห้อยตะกรุดเพื่อจะให้แคล้วคลาดปลอดภัย ใยต้องกลัว พุทธคุณจะปกป้องรักษาพวกเราน่ะครับ
ปล.ขอบคุณที่มาเตือนน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณมากครับที่เล่าสู่กันฟังครับ เป็นความรู้ดีครับ  :054:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ผมห้อยตะกรุดไว้ที่รถเครื่อง  คาดเอว ใส่ตอนฝนตก ขี่มาปรามาน3ปีัยังไม่โดนซักทีแฮะ  หรือว่า...แคล้วคลาด  :095:

ผมว่าน่าจะจริงอย่างท่านโจรบอก    แต่ท่านเจ้าของกระทู้ก็หวังดี  ขอบคุณครับ 
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณนะครับที่เล่าสู่กันฟังนะครับ :009:
ยังงัยก็ระมัดระวังไว้บ้างก้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 09:23:58 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ MJ“lln ้มป่oJ”•—

• ทุติยะ
  • **
เก็บไว้เป็นความรู้ แหะๆ
ไม่ลืมไม่มีหรอก มีแต่ลืมช้ากับลืมเร็ว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ฟ้าผ่า ซะงั้น แขวนไดโอด ฟ้าไม่ผ่าแน่นอน ...  :004:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ

แต่ถ้าศึกษาความรู้ในพระพุทธศาสนาแล้ว  เราจะต้องเชื่อกฏแห่งกรรม

มนุษย์ดำรงอยู่ด้วยกรรม  มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นแดนตาย  มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์  เจริญก็ด้วยกรรม  หายนะก็ด้วยกรรมครับ

เช่น รถทัวร์ตกเหว  ทำไมคนบางคนรอด  คนบางคนตายครับ  ทั้งๆที่รถทัวร์ก็คันเดียวกัน  ตำแหน่งนั่งเผลอๆอยู่ติดกันด้วยซ้ำไปครับ  น่าคิดหรือเปล่าครับ   

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วครับ

อย่าคิดมากไปเลยครับ 
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณครับ แต่ผมใส่สร้อยเงิน เลี่ยมพระก็ตลับเงิน
แถมพระเป็นทองแดงด้วย อย่างนี้คงต้องระวัง
อิอิอิ เงินนี่นำไฟฟ้าได้ดียิ่งกว่าทองแดงเสียอีก :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
สงสัยต้องต่อสายดินแล้วล่ะเรา         :075: :075:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
อีกอย่าง ก็ระวังเรื่องการคุยโทรศัพท์กลางสายฝนนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นสายล่อฟ้านะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่50

• สัตตมะ
  • **
คงไปสาบานกับใครป่าวครับ ผมใส่เป็นสิบทั้งทอง เงิน ทองแดง แต่ผมไม่เคยกลัวครับเวลาฝนตก

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
เขาเรียกว่า ซวย น่ะครับ  :005:
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ CaSaNoVa

• ปัญจมะ
น่ากลัว

porvfc

• บุคคลทั่วไป
กลัวๆๆๆๆ กลัวฟ้าผ่า แขวนทุกวันเลย  จะโดนฟ้าผ่าไหมนี่ :074:ช่วงนี้ฝนตกบ่อยซะด้วยจิ น่ากลัวจัง กลัวฟ้าผ่าแล้วจาดำกว่านี้อีกง่ะ :002: :004:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
เรื่องที่ว่า ฟ้าจะผ่า ทองแดง เป็นความเชื่อที่ผิดๆครับ...

...จริงๆแล้วที่นำทองแดง มาทำเป็นสายล่อฟ้า เพราะทองแดงเป็นโลหะสื่อนำไฟฟ้าที่ดีเป็นอันดับ 3 ครับ

แต่ราคาถูกกว่าอีก 2 ชนิดเป็นอันมาก...

...โลหะตัวนำไฟฟ้าที่ดีที่สุดอันดับ 1 คือทองคำครับ

ชิพ IC บางประเภทที่สำคัญๆ จะมี 1 ขาที่เป็นทองคำครับ....

...โลหะตัวนำไฟฟ้าที่ดีที่สุดอันดับ 2 คือเงินครับ

สายสัญญาณชุดเครื่องเสียงราคาแพงๆ ข้างในจะเป็นโลหะชุบเงินครับ...

เชื่อพี่เขาเถอะครับ อาชีพพี่เขา

ส่วนตัวผมไม่กลับครับฟ้าผ่า  กลัวอย่างเดียว ป๊าด่า  เอิ๊กๆๆๆๆ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
พวกชอบสาบาน ให้ฟ้าผ่า ระวังให้ดี
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=

เชื่อพี่เขาเถอะครับ อาชีพพี่เขา

ส่วนตัวผมไม่กลับครับฟ้าผ่า  กลัวอย่างเดียว ป๊าด่า  เอิ๊กๆๆๆๆ

กลัวป๋าคนเดียวจริงหรอพี่โจ้ ... 24; 
ระวังนะ เดินคู่ พี่เอ็กซ์  ฟ้าจะผ่า  เพราะพี่ท่านสาบานไว้....ให้ฟ้าผ่าคนข้าง ๆ  05;

ส่วนตัว  เพราะไม่ชอบคำสาบาน เลยไม่กลัวฟ้าผ่า  36; 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 02:16:36 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เหะ ๆ

ตะกรุดผมทองเเดง ประมาณ 8-9ดอก

ใส่ลุยฝน ฟ้าผ่า

ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย ๆ

???

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สอบถามเรื่องตะกรุดหน่อยครับ   
ตะกรุด "ขุนกระบี่"  ตามรูป
สามารถห้อยที่เอวได้ไหม ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 06:23:07 โดย seaghost »
Seaghost

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เมื่อถึงที่ตายก็ต้องตาย
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
 อย่าคิดอะไรมากครับ
อย่าประมาทไว้ก็เป็นดีครับ
 :054:
สอบถามเรื่องตะกรุดหน่อยครับ   
ตะกรุด "ขุนกระบี่"  ตามรูป
สามารถห้อยที่เอวได้ไหม ครับ

ได้ครับผม  :001:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
          ขออ้างอิงกับงานที่ผมทำนะครับ สายล่อฟ้าเกือบทุกอันเป็นทองแดงล้วนๆ ฟ้ายังไม่ค่อยจะผ่าเลยครับ
          ควายที่อยู่กลางทุ่งนา ควายไม่มีโลหะเลย โดนผ่าสุกเกือบกินได้  ท่านครับ ผมว่าใส่อะไร รึ ไม่ใส่ หากจะโดน ก็ โดนไม่โดนก็ไม่โดนนะครับ เอาแน่ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 07:49:10 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เคยใส่พระ วัตถุมงคล 50องค์เดินผ่าน เครื่องตรวจโลหะไม่ดังแต่ดังกรรไกรตัดเล็บครับ (เรื่องจริง)
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ bravo

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา สังขารทั้งหลายทั้งปวง เป็นสิ่งไม่เที่ยงหนอ
  • ทุติยะ
  • **
  • ทุกสิ่งล้วนเกิดจากจิตหากจิตที่ฝึกดีแล้วย่อมนำมาสงบ
 :054:ผมเองเดินทางไปต่างประเทศ พกตะกรุดคาดเอวไปหลายดอกเหมือนกัน ผ่านเครื่องตรวจสบายๆ น่าอัศจรรย์ใจเช่นกันครับ :054:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ปกติผมจะใส่แหวนรุ่นสถาบัน

เวลาฝนตกผมถอดออกตลอดเลยครับ ไม่ชัวร์ กลัวฟ้าผ่าเหมือนกัน

ปล. มือถือก็ห้ามใช้เวลาฝนตกนะครับ นอกจากมือถืออาจจะเสียเพราะน้ำเข้าแล้ว มีโอกาสโดนฟ้าผ่าได้เช่นกัน

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
ขอบคุณครับ ที่เล่าสู่กันฟัง  :015:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ก็ระวังไว้ไม่เห็นแปลกใช่ไหมครับ 19; 19; 19;

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
คาดก็ตาย
  พกก็ตาย
ไม่คาดก็ตาย
  ไม่พกก็ตาย
      สรุปท้ายตายหมด