ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญนั่งราหูรุ่นแรกคับ!!  (อ่าน 2868 ครั้ง)

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
เหรียญนั่งราหูรุ่นแรกคับ!!
« เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 12:37:21 »

รบกวนพี่ๆอีกครั้งนะครับ ช่วยดูเหรียญนี้ให้ผมทีครับ ว่ารุ่นนี้จริงหรือเปล่า วอนผู้มีความรู้โปรดชี้แจงแถลงไขให้ด้วยเถอะครับ.. ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้จริงๆ ขอบพระคุณจริงๆจากใจครับ.. 

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ตอบ: เหรียญนั่งราหูรุ่นแรกคับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 07:47:18 »
เหรียญนี้แท้ครับ ผิวเหรียญสวยด้วยครับ :053: :015:

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
ตอบ: เหรียญนั่งราหูรุ่นแรกคับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 09:43:31 »
เหรียญนี้แท้ครับ ผิวเหรียญสวยด้วยครับ :053: :015:
ขอขอบพระคุณลุง amazing2511 เป็นอย่างสูงครับ ที่ได้ให้คำยืนยันทำให้กระจ่าง ถ้าหากมีเหรียญรุ่นไหนที่ผมสงสัยหรือไม่ทราบที่มาอีก ผมขอรบกวนลุงช่วยดูให้ผมอีกนะครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ... :054: :054: 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 09:56:04 »
สวยมากครับ ...  :016:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 10:49:09 »
สวยงดงามมากครับ น่าจะเลี่ยมพลาสติกนะครับ เพื่อป้องกันการสึกอ่ะครับ :001: :001: :016: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2552, 10:51:11 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 11:03:05 »
สวยครับสภาพเหรียญเดิมๆเลย
 :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 12:15:26 »
เป็นเหรียญ  องค์แรก  ที่ ผมใด้มากับมือ  หลวงพ่อเปิ่น เลยครับ  ตั้งแต่ ปีที่ออก 2525  ผมใส่ จนสนิมเขียวขึ้นเลย ตอนรุ่นๆ

เลยเอาไป ชุบทอง เลี่ยมกรอบเอาใว้เลย  สวยไปอีกแบบ

บางคนยังต่อว่าผมเลย  เอาไปชุบ  เสียราคาหมด   ผมตอบไปดังๆ เลยว่า

ผมเอาใว้ บูชา  ไม่ใด้ เอาใว้ขาย  ของๆผม  อยู่กับผม  แล้วยิ่งใด้มากับมือ หลวงพ่อเองด้วย  อย่าหวังเลยครับ ที่จะเอา จากผมไป

ดีใจด้วยครับ  ที่ใด้ เหรียญ แท้ๆ ใว้ บูชา  รักษาใว้ ดีดี น๊ะครับ

ผมมี ประสบการณ์ กับเหรียญนี้ มาแล้ว  สมัยเรียน ช่างกล   ถึงขนาด จ่อยิงผมไม่ออก นั่นละครับ(ห่างกัน ประมาณ 5 เมตร)

ยิงแล้ว ขัดลำกล้อง เขากระชากยิงอีก ก็ไม่ออก (ไม่รู้ว่า ปืนโหล รึลูกเขาด้าน ผมจึงรอดมาใด้)

วันนั้น ถ้าเขายิงออก  ไม่รู้วันนี้  ผมจะมาใด้ นั่งพิมพ์ แบบนี้ รึเปล่า  นึกแล้ว ยังขนลุก อยู่เลยครับ

ตอนนั้น ผมก็แค่ สักน้ำมัน ทั้งหลวงพ่อเปิ่น ทั้งหลวงพี่ต้อย  และ หลวงพี่ติ่ง  และห้อยเหรียญ นั่งราหู เนี่ยละครับ เหรียญเดียวเลย

สาธุ  บารมี หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ทุกๆท่านครับ :054: :054: :054:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 01:16:21 »
เป็นเหรียญ  องค์แรก  ที่ ผมใด้มากับมือ  หลวงพ่อเปิ่น เลยครับ  ตั้งแต่ ปีที่ออก 2525  ผมใส่ จนสนิมเขียวขึ้นเลย ตอนรุ่นๆ

เลยเอาไป ชุบทอง เลี่ยมกรอบเอาใว้เลย  สวยไปอีกแบบ

บางคนยังต่อว่าผมเลย  เอาไปชุบ  เสียราคาหมด   ผมตอบไปดังๆ เลยว่า

ผมเอาใว้ บูชา  ไม่ใด้ เอาใว้ขาย  ของๆผม  อยู่กับผม  แล้วยิ่งใด้มากับมือ หลวงพ่อเองด้วย  อย่าหวังเลยครับ ที่จะเอา จากผมไป

ดีใจด้วยครับ  ที่ใด้ เหรียญ แท้ๆ ใว้ บูชา  รักษาใว้ ดีดี น๊ะครับ

ผมมี ประสบการณ์ กับเหรียญนี้ มาแล้ว  สมัยเรียน ช่างกล   ถึงขนาด จ่อยิงผมไม่ออก นั่นละครับ(ห่างกัน ประมาณ 5 เมตร)

ยิงแล้ว ขัดลำกล้อง เขากระชากยิงอีก ก็ไม่ออก (ไม่รู้ว่า ปืนโหล รึลูกเขาด้าน ผมจึงรอดมาใด้)

วันนั้น ถ้าเขายิงออก  ไม่รู้วันนี้  ผมจะมาใด้ นั่งพิมพ์ แบบนี้ รึเปล่า  นึกแล้ว ยังขนลุก อยู่เลยครับ

ตอนนั้น ผมก็แค่ สักน้ำมัน ทั้งหลวงพ่อเปิ่น ทั้งหลวงพี่ต้อย  และ หลวงพี่ติ่ง  และห้อยเหรียญ นั่งราหู เนี่ยละครับ เหรียญเดียวเลย

สาธุ  บารมี หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ทุกๆท่านครับ :054: :054: :054:

ประสบการณ์พี่ดีมากเลยครับ.. ผมรับรองผมจะเก็บรักษาเหรียญนี้ให้ดีที่สุดครับ ขอบพระคุณพี่ชาญจริงๆจากใจ  :054: :054:   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2552, 01:17:05 โดย RaChⒶÑⒶKRaK♡ »

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 01:18:04 »
 :074:งามดีแท้........... :015: :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 03:40:18 »
ยินดีด้วยครับ เหรียญสวยงามครับ เดิมๆเลย... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 08:02:47 »
เหรียญงามมากเลยครับยังกริบอยู่เลย เก็บรักษาดีๆนะครับ สุดยอดเลยครับ เยี่ยมๆๆ  :015:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 10:15:16 »
เหรียญสวยแชมป์เลยนะครับเนี้ย ใหม่มากๆเลยครับ ได้รับกับมือหลวงพ่อด้วย สุดยอดครับท่าน รักษาให้ดีนะครับ ยินดีด้วยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 11:27:53 »
สุดยอดมากครับเหรียญนี้ :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 11:52:15 »
ยินดีด้วยนะครับ ได้เหรียญดีเก็บไว้บูชาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2552, 11:52:29 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:28:01 »
เหรียญนี้เป็นเหรียญแท้ครับ มีอยู่สามชนิดครับ(เท่าที่ผมเห็นมานะครับ) คือ ทองแดง เงิน แบบถมยาเคลือบพาลสติกมีหลายสีเท่าที่เห็นมี สีแดง สีเขียว สีทอง ออกเมื่อ วันที่ที่10 ธค 2525 รุ่นมีการลองยิงที่นอกวัดลูกปืนไม่ออกสักเม็ด เรื่องอื่นๆมีอีกมากเรื่องทางรถก็มีครับ คือผมให้เหรียญทองแดงให้เพื่อนไปใช้ เพื่อนผมก็ไปให้ลูกชายของเขาใช้ วันหนึ่งลูกชายซิ่งมอเตอร์ไซร์ชนกับปิ๊กอับอย่างแรงรถมอเตอร์ไซร์พังทั้งคัน แบบไม่หน้าเชื่อว่าจะรอด มีแต่แผลถลอกนิดเดีวยเสื้อผ้าขาดหมดบาดเจ็บเล็กน้อยครับ เหรียญหลวงพ่อหายในที่เกิดเหตุ ยังมีอีกเยอะครับ 31; 31; 31;

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:46:16 »
ขอร่วมด้วยครับ :054:

เหรียญนี้เป็นเหรียญแท้ครับ มีอยู่สามชนิดครับ(เท่าที่ผมเห็นมานะครับ) คือ ทองแดง เงิน แบบถมยาเคลือบพาลสติกมีหลายสีเท่าที่เห็นมี สีแดง สีเขียว สีทอง ออกเมื่อ วันที่ที่10 ธค 2525 รุ่นมีการลองยิงที่นอกวัดลูกปืนไม่ออกสักเม็ด เรื่องอื่นๆมีอีกมากเรื่องทางรถก็มีครับ คือผมให้เหรียญทองแดงให้เพื่อนไปใช้ เพื่อนผมก็ไปให้ลูกชายของเขาใช้ วันหนึ่งลูกชายซิ่งมอเตอร์ไซร์ชนกับปิ๊กอับอย่างแรงรถมอเตอร์ไซร์พังทั้งคัน แบบไม่หน้าเชื่อว่าจะรอด มีแต่แผลถลอกนิดเดีวยเสื้อผ้าขาดหมดบาดเจ็บเล็กน้อยครับ เหรียญหลวงพ่อหายในที่เกิดเหตุ ยังมีอีกเยอะครับ 31; 31; 31

เชื่อพี่yout เต็มร้อยเลยคับเหรียญนี้บังไฟได้ (กันลูกปืน)เพราะเคยถ่ยถ่ายมาแล้วยังไงก็มีด :089: 

ตามลิงค์นี้เลยครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,6676.0.html

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 01:03:13 »
สวยคมเชียว ดีใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 06:04:35 »
ต้องงัดออกมาใช้แล้วครับ เพิ่งนึกได้ว่าเราก็มีอยู่เหรียญนึง เพราะเท่าที่ฟังมาประสบการณ์เยอะจริงๆครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 06:31:06 »
สวยงามทั้งนั้นเลยครับ  :052: