ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดของฤาษีองค์นี้ครับ  (อ่าน 5722 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
  เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา
เดินผ่านศูนย์พระเครื่อง
   พบฤาษีหล่อบูชาองค์หนึ่งเห็นว่างามดีเลยเปลี่ยนบูชามา  อยากทราบรายละเอียดนะครับ
ที่เปลี่ยนมาเพราะว่าชอบการออกแบบ

เห็นว่าเป็นของหลวงพ่อสมชาย อยู่ทางชัยนาท
  พิธีน่าจะดีเพราะว่าในกล่องพบถั่วงา
ที่โปรยเวลาทำพิธี
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สวยครับพี่ แบบนี้ผมก็พึ่งเคยเห็นเหมือนกันครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
สวยครับผม

เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน

:016: :015:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
งามโดนใจครับ   ถ้าเป็นของหลวงพ่อสมชายอย่างท่านว่าจริงๆ  ถ้าไม่ผิดเคยเห็นในนะโมนะครับ  รอผู้รู็้ :009:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
สวยงามครับ ไม่เคยเห็นเหมือนกันเพิ่งเคยนี่แหละครับ สวยมาก   :016: :015:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
งามโดนใจครับจริงๆครับท่าน........ :002:

ออฟไลน์ เด็กด้อยความรู้

• ตติยะ
  • อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา
รอผู้รู้ต่อไปครับท่าน !!~

สวยงามจิง ๆ ครับ
ใหญ่มาจากไหน ก็เล็กกว่าโลง

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
อยากเห็นง่า ครับ
ทำไมไม่เห็นรูปหว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สวยมากเลยเคยเห็นอยู่เหมือนกันครับในหนังสือพระเล่มนึงครับ
เห็นเค้าบอกว่าเป็นองค์นี้เป็นพิมพ์ปู่ฤาษีนั่งเพ่งกลิณครับ
แต่ออกวักใดจำไม่ได้แล้วครับตอนนั้นเปิดอ่านแค่ผ่านๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2552, 03:14:48 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สวยครับ ลักษณะมีเอกลักษณ์เฉพาะดี น่าสนใจครับพี่ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แปลกแต่สวยจริงๆ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สวยงามครับ เป็นปางที่แปลกตาจริงๆครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
เลิศมาก

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
งามดีครับแต่ไม่รู้ที่เหมือนกันครับ พิมพ์สวยแปลกตาดีนะครับ  :001:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
แปลกตามากครับ ไม่เคยเห็นครับ แต่ก็สวยงามมากครับ ตอนแรกนึกว่าฤาษีบดยา
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เป็นพระฤษีนารอดนั่งกสิณ ของหลวงพ่อสมชาย วัดหนองน้อย ชัยนาท ขนาดบูชา 5 นิ้ว ท่านสร้างไว้หลายเนื้อ ประมาณ 155 องค์ แต่....จองหมดแร๊ะครับท่าน 

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
สวยดีครับ

ปู่ฤาษีนารอดท่านจะมีบาตรตั้งไว้ข้างหน้าท่านเสมอครับ

เพราะท่านเป็นหมอยาและท่านรดน้ำมนต์ครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
สวยงามดีครับเช่ามาแพงไมครับ 31; 31; 31;

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
สวยงามครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
เวปของพวกเรามีแต่คนเก่งๆ. :016:.ยอดเยี่ยมมาก. :015:ผมมีพระเครื่องให้ชมมากพอสมควร แต่ยังไม่รู้เลยว่าจะหาวิธีมาให้ชมได้ยังไง
 หลานมันก็ไม่ว่าง ไว้วันหลังก็แล้วกัน ขอชื่นชมอัจฉริยภาพของท่านสมาชิกผู้ให้ความรู้ และความมีไมตรีของผู้เป็นเจ้าของที่นำมาให้ชม
..เฮ้อ....ชื่นใจ

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
บอกได้คำเดียว ว่าสวยงาม แถม คลัง  :015:

ออฟไลน์ zild

• ทุติยะ
  • **
สวยดีคับ..น่าจะเป็นฤาษีนารอดเปล่าคับ

ออฟไลน์ spencer

• ทุติยะ
  • **
  • ลูกศิษย์ล.พ.พันธ์, ตอนนี้ผมก็สึกแล้วนะคับไม่ใช่พระ
    • ดาร์มาไทย ดอท คอม
สวยดีครับ

ปู่ฤาษีนารอดท่านจะมีบาตรตั้งไว้ข้างหน้าท่านเสมอครับ

เพราะท่านเป็นหมอยาและท่านรดน้ำมนต์ครับ
นารทก็ชื่อภาษาอืนเดียว่า นาโรดะปรากดอยู่ทั้งในคำภีร์ ภควาตะปุรานะ และ รามยานะ เหาะในอากาสได้ (ซึ่งเป็นผลของการเข้าอรูปฌานและปิติ5 - เป็นผู้ประดิษฐ์ เครื่องบรรเลงซึ่งเรียกว่า พิณ (ภาษาฮินดูว่า Vina) ดนตรีที่ท่านได้แต่งก็ใช้ควบกับการท่องคาถาอาคม และสวดบทสรรเสริญเทพเทวา วึ่ง ส่วนใหญ่ ท่านก็จะอุทิศให้พระนารายณ์นะครับ. พระฤาษีนารท ก็เชี่ยวชานในการบัญญัติกฏหมายอีกด้วยนะครับ
นักเล่นดนตรีและศิลปินร้องเพลงแต่งเพลงก็นับถืบูชาพระนารอทกันเป็นครูบาอาจารย์ พระนารท ก็มีชื่ออื่น ว่า มานัสบุตร Manasabutra (โทษทีว่า อาตมาไม่ทราบว่าสะกดตัวอย่างไรเป็นภาาาไทยครับ)
เป็นฤาษีชั้นเทพ (เทวฤษี), เรียกว่า "มหาฌาน"

ตอนนี้ผมก็สึกแล้วนะคับไม่ใช่พระแล้วครับ
สัพเพ สังขารา อะนิจจา. สัพเพ สังขารา ทุกขา. สัพเพ ธัมมา อะนัตตา อะธุวัง ชีวิตัง ธุวัง มะระณัง อะวัสสัง มะยา มะริตัพพัง
มะระณะปะริโยสานัง เม ชีวิตัง ชีวิตัง เม อะนิยะตังมะระณัง เม นิยะตัง วะตะ อะยัง กาโย อะจิรัง อะเปตะวิญญาโณ ฉุฑโฑ อะธิเสสสะติ ปะฐะวิง กะลิงคะรัง อิวะ นิรัตถัง

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
สวยดีค่ะ  พี่บัฟ

ได้ของดีมาบูชา ยินดีด้วยนะคะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• ทุติยะ
  • **
  • ลูกศิษย์ล.พ.พันธ์, ตอนนี้ผมก็สึกแล้วนะคับไม่ใช่พระ

• ทุติยะ
  • **

นี้ก็พระนารทตัวจริงของพราหมร์ฮินดูครับผม
อย่าลืมว่า ศาสนาพราหมร์กับพุทธก็ไม่ไช่สิ่งเดี่ยวกันครับ พระพุทธศาสนาไทยก็ชอบเอาของพราหมณื (เทพนิยม) มาแทรกในศาสนาพุทธ เป็นการบูชาเทพทีต้องเวียนว่ายตายเกิด เป็นสรณะ ที่แท้จริงก็ไม่ใช่นะครับ แตพระพุทธองค์ก็ไม่ได้ห้ามนะครับ การบูชาพวกพระฤษีก็คือการบูชาคนที่ตายแล้วนัครับ อันว่า บุคคลก็คือสังขาร ซึ่งเป็น อนิจจัง (ทุกขัง และ อนัตตา) นะคับ
อีกอย่างนึงก็คือ การบูขาวิญญานผีนะครับ คนที่บูชาครูที่เราไม่ได้ทราบจริงว่า ท่านคือใครจริง ก็มีอันตรายที่ว่า อาจคิดว่าพวกท่านก็คุ้มครองเราในระหว่างที่เรามีชีวิตอยู่ แต่พอเราก็ตายแล้วดับสังขารก็อาจตกเป็นบ่าวทาสเค้า ก็เป็นไปได้นะครับ
ขอใช้สามาญสำนึก และวิจารณญานในการเลือกสิ่งที่เราจะนิยมบูชาและรับใช้นะคับ
ขอให้ชาวพุทธอย่าลืมกันว่า สิ่งที่ได้มีเป็นที่พึ่งที่ถาวรและจะพาเราไปสวรรค์ ก็คือ พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ บวกการพระพฤติตัวในศีลปฏิบัติธรรมนะครับ
สัตว์ที่ได้บำเพญตบะฌานสมาบัติได้ฤทธิ์ก็ไม่จำเป็นว่าเป็นคนอยู่ในศีล ว่าฌานก็มาจาก จิตวิสุทธิ์มากกว่าศีลวิสุทธิ ก็ยังโกรธลงมือทำปาบแล้วตกนรกได้นะครับ
แต่ว่า การประพฤติพรหมมจรรย์ก็พาไปแต่สวรรค์นะคับ
ฤทธ์สามารถเกิดได้กับนักปฏิบัติทังสองฝ่ายได้ แต่การเล่นของอย่างไม่มีการถือศีลก็ไปนรกได้ง่ายนะครับ ต้องมีความบริสุทธิ์ในการปฏิบัติธรรม ถึงจะเป็นการบูขาครูที่พาไปสวรรค์ได้อย่างแน่นอนครับ
ขออัภัยในการวิเคราะวิจารย์ด้วยนะคับ ว่า ตัวอาตมาได้ศึกษาเรื่องนี้เป็นอย่างมากแล้วก็ห่วงเกี่ยวกะเรื่องนี้ ว่าสาธุชนก็ชอบบูชาเหล่าเทพโดยไม่สืบสานก่อนว่า ท่านครูคนนั้น ก็คือใคร .. ที่มา ฯฯ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามครับ ขอบคุณครับ ที่มีคำตอบที่น่าค้นคว้าและจดจำครับ :054:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
สวยงามมากๆครับว่าแต่เค้าเรียกว่า พิมพ์อะไรหรือครับ ฤาษีบดยา ใช่หรือเปล่า ด้วยความเคารพ... :089: :089:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]