ผู้เขียน หัวข้อ: บรรยากาศพิธีพระราชทานเพลิงศพพระพุทธวิริยากร ( หลวงพ่อตัด ปวโร วัดชายนา )  (อ่าน 7569 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สืบเนื่องมาจากเมื่อวานนี้ 10 พฤษภาคม 2552 ได้มีพิธีพระราชทานเพลิงศพ พระพุทธวิริรากร ( หลวงพ่อตัด ปวโร ) วัดชายนา จ.เพชรบุรี ผมได้มีโอกาสไปร่วมพิธีมาด้วยเลยนำภาพบรรยากาศในงานมาฝากครับ

เส้นทางเข้าวัดครับรถติดกันยาวเหยียด คลื่นสาธุชนแห่มาไว้อาลัยหลวงพ่อเป็นครั้งสุดท้าย

บริเวณหน้าวัดครับ ไฟพระราชทานเพิ่งเข้าไปเมื่อซักครู่นี้เองครับ

คลื่นสาธุชนที่มาร่วมไว้อาลัยหลวงพ่อตัดครับ มากันด้วยใจจริงๆครับ

ชมโบสถ์วัดชายนาครับกำลังแต่งเติมอยู่ครับ

เมรุลอยชั่วคราวครับ กราบนมัสการหลวงพ่อตัดด้วยความอาลัยครับ

จะทยอยๆลงเรื่อยๆนะครับ รอชมภาพบรรยากาศเต็มๆจากท่านอชิตะครับผม

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
เสียใจค่ะต้องเสียเกจิดังๆไปอีกองค์

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
น้อมกราบแทบเท้าหลวงพ่อครับ  หลวงพ่อไปสู่แดนสงบ พักผ่อนสบายแล้ว  สาธุๆ

ขอบคุณมากครับ ท่านเก่ง  ค่อนข้างประหลาดใจนะครับ ที่เห็นท่านเก่งในแนว สะพาย ย่าม

ไอ่ผมก็คิดว่า ลูกศิษย์เจ้าคุณฯ วัดไหนซะอีก

เดินโชว์ตัวซะ สาวเพชรฯ มองกันคอเคล็ดเลยนะท่่าน  :005: :005:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 10:40:08 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณมากครับพี่เก่ง สิบทัศน์ ที่นำภาพมาให้พี่น้องชาวเวบบอร์ดได้ชมกันครับ ขอบคุณ  อิอิอิ นักข่าวแห่งเวบบอร์ดบางพระ :016: :015:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
บรรยากาศช่วงเย็นครับ ในภาพคือท่านเจ้าคุณพระเทพเมธาภรณ์ วัดสนามพราหมณ์ จ.เพชรบุรี

รองเจ้าคณะภาค ๑๔ (ธ.)

หลวงพ่อผล วัดหนองแขม ศิษย์ผู้น้องของหลวงพ่อตัด  ซึ่งในอดีตเคยร่วมทุกข์ร่วมสุขกัน ที่สำนักวัดเขากระจิวครับ

ท่านเป็นผู้ที่มีความใกล้ชิดและเป็นสหธรรมิกที่คุ้นเคยของพระเดชพระคุณหลวงพ่อตัด ครับ

(ขอบคุณภาพจากพี่เก๋ ลลย. ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 10:57:58 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
 :089:น้อมส่งหลวงพ่อตัดด้วยความอาลัยครับครับ :054: :054: :054:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
น้อมส่งหลวงพ่อตัดสู่สรวงสวรรค์ครับ
ขอบคุณนะครับสำหรับภาพบรรยากาศ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ก่อนพิธีฌาปนกิจจะเริ่ม มีฝนตกลงมาครับ...

แต่ผู้คนมากมายก็ทะยอยกันมาอย่างไม่ขาดสาย...

ก่อนเวลา 20.00น. ฝนก็หยุดตก(ซึ่งเป็นช่วงเวลาหมายกำหนดการพอดี)...

ก็เปิดให้ผู้ศรัทธาวางดอกไม้จันท์ เพื่อแสดงความอาลัยแด่หลวงพ่อเป็นครั้งสุดท้าย...

***********กราบนมัสการหลวงพ่อครับ*************

ปล.ขอบคุณภาพบรรยากาศ"ท่านเก่งครับ" (หนุ่มอัธยาสัยดี เป็นกันเองมากครับ)
ขอบคุณ"ท่านอชิตะ"ด้วยครับ ไปหลบอยู่มุมไหนไม่รู้ สงสัยใช้วิชาพลางตัวครับ อิอิอิ

• อัฏฐมะ
บรรกาศตอนสองทุ่มเศษ หลังจากที่ฝนตกอย่างหนัก  พิธีก็เริ่มขึ้นครับ

น้อมส่งหลวงพ่อสู่ทิพยสมบัติ ภูมิแห่งผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบครับ

ขอบคุณภาพจากพี่เก๋ ลลย. ครับ

พิธีการตอนเผาจริงเป็นไปอย่างเรียบง่ายครับ ไม่มีการละเล่นบันเทิง แต่ก็มีผู้ไปร่วมงานอย่างมากมาย

จนกระทั้งต้องมีการปรึกษาหารือกันว่า ฝนที่ตกหนักอาจทำให้ดินบริเวณที่ถมทำทางขึ้นอ่อนตัว คงจะให้ขึ้นวางดอกไม้จันไม่ได้

ตอนแรกที่การประกาศว่า จะมีเจ้าหน้าที่เดินแจกดอกไม้จันและอีกส่วนจะเดินเก็บไปว่างให้แทน ผู้ร่วมงานทั้งหมด

แต่สุดท้ายด้วยความเข้าใจในความรู้สึกของผู้มาร่วมงาน ทางเจ้าหน้าที่จึงตัดสินใจให้ทุกคนขึ้นไปวางดอกไม้จันได้ครับ

ใช้เวลานานพอดู แต่ก็เป็นไปด้วยความเรียบร้อยกับคลื่นมหาชนนับหมื่นคนในค่ำคืนวาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 11:24:49 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านสิบทัศน์ และท่านอชิตะ มากครับสำหรับภาพงานพระราชทานเพลิงศพ หลวงพ่อตัด...

...กราบนมัสการท่านด้วยความอาลัยครับ...

...ท่านเก่ง สุดยอดเลยครับ ได้ไปงานพระราชทานเพลิง ด้วย :016:...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการด้วยความอาลัย

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
รูปภาพเก่าๆของหลวงพ่อตัดและคณะสงฆ์วัดชายนาครับ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ผมก็ไปมาเช่นกันครับแต่ไปตอนพีธีก่อนที่จะเผาจริง คนมากมายจริงๆที่จอดรถห่างวัดไปเป็นกิโล แต่ทางวัดจัดรถรับส่งครับ เป็นที่น่าสังเกตุครับ ก่อนที่ผมจะเข้าไปในวัดไม่มีแผงพระมาตั้งเลย
แต่พอกลับออกมาประมาณ 5 โมง ตรึมเลยครับ ราคาก็ตามกระแสครับ แต่ผมไม่ได้เช่าไว้ครับ เพียงแต่ร่วมทำบุญกับทางวัดไปเท่านี้บารมีหลวงพ่อก็คุ้มครองแล้วครับ  แล้วอีกอย่างหลวงพ่อท่านแจกของดีมา สามอย่างครับ
หนึ่ง ทำความดี
สอง ไม่ทำความชั่ว
สาม  ทำจิตให้บริสุทธ์
ปล ผมก็ว่าผมอยู่แถวๆหน้าแล้วนะ แต่ผมไม่เห็นท่านต้นน้ำเลย สงสัยแอบไปคุยกับ สาวๆเพชรบุรีแน่ๆๆเลย  5555 งานเข้า

เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ...

" หน้ากุฏิ ในวันที่ไม่มีหลวงพ่อ "

รูปหล่อหลวงพ่อตัดประดิษฐานอยู่ด้านข้างกุฏิหลวงพ่อครับ

น้อมส่งหลวงพ่อด้วยความอาลัย

เจอพี่ๆใจดีในบอร์ดวัดบางพระของเรา ท่าน TTTUTTT ขอบคุณสำหรับผ้ายันต์หลวงพ่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
กราบนมัสการหลวงพ่อทุกรูปครับ
ขอบคุณภาพในงานสวยๆ ทุกๆมุม ทุกๆภาพครับ

ถึงหลวงพ่อจะละสังขารแล้ว แต่ความดีความเมตตาและบารมีของหลวงพ่อจะคุ้มครองลูกศิษย์ทุกๆท่านครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ท่านสิบทัศน์ กับ ท่านTTTUTTT เห็นกันชัดเจนไปเลยอ่ะนะ ว่าแต่งานนี้ไม่ได้ชัตเตอร์รูปท่านอชิตะมาด้วย เพราะว่าไม่มีใครเจอท่านอชิตะเลย ภารกิจครั้งนี้เลยไม่สำเร็จ :075:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณท่านสิบทัศน์ ท่านอชิตะ ท่านปฐมศักดิ์ สำหรับรูปภาพในงานหลวงพ่อตัด และขอกราบนมัสการหลวงพ่อและขอแสดงความอาลัยยิ่ง หลวงพ่อจะคงอยู่ในใจพวกเราตลอดไปค่ะ :054:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ด้วยรักเเละอาลัยครับ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
น้อมส่งหลวงพ่อสู่สวรรค์
ขอบคุณทุกท่านที่นำรูปมาให้ชมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณพี่เก่งสำหรับภาพบรรยากาศงานของหลวงพ่อท่านนะครับ
ขอน้อมส่งดวงวิญญานหลวงพ่อด้วยความเคารพครับ สาธุ :054:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

น้อมส่งหลวงพ่อสู่สรวงสวรรค์ พระผู้ปฏิบัติชอบ... :054:

ขอบคุณพี่น้องเวบวัดบางพระที่ไปร่วมงานและภาพบรรยากาศงานด้วยครับ... :015:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับภาพบรรยากาศ ครับ
กราบหลวงพ่อ ด้วย ครับ สาธุ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เห็นท่านเก่งเปรยๆอยู่เหมือนกันว่าจะไป  ได้ไปจริงๆ ก็อนุโมทนาบุญด้วยนะครับที่ได้ไปร่วมงานครับ

ผมไม่ได้ไปครับ เพราะค่อนข้างไม่สะดวกอย่างมาก  ก็ได้แต่อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่ได้นำข้อมูล รูปภาพมาให้ชมกันครับ

อนุโมทนาบุญกับท่านเก่ง ท่านวร  พี่ปอร์จัง พี่เมฆ พี่ปฐมศักดิ์ด้วยครับ

ปล.ขอบคุณพี่เมฆนะครับสำหรับพระหลวงพ่อตัดที่มอบให้ผมเมื่อครั้งนั้น  ไม่มีใครคิดว่าท่านจะจากไปเร็วจริงๆครับ

น้อมส่งพระเดชพระคุณหลวงพ่ออย่างสุดใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 01:42:10 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอขอบคุณที่นำรูปของหลวงพ่อมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
...กราบนมัสการหลวงพ่อตัดด้วยความอาลัยค่ะ...

ขอบคุณ คุณสิบทัศน์ คุณปฐมศักดิ์ คุณอชิตะ ที่นำภาพมาให้ชมกันนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 02:34:06 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
 :054:น้อมส่งหลวงพ่อตัดด้วยความอาลัยยิ่งครับครับ :054:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบหลวงพ่อ ด้วยความอาลัยครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่นำรูป มาแบ่งบันให้ชม นะคราบ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
น้อมอาลัยหลวงพ่อครับ   ขอบคุณภาพบรรยากาศในงานมากครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
เป็นการสูญเสียครั้งยิ่งใหญ่อีกครั้งครับ ที่ท่านหลวงพ่อมามรณะภาพไป
ขอบคุณสำหรับภาพนะครับ

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
กราบนมัสการหลวงพ่อด้วยความอาลัยค่ะ
มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เมื่อหลวงพ่อ ลงมาจุดติ คนบนโลก ได้พระอริยสงฆ์ พระแท้ลงมาโปรดฉันใด
เมื่อหลวงพ่อกลับขึ้นไป เหล่าเทพดา ครูบาบนนั้นก็ แซ่ซ้องสรรเสริญ คุณความดี และ เปรมปรีต้อนรับ
พระอริยสงฆ์ กลับคืนสู่เบื้องบนอีกครั้ง เราเคยมองเวลาหลวงพ่อเปิ่นท่าน จากพวกเราบนพื้นพิภพนี้ ไปยังเบื้องบน
บางคนคิดว่าหะหะ สบายละหลวงปู่ไม่อยู่ แต่ปล่าวเลย ท่านยิ่งสะดวกต่อการดูแลปกครองปกป้องคุ้มครองศิษย์รักของท่านทุกคน

และหลวงพ่อตัดของพวกเรา ท่านก็ มองเราจากบนนั้น เราก็ปฏิบัติบูชา ธรรมบูชา ศีลบูชา ทำสิ่งดีถวายท่านได้เช่นเดิม กายเนื้อไม่คง
แต่กายแท้ยัง พี่น้องบางพระ ร่วม กราบนมัสการ หนึ่งในพระอริยสงฆ์แห่งประเทศไทย หลวงพ่อตัดปวโร แห่งวัดชายนา ด้วยอาลัยครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ขอให้ท่านหลวงพ่อตัด ปวโร คุ้มครองคนดีด้วยนะครับขอให้ทุกๆคนปลอดภัย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ร่วมไว้อาลัยด้วยครับ ...  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2552, 08:47:50 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »