ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดดอกนี้ มีฉายา หนึ่งเดียวที่หลวงพ่อตั้งใจทำให้  (อ่าน 13686 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ถ้าเอ่ยถึง ตะกรุดวัดชายนา ต้องถือว่า เป็นวัตถุมงคลอันดับหนึ่งที่ทำให้ทุกคนรู้จักชื่อ หลวงพ่อตัด วัดชายนา

ประสบการณ์ในช่วงปี ๔๖ - ๔๘  เป็นที่ชัดเจนมาก จากปากต่อปากที่ได้เห็นกับตาถึงพุทธคุณของตะกรุด ทั้งที่ไม่ระคายผิวและมหาอุด

จากหลวงพ่อที่ไม่มีใครรู้จักประวัติ ว่าท่านชื่อสกุลเดิมอะไร บวชกับใคร ที่ไหนเมื่อไร  รูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร  หลวงพ่อไม่เคยบอก

ไม่ให้สัมภาษณ์ลงปกหนังสือพระเครื่อง ทุกอย่างยังคงเดิมเป็นพระของชาวบ้าน เป็นสาวกของพระพุทธเจ้า

แต่ด้วยประสบการณ์ที่มากขึ้นๆ ทำให้ทุกคนรู้จักหลวงพ่อตัด ทั้งๆ ที่ไม่มีสื่อไหนจะเผยแพร่เรื่องราวอย่างต่อเนื่องได้

กล่าวได้ว่า ตะกรุด คือ วัตถุมงคลหลักของวัดชายนา เป็นที่รู้จักก่อนเหรียญรุ่นแรกเสียด้วยซ้ำ

ในบรรดาตะกรุดที่หลวงพ่อแจก นับตั้งแต่สมัยแรกๆ ที่พระในวัดชายนาได้ลอนำกระป๋องน้ำอัดลมมา ผ่า ขูดสีออกแล้วลนไฟ

จารอักขระแล้วนำไปให้หลวงพ่อปลุกเสก  จากนั้นก็ใช้กันมา แจกลูกศิษย์บ้างตามโอกาส ประสบการณ์ก็ชัดเจน ไปโดนฟัน โดนยิงไม่เป็นไร

นับจากนั้นตะกรุดแบบต่างๆ ก็เกิดขึ้นตามมาในยุคแรก ตั้งแต่ตะกรุดเตา ตะกรุดคู่ชีวิต ตะกรุดนะกระทืิบหอ  นะหน้าทอง ยันต์ตรีฯ

ตะกรุดเสาร์ห้า -ห้าเสาร์ ตะกรุดมนต์จินดามณี ตะกรุดพระเจ้า ๑๖ พระองค์ และอีกมากมาย

ซึ่งล้วนแต่เป็นที่สะสมบูชาของศิษย์วัดชายนาแทบทั้งสิ้น

ในบรรดาตะกรุดทั้งหมด ล้วนแต่มีพระอาจารย์รองเป็นผู้จารอักขระคาถาถาและเขียนยันต์ตามที่หลวงพ่อได้ถ่ายทอดให้

แต่มีตะกรุดอยู่แบบหนึ่ง ที่หลวงพ่อตั้งใจทำให้เอง จารเอง ม้วนเอง เสกเอง

ทุกขั้นตอนเสร็จสิ้นก่อนสังฆกรรมสวดญัตติฯ

ผู้ที่จะได้ตะกรุดนี้ คือผู้ที่เป็นสัทธิวิหาริกหรือบวชโดยมีหลวงพ่อเป็นพระอุปัชฌาย์ 

ผู้บวชจะได้ตะกรุดฉายา รูปละ ๑ ดอก

เป็นตะกรุดที่หลวงพ่อตั้งใจทำให้ลูกศิษย์ของท่านอย่างเต็มที่  ของใครของคนนั้นจะให้คนอื่นคงไม่ได้และไม่เหมาะสม

เพราะมีชื่ือหรือฉายาของผู้บวชจารอยู่ในตะกรุด เป็นตะกรุดที่ศิษย์ทุกคนต่างหวงแหนและภูมิใจอย่างยิ่ง

กล่าวได้ว่า ตะกรุดฉายาเป็นตะกรุดหนึ่งเดียวที่ไม่ต้องขอให้หลวงพ่อจารให้ แต่หลวงพ่อตั้งใจทำให้โดยความสมัครใจ

และทำให้ในพิธีกรรมที่ศักดิ์สิทธิ์ ในโบสถ์อันเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์  นับเป็นสมบัติล้ำค่ายิ่ง

ถ้ามีศิษย์คนไหนไปขอพระจากหลวงพ่อ ท่านจะถามว่า "เอ็งมีตะกรุดฉายาไหม? ถ้ามีนั้นพอแล้ว ดอกเดียวครอบจักรวาล"

"ไม่ต้องหาอะไรอีกแล้ว ทำให้ครบทุกท่างแล้ว  "

ตะกรุดฉายาไม่มีการเปลี่ยนมือให้บูชาครับ  อย่าได้หลงคำลวงของใคร  ผู้เป็นเจ้าของคือผู้มีฉายาในตะกรุดนั้นคนเดียว

จะพอเก็บรักษาได้คือให้ลูกในใส้เก็บรักษาไว้ครับ

ตะกรุดชนิดนี้จึงเป็นตะกรุดที่จะเห็นได้ในคอของศิษย์วัดชายนาเท่านั้น และไม่แน่ใจว่ามีสำนักไหน สร้างตะกรุดเฉพาะบุคคลแบบนี้อีกหรือไม่

มาชมตะกรุดกันครับ

ภาพแรกเป็นลักษณะของตะกรุดในบางยุคจะเป็นตะกั่วล้วน เบอร์ ๒๒ ในบางยุคจะเป็นแผ่นตะกั่วปนเงินมีความขาวมากขึ้น

ขนาดตะกรุดประมาณ ๓ นิ้ว  ด้านในจารอักขระคาถาและฉายาของเจ้าของตะกรุดครับ  ถ้าหลวงพ่อตั้งฉายาให้ ประมาณว่า

อชิโต , ชวนจิตฺโต, ด้านใจตะกรุดก็จะจารฉายานั้นๆ ตามที่พระสงฆ์จะทำสังฆกรรมสวดญัตติฯให้สำเร็จเป็นพระภิกษุ ในเวลาต่อมา

ส่วนด้านนอกของตะกรุดหลวงพ่อจะจารฉายาของหลวงพ่อและอักขระคาถา ลักษณะการจารแบบหวัดเหมือนลายกอหญ้า

ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของพระเกจิอาจารย์ที่จะมีจริตอุปนิสัยไปในด้านคงกระพัน-มหาอุด ครับ

ตะกรุดฉายามีจำนวนการสร้างเท่ากับจำนวนสัทธิวิหาริกที่บวชกับหลวงพ่อ ซึ่งมีบัญชีสัทธิวิหาริกกำกับไว้ชัดเจนครับ

แต่ลักษณะตะกรุดจะมีความแตกต่างกันไปบ้างตามยุคสมัยที่หลวงพ่อจะทำให้

ถึงวันนี้ ใครจะตามหาตะกรุดยุคแรกๆ ที่หลวงพ่อปลุกเสก ให้ได้มากมายแค่ไหน

แต่ความพิเศษของตะกรุดฉายายังคงเป็นเพชรที่มีคุณค่าในใจศิษย์วัดชายนาทุกคน

เพราะทุกครั้งที่มองตะกรุดฉายาทุกคนต่างมองเห็นถึงคำสอนให้เป็นคนดี

ที่หลวงพ่อจะพร่ำสอนพระใหม่่ของท่านทุกเย็นตั้งแต่วันที่บวชเป็นพระ สิ่งนี้มีค่าสำหรับศิษย์ุืทุกคนซึ่งคุณค่าดังกล่าวแฝงอยู่ในตะกรุดฉายา

ของหลวงพ่้อตัด วัดชายนา ครับ

มีเกร็ดน่่สนใจเกี่ยวกับความเชื่อในเรื่องการนำพระเครื่องหรือวัตถุมงคลใส่ไปในบาตรตอนที่พระจะบวชครับ

มีความเชื่อว่า ถ้านำพระเครื่องหรือของดีใส่ในบาตรพระใหม่ตอนบวชจะทำให้พระเครื่องมีความขลัง ศักดิ์สิทธิ์ขึ้นหรือกลับมาขลังอีก

จริงๆแล้ว หลวงพ่อเคยตอบแบบอารมณ์ดีว่า ตอนสวดญัตติฯเขาก็บอกว่า ให้คนบวชชื่อนี้ เท่านั้นสำเร็จเป็นพระ

เขาเจาะจงที่จะสวดให้นาคเป็นพระ ไม่ได้เกี่ยวกับพระเครื่อง ใครจะไปสวดญัตติให้พระพุทธเจ้าได้กันละ ??

07; 07; 07;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2552, 09:32:41 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เป็น "ของดี" ที่พระอุปชาย์ท่านตั้งใจทำให้ศิษย์จริงๆครับ
ขอบคุณพี่เมฆมากๆครับที่ได้นำเรื่องราวของตะกรุดฉายามาให้ชมกันครับ  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
สุดยอดเเล้วครับ ๆ

หลวงพ่อตัด ปวโร  ตะกรุดนี้ ชั้น1เลย

ขอกราบนมัสการหลวงพ่อครับ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ แบงค์ตลาดพลู

• ถึงเมาเหล้าแต่เรายังเมารัก สุดจะหักห้ามจิตคิดไฉน ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่ เมาใจนั้นประจำทุกค่ำคืน...
  • ตติยะ
  • แบงค์ตลาดพลู
    • MSN Messenger - thanaruk-dekhong_thekops@hotmail.com
 :053: โอ้โห สุดยอดแล้วครับ ใครมีหวงแน่นนอน
อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย     ชนะตนนั่นแหละ เป็นดี

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุดยอดเลย ครับ นี่แหละตำราโบราณของแท้ ตะกรุดแบบ นี้ ได้เฉพาะบุคคล
ขอบคุณข้อมูลพี่มาก ครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณครับพี่เมฆ เล่าเรื่องได้ละเอียดมากจริงๆ
หลวงพ่อท่าน เมตตาจริงๆครับ เสียดายที่ผมไม่มีโอกาสได้ไปกราบท่านเลย
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สาธุ เป็นบุญตาจริงๆครับท่าน..

...ขอบคุณท่านอชิตะมากนะครับ ที่นำภาพตะกรุดฉายา และประวัติการสร้างมาให้ศึกษากันครับ  :016:....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
สุดยอด ทั้งตระกรุดและความรู้ครับเมฆ :016:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เป็นของดีคู่กายศิษย์จริงๆครับท่านอชิตะ ยินดีด้วยนะครับ สุดยอดจริงๆครับ ประวัติพร้อมรายละเอียดแน่นปึ้ก  :001:

เรื่องตะกรุดฉายา ผมเคยอ่านผ่านสายตามาบ้าง ในสมัยของพระพุทธวิถีนายก ( หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว ) ก็มีการทำตะกรุดฉายาเฉกเช่นเดียวกันครับ แต่ปัจจุบันไม่ทราบว่ายังมีผู้สืบทอดต่อหรือไม่ คงจะกล่าวเล่าขานเป็นตำนานสืบไปครับ  :001:

ขอบคุณท่านอชิตะมากครับผม  :001:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณมากๆครับที่ได้นำเรื่องราวของตะกรุดฉายามาให้ชมกันครับผมมม.......... :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สุดยอดเลยครับขอบคุณพี่เมฆครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณข้อมูลครับ...

บางคนชอบถามว่ามีโค๊ดมั๊ย ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่นะ...

ผมบอกได้คำเดียวครับว่า "ไม่สำคัญ" ...

ของที่ท่านทำแจกไม่มีโค๊ดหรอกครับ ยิ่งถ้าได้รับกับมือแล้ว หายห่วง...

ดอกเดียวก็พอ ถ้าท่านศรัทธาจริง...{^_^}...

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
ของดีอีกแล้ว รู้ไว้จะได้ล่ะ -*- ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่มอบให้  :054:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ความรู้แน่นปึ้กเลย       ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ    :053:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
หมดหลวงพ่อแล้วตะกรุดฉายาจะหมดตามหรือเปล่าเน้อ....
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

บุคคลที่ได้รับตะกรุดฉายานี้  เห็นตะกรุดของตนคราใด  ใจปลื้มปิติกับบุญบวชในครั้งนั้นที่ได้ประพฤติตน ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ปฏิบัติตรงคำสอนของพระบรมสัมมาสัมพุทธเจ้า  มีอานิสงส์แห่งบุญนี้ถึง 64 กัปป ทีเดียวครับ

สาธุ สาธุ  อนุโมทามิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2552, 05:21:38 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ kongkeha

• ตติยะ
    • อีเมล
โอ้โห ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเลี่ยมทองเลย เอาแบบว่าไม่ให้ใครแต่เลย

หุหุ

สนุกกับพระเครื่องและดนตรี นี่แหละความสุขของผมแล้ว

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ข้อมูลแน่นปึ๊ก ตามสไตล์อชิเลยน่ะครับ แต่ว่าดอกเดียวที่ไม่เหมือนใคร ดูเข้มขลังมากๆเลยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา