ผู้เขียน หัวข้อ: จุดธูปเพื่อระลึกถึงครูบาอาจารย์ใช้กี่ดอกครับ  (อ่าน 64967 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
ต้องจุดในห้องพระหรือกลางแจ้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ตามนี้ครับ

ความหมายของการจุดธูป

ธูป ๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องของการเน้น หรือเจาะจง ในเรื่องที่เกี่ยวกับผีบ้านผีเรือน วิญญาณภาคพื้น เช่น การจุดไหว้เจ้าที่ หรือผีบ้านผีเรือน
ธูป ๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับวิญญาณ และการปักธูปบนอาหาร
ธูป ๓ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
ธูป ๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดา คุณมารดา และคุณครูบาอาจารย์
ธูป ๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุไฟ (คนที่เกิดวันอาทิตย์) ใช้สวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับจิตวิญญาณ (ศาลเจ้าพ่อ เจ้าแม่) ครูบาอาจารย์ที่เสียชีวิตแล้ว
ธูป ๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวง
ธูป ๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสักการบูชาเทพ เจ้าป่า เจ้าเขา หรืออรุกขะเทวดา ศาลพระภูมิ ศาลเทพ
ธูป ๑๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทวดาชั้นสูง
ธูป ๑๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระราหู (คนที่เกิดวันพุธกลางคืน) ใช้ในการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระสงฆ์ เช่น การจุดบูชาสักการะ รูปปั้นพระสงฆ์
ธูป ๑๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุ (คนที่เกิดวันจันทร์) ใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทพชั้นสูง เช่น บูชาพระพรหม ฯลฯ
ธูป ๑๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการจุดบูชาครู และการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาแม่พระธรณี (ใช้ในพิธีกรรมเบิกพระแม่ธรณี) และการสวดเสริมดวง
ธูป ๓๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระธรรม
ธูป ๓๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระแม่โพสพ
ธูป ๕๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระพุทธเจ้า
ธูป ๑๐๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการประกอบพิธีกรรม สวดเสริมดวงชะตา

ที่มา http://www.pantown.com/board.php?id=13814&area=1&name=board2&topic=26&action=view  :002:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
จุดธูประลึกถึงครูบาอาจารย์สามารถทำในบ้านหรือในห้องพระได้
ตามแต่สะดวกครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตามนี้ครับ

ความหมายของการจุดธูป

ธูป ๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องของการเน้น หรือเจาะจง ในเรื่องที่เกี่ยวกับผีบ้านผีเรือน วิญญาณภาคพื้น เช่น การจุดไหว้เจ้าที่ หรือผีบ้านผีเรือน
ธูป ๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับวิญญาณ และการปักธูปบนอาหาร
ธูป ๓ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
ธูป ๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดา คุณมารดา และคุณครูบาอาจารย์
ธูป ๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุไฟ (คนที่เกิดวันอาทิตย์) ใช้สวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับจิตวิญญาณ (ศาลเจ้าพ่อ เจ้าแม่) ครูบาอาจารย์ที่เสียชีวิตแล้ว
ธูป ๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวง
ธูป ๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสักการบูชาเทพ เจ้าป่า เจ้าเขา หรืออรุกขะเทวดา ศาลพระภูมิ ศาลเทพ
ธูป ๑๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทวดาชั้นสูง
ธูป ๑๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระราหู (คนที่เกิดวันพุธกลางคืน) ใช้ในการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระสงฆ์ เช่น การจุดบูชาสักการะ รูปปั้นพระสงฆ์
ธูป ๑๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุ (คนที่เกิดวันจันทร์) ใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทพชั้นสูง เช่น บูชาพระพรหม ฯลฯ
ธูป ๑๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการจุดบูชาครู และการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาแม่พระธรณี (ใช้ในพิธีกรรมเบิกพระแม่ธรณี) และการสวดเสริมดวง
ธูป ๓๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระธรรม
ธูป ๓๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระแม่โพสพ
ธูป ๕๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระพุทธเจ้า
ธูป ๑๐๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการประกอบพิธีกรรม สวดเสริมดวงชะตา

ที่มา http://www.pantown.com/board.php?id=13814&area=1&name=board2&topic=26&action=view  :002:

ละเอียดมากเลยครับ
ยังไม่เคยเห็นมีคนจุดธูปนอกจาก 1 3 5 9 ดอกเลย  :074:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตามความเหมาะสมครับ  ส่วนตัวผมจุดที่พระ ๓ ดอก  ที่พานครู ๙ ดอก

ถ้ามีเหตุต้องจุดธูปกลางแจ้ง ก็ ๑๖ ดอก ครับ

ไม่ใช่หลักตายตัว แล้วแต่ความเหมา่ะสมครับผม

• จตุตถะ
พานครูนี่เป็นยังไงเหรอครับ

ต้องประกอบด้วยอะไรบ้างครับ  :050:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
พานครูนี่เป็นยังไงเหรอครับ

ต้องประกอบด้วยอะไรบ้างครับ  :050:

พานครูคือพานที่ใช้สำหรับบูชาบุคคลหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถือเป็นครูบาอาจารย์ครับ
อย่างของผม โต๊ะหมู่ของครูก็คือโต๊ะที่มีรูปบูชาของพระสงฆ์ท่านต่างๆที่ผมนับถือเป็นครูบาอาจารย์(ส่วนมากเป็นครูบาอาจารย์
สายสักเสขเลขยันต์และวิชาอาคม)และรวมถึงพ่อปู่ฤาษีทั่งหลายครับ
พานครูของผมจะมีดอกไม้ธุปเทียน บายศรี หมากพลูบุหรี่ และกระถางธูปแยกต่างหากจากหิ้งพระครับ
แต่ถ้าเนื้อที่จำกัดเราจุดธูปไหว้บูชาครู(ผมใช้เก้าดอก) ก็ปักรวมกับของพระพุทธก็ได้ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2552, 09:37:51 โดย gottkung »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ

เท่าที่ผมเห็นและทางบ้านปฏิบัติมาก็จะจุด

จุด 1 ดอก ไหว้บรรพบุรุษไทย

จุด 2 ดอก นำอาหารให้น้องกุมาร

จุด  3 ดอก บูชาพระรัตนตรัย

จุด 5 ดอก ไหว้เจ้าที่จีน หรือตี่จู๋เอี๋ย  

จุด 9 ดอก ไหว้ศาลพระภูมิ  

จุด 16 ดอก ไหว้พระพรหม หรือปักกลางแจ้ง

จุด 19 ดอก เห็นคุณย่าเมื่อก่อนเดือน 6 ไทยตรงกับวันพฤหัสบดี  ท่านจะทำพิธีไหว้ครูบาอาจารย์ที่ท่านเรียนยาสมุนไพร รักษางูสวัสดิ์  ตาแดง ตาเจ็บ  เห็นคุณย่าผมให้ใช้ธูป 19 ดอกครับ

จุด 21 ดอก  ตอนจะสร้างบ้านหลังใหม่   ก่อนขุดหลุม  มีหมอที่เรียนวิชา ใช้ธูป 21 ดอกจุดขอพระแม่ธรณีเบิกหลุมเสาเอก และเสาโท  ขุดเสร็จก็โรยเข้าตอก ตอกไม้  ใช้เงิน ใส่ทอง ใส่พลอย  ลงไปในหลุดเสา  นิมนต์พระสงฆ์มาสวดชยันโตฯ ครับ

นอกนี้ก็ยังไม่เคยเจอเลยครับ

เวปวัดบางพระให้ความรู้เยอะจริงๆครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณสำหรับความรู้ ด้วยคะ

ยังไงก็เลือกยี่ห้อธูปด้วยนะคะ
ธูปยี่ห้อที่ไม่ค่อยดี อาจทำให้เกิดโรคภูมิแพ้ได้ง่ายค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนสำหรับความรู้ดีดีครับผม

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ได้ความรู้มากๆ ขอบคุณ ที่สร้าง และ พี่น้องช่วยกันตอบ

• จตุตถะ
ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านเลยครับ

มาบอรด์นี้ทีไรประทับใจทุกทีเลยครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับความรู้ .... :015:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ที่น่าจดจำครับ  :054: