ผู้เขียน หัวข้อ: พระบรมสารีริกธาตุ  (อ่าน 1459 ครั้ง)

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
พระบรมสารีริกธาตุ
« เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:23:58 »
นำมาให้ชมแล้ว มีเรื่องจะรบกวนถาม  ถ้าผมจะนำมาประมูลให้กับท่านที่มีความประสงค์ที่จะได้ ท่านๆสมาชิกชาวบางพระมีความเห็นว่าอย่างไร
ถ้าเห็นด้วยผมจะเปิดประมูล แล้วเงินที่ได้ผมจะนำไปซื้อ กระดาษทิสชู่/แอลกอฮออล์ ไปถวายพระที่วัดบางพระ ซึ่งผมตั้วใจใว้ว่าจะไปที่วัดวันอาทิตย์ที่ 17 นี้อะครับ
ก็เลยอยากถามความเห็น  ซึ่งพระบรมสารีริกธาตุ ในรูปนี้ผมได้ไปรับมาจากวัดสังฆทาน เมื่อวันที่ 10/5/2552 ที่ผ่านมา
แล้วขอถามอีกนิด ว่าถ้าจะเลี่ยมกรอบขึ้นคอจะได้มั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2552, 10:26:09 โดย hangman69 »
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ตอบ: พระบรมสารีริกธาตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:45:44 »
ความคิดส่วนตัวนะครับ  (ไม่น่าทำครับ)

ประเมิลมูลค่าและคุณค่าไม่ได้

คุณไปขอรับ พระบรมสารีริกธาตุ เพราะศรัทธามิใช่หรือครับ

เพื่อบูชา

มิใช่ไปขอรับมาเพื่อประมูล
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:49:26 »
ไม่น่านำมาประมูลครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:51:47 »
ผมว่าไม่สมควรอย่างยิ่งครับ

เจตนาทางวัดต้องการให้ผู้รับได้นำไปประดิษฐานไว้ที่บ้าน เพื่อนอบน้อมสักการะ และเป็นการระลึกถึงพระคุณอันประเสริฐของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จะได้เร่งภาวนาปฏิบัติธรรมยิ่งขึ้นครับ

พระบรมสารีริกธาตุ เป็นของบริสุทธิ์ เพราะเป็นส่วนหนึ่งของพระวรกายของพระพุทธเจ้าที่ยังทรงดำรงพระชนม์ชีพอยู่  

ขอให้ไตร่ตรองดีๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2552, 10:52:46 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 11:08:27 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 11:22:03 »
พระบรมสารีริกธาตุไม่ใช่วัตถุมงคลหรือของขลัง ครับ
เป็นส่วนหนึ่งขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นของสูงครับ
เรามีบุญวาสนาได้ท่านมาอยู่ด้วย ก็นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมากๆแล้ว
ที่ท่านอยากมาอยู่กับเราด้วย ผมคิดว่าของแบบนี้ตีค่าเป็นเงินต่อให้มากมายเพียงใด
ก็ไม่คู่ควรกันครับ ไม่น่าจะนำท่านมาประมูลนะครับ
มีหลายแนวทางที่จะซื้อกระดาษและอุปกรณ์ต่างๆมาถวายพระอาจารย์ท่านครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 11:33:02 »
เห็นด้วยกับพี่น้องทุกท่านนะครับ...

เจตนาของท่านhangman69 อาจจะตั้งใจเพื่อที่จะทำบุญซื้อของถวายพระอาจารย์...

....แต่ว่าสิ่งที่นำออกมาประมูล มันดูจะไม่สมควรนัก....

...พระบรมสารีริกธาตุ เป็นสิ่งแทนองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ซึ่งหาที่เปรียบมิได้

ไม่ใช่สิ่งที่นำมาตั้งราคาค่างวด......

....ควรค่าที่จะวางอยู่ที่หิ้งบูชาพระ หรือแท่นที่วางพระประธานเพื่อแทนองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า...

....การทำบุญมีหลายวิธีครับ....

...เลือกในสิ่งที่เหมาะสมนะครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 06:52:29 »
ลองหาวิธีใหม่ที่จะทำบุญดีกว่าครับ ของแบบนี้ไม่สามารถมาใช้การประมูลได้ครับ (ของศักดิ์จะอยู่กับผู้มีบุญทำกรรมดีครับ)

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 08:40:30 »
เจตนาของท่านhangman69 คือต้องการเอาเงินทำบุญจริงๆ
แต่การเอาวัตถุมงคลมาทำอย่างนี้ไม่เหมาะสมเท่าไหร่ครับ
แต่ก็ต้องขอบคุณท่านhangman69ที่มีจิตใจงดงามยิ่งนักครับ

ส่วนการนำมาขึ้นคอนั้น ผมว่าทำได้ครับ ของที่เราเคารพบูชากราบไว้ ไม่ว่าจะอะไร เป็นใครเราก็สามารถทำได้ครับ
รูปพพ่ออม่ปู่ย่าตายาย เรายังเอามาขึ้นคอได้เลยครับ ชายผ้าถุงของแม่ยังขึ้นคอได้เลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:53:30 »
เป็นเจตนาดีที่จะนำเงินส่วนนั้นไปทำบุญนะครับ

แต่ไม่เหมาสมที่จะนำมาประมูลนะครับ :060:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 05:50:57 »
ขอให้ไตร่ตรองดีๆนะครับ...การทำบุญมีหลายวิธีครับผม