ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องการสักยันต์ครับ  (อ่าน 7996 ครั้ง)

ออฟไลน์ shayez

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
อยากทราบว่าผมสามารถเดินทางไปที่วัดแล้วไปรอสักเลยหรือเปล่าครับ มีการจองคิวก่อนหรือเปล่า

ช่วงไหนคนไม่เยอะครับ ขอคำแนะนำเด็กใหม่ทีนะครับ ขอบคุณครับผม

รบกวนอีกเรื่องนึงครับ เดินทางจากกทม.ไปวัดบางพระ(โดยรถส่วนตัว)ยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2552, 01:52:31 โดย shayez »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: อยากทราบเรื่องการสักยันต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 09:02:27 »
ไม่มีจองคิวครับรอสักได้เลย ซื้อดอกไม้ธูปเที่ยน บุหรี่ที่วัดเลยครับ :095:
สวนเรื่องการเดินทางรอพี่น้องเรามาตอบนะครับเพราะว่าผมอยู่นครปฐม
เลยไม่รู้จะบอกทางยังงัยครับ
ยังงัยก้อยินดีต้อนรับนะครับ
:002:

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบเรื่องการสักยันต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 09:24:57 »
มาจากกรุงเทพ ไม่ทราบว่ามาทางไหนครับ แต่ไม่ว่าจะทางไหน ให้วิ่งมาหาเส้น 1.บรมราชชนนี 2.เพชรเกษม บางแคกรุงเทพสายเก่า

มุ่งหน้ามาสู่จังหวัดนครปฐมครับ ตามป้ายมาเลย หากมาทางเส้นบรม(สายใหม่) เจอเกือกม้าข้ามแยก โค้งขวาอัตโนมัติมีป้ายโฆษณาวัดชื่อดังวัดหนึ่งในนครปฐม ให้รู้ว่า เข้าสู้จังหวัดนครปฐมแล้ว  ส่วนถ้ามาจากบางแค(สายเก่า) คิดว่า ไม่ยากนัก ที่จะมานครปฐม ก็ตรงมาเรื่อยๆครับ

พอถึงจุดนี้ ทั้งสายใหม่และสายเก่า จะมาเจอกัน ที่เกือกม้าข้ามแยกเนี่ยแหละ ให้ตรงมาเรื่อยๆครับ จนถึงแยกท่านา

แยกท่านา สังเกตง่ายที่สุดคือ มีทางกำลังก่อสร้าง ปรับปรุงถนน ซึ่งต้องเลี้ยงขวา เพราะเป็นสามแยก แต่เลี้ยวไม่ได้ สังเกตุง่ายๆ ถ้ากลัวเลย ตรงฝั่งข้ามแยก จะมีร้านขายรูปปั้นและน้ำพุครับ

หาทางยูเทิร์น เพื่อที่จะเข้าแยกท่านา พอเข้ามาท่านาแล้ว คราวนี้ ไม่ยากครับ

มาตามป้ายวัดบางพระเลย ครับ เคยมีเพื่อนๆพี่ๆในเวปนี้ ลงแผนที่วัดบางพระอยู่ครับ เดี๋ยวจะหามาให้ดู :002:

มาไม่ถูก PM มาถามได้ครับ  :002:

แผนที่จากเวปนี้ ขออภัยเจ้าของรูปนะครับ ผมจำไม่ได้ว่าเซฟมาจากใคร ขอให้เครดิตท่านนั้นด้วย เพื่อเปนวิทยาทาน :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2552, 09:36:03 โดย ที_lowrider »
LOWRIDERTHAI

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 09:29:11 »
ไม่ต้องจองคิวครับ แต่อาจจะต้องมีการรอครับ บางเวลาบางช่วงลูกศิษย์เยอะครับ ก็ต้องรอหน่อยครับ
จะมาเอาของดีแล้ว รอหน่อยเถอะครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ
ไปที่วัดก็เข้าไปกราบสังขารหลวงพ่อเปิ่น แล้วก็ไปกุฏิหลวงพี่ ยกพานครู25บาท แล้วนั่งถอดเสื้อรอเลยครับพี่น้อง
ขอให้สมหวัง อยากได้อะไรก็สมปรารถนานะครับ เดินทางปลอดภัยเด้อ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 09:46:06 »
ผมขออภัยนะคับที่ถามคำถามแบบนี้
คือว่าสักมาอะคับ แล้วเวลามีเพศสัสพันและช่วยตัวเองอะคับ

จะเป็นไรมั๊ยคับ
ของจะเสื่อมหรึอป่าว

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 10:28:55 »
แยกท่านามีจุดสังเกตุคือ จะมีเทสโก้ โลตัส สาขานครไชยศรี อยู่ที่หัวถนนครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 10:31:17 »
ผมขออภัยนะคับที่ถามคำถามแบบนี้
คือว่าสักมาอะคับ แล้วเวลามีเพศสัสพันและช่วยตัวเองอะคับ

กาเมสุ มิจฉาจารา เวรมณี เว้นจากการประพฤติผิดในกามทั้งหลาย

ศีลข้อนี้ ท่านบัญญัติขึ้น ด้วยหวังปลูกความสามัคคี สร้างความเป็นปึกแผ่น ป้องกันความแตกร้าวในหมู่มนุษย์ และทำให้วางใจกันและกัน ชายกับหญิงแม้ไม่ได้เป็นญาติกัน ก็ยังมีความรักใคร่เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันได้ ด้วยอำนาจความปฏิพัทธ์ในทางกาม สิกขาบทข้อนี้ แปลว่า เว้นจากการประพฤติผิดในกามทั้งหลาย

คำว่า "กามทั้งหลาย" ในที่นี้ได้แก่ กิริยาที่รักใคร่กันทางประเวณี หมายถึง เมถุน คือ การส้องเสพระหว่างชายหญิง

การผิดในกาม หมายถึง การเสพเมถุนกับคนที่ต้องห้ามดังจะกล่าวต่อไป ผู้ใดเสพเมถุนกับคนที่ต้องห้าม ผู้นั้นทำผิดประเวณี คีลข้อนี้ขาด เมื่อเพ่งความประพฤติไม่ให้ผิดเป็นใหญ่สำหรับชายและหญิง มีดังนี้

สำหรับชาย หญิงที่ต้องห้ามสำหรับชาย มี ๓ ประเภท คือ

๑. สัสสามิกา หญิงมีสามี ที่เรียกว่า ภรรยาท่าน ได้แก่ หญิง ๔ จำพวก คือ

ก. หญิงที่แต่งงานกับชายแล้ว
ข. หญิงที่ไม่ได้แต่งงาน แต่อยู่กินกับชายอย่างเปิดเผย
ค. หญิงที่รับสิ่งของ มีทรัพย์ เป็นต้น ของชายแล้วยอมอยู่กับเขา
ง. หญิงที่ชายเลี้ยงเป็นภรรยา

๒. ญาติรักขิตา หญิงที่ญาติรักษา คือ มีผู้ปกครอง ไม่เป็นอิสระแก่ตน เรียกว่า หญิงอยู่ในพิทักษ์รักษาของท่าน คือ หญิงที่มารดาบิดารักษา หรือญาติรักษา

๓. ธรรมรักขิตา หรือ จาริตา หญิงที่จารีตรักษา ที่เรียกว่า จารีตห้าม ได้แก่ หญิงที่เป็นเทือกเถาเหล่ากอ

ก. เทือกเถา คือ ญาติผู้ใหญ่ นับย้อนขึ้นไป ๓ ชั้น มี ย่าทวด ยายทวด ๑ ย่า ยาย ๑ แม่ ๑ เหล่ากอ คือ ผู้สืบสายจากตนลงไป ๓ ชั้น มีลูก ๑ หลาน ๑ เหลน ๑

ข. หญิงที่อยู่ใต้พระบัญญติในพระศาสนา อันห้ามสังวาสกับชาย เช่น ภิกษุณี ในกาลก่อน หรือ แม่ชีในบัดนี้

ค. หญิงที่บ้านเมืองห้าม เช่น แม่หม้ายงานท่าน อันมีในกฎหมาย

หญิง ๓ จำพวกนี้ จะมีฉันทะร่วมกัน หรือไม่ร่วมกัน ไม่เป็นประมาณ ชายร่วมสังวาสด้วย ก็เป็นกามาสุมิจฉาจาร

หญิงที่เป็นวัตถุต้องห้ามของชาย ในกาเมสุมิจฉาจาร โดยพิสดารมี ๒๐ จำพวก คือ

๑. มาตุรักขิตา หญิงที่มารดารักษา
๒. ปิตุรักขิตา หญิงที่บิดารักษา
๓. มาตาปิตุรักขิตา หญิงที่มารดาบิดารักษา
๔. หญิงที่พี่ชายน้องชายรักษา
๕. หญิงที่พี่สาวน้องสาวรักษา
๖. หญิงที่ญาติรักษา
๗. หญิงที่โคตร หรือมีแซ่รักษา
๘. หญิงมีธรรมรักษา
๙. หญิงมีสามีรักษา
๑๐. หญิงมีสินไหม คือ พระราชารักษา
๑๑. หญิงที่ชายไถ่หรือซื้อมาด้วยทรัพย์เพื่อเป็นภรรยา
๑๒. หญิงที่อยู่กับชายด้วยความรักใคร่ชอบใจกันเอง
๑๓. หญิงที่อยู่เป็นภรรยาชายด้วยโภคทรัพย์
๑๔. หญิงที่เข็ญใจ ได้สักว่าผ้านุ่งผ้าห่มแล้วอยู่เป็นภรรยา
๑๕. หญิงที่ชายขอเป็นภรรยา มีผู้ใหญ่จัดการให้
๑๖. หญิงที่ชายช่วยปลงภาระอันหนักให้แล้ว ยอมเป็นภรรยา
๑๗. หญิงที่เป็นทาสีอยู่ก่อน แล้วชายเอามาเป็นภรรยา
๑๘. หญิงที่รับจ้างแล้ว ชายเอาเป็นภรรยา
๑๙. หญิงที่ชายรบข้าศึกได้เป็นเชลยแล้ว เอาเป็นภรรยา
๒๐. หญิงที่ชายอยู่ด้วยขณะหนึ่ง และหญิงนั้นก็เข้าใจว่าชายนั้นเป็นสามีของตน

สำหรับหญิง ชายต้องห้ามสำหรับหญิง มี ๒ ประเภทคือ

๑. ชายอื่นนอกจากสามี เป็นวัตถุต้องห้ามสำหรับหญิงที่มีสามีแล้ว
๒. ชายที่จารีตห้าม เป็นวัตถุต้องห้ามสำหรับหญิงทั้งปวง

ชายที่จารีตห้ามนั้น มี ๓ จำพวก คือ

๑. ชายที่อยู่ในพิทักษ์รักษาของตระกูล เช่น ปู่ พ่อ ตา ทวด
๒. ชายที่อยู่ในพิทักษ์ของธรรมเนียม เช่น นักพรต นักบวช
๓. ชายที่กฎหมายบ้านเมืองห้าม เช่น พระภิกษุ สามเณร

หญิงที่ไม่เป็นวัตถุกาเมสุมิจฉาจารของชาย มี ๔ อย่าง คือ

๑. หญิงที่ไม่มีสามี
๒. หญิงที่ไม่อยู่ในพิทักษ์รักษาของท่าน
๓. หญิงที่จารีตไม่ห้าม
๔. หญิงที่เป็นภรรยาของตน

ชายที่ไม่เป็นวัตถุแห่งกาเมสุมิจฉาจารของหญิงมี ๔ คือ

๑. ชายที่ไม่มีภรรยา
๒. ชายที่จารีตไม่ห้าม
๓. สามีของตน
๔. ชายที่ทำโดยพลการพ้นอำนาจของหญิง (เช่นชายที่ข่มขืน)

โทษของกาเมสุมิจฉาจาร

กาเมสุมิจฉาจารนี้ เป็นความประพฤติชั่วร้าย มีโทษทั้งทางโลก และทางธรรม ฝ่ายอาณาจักรมีกฎหมายลงทษผู้ประพฤติล่วง ฝ่ายพุทธจักรก็จัดเป็นบาปแก่ผู้ทำ เมื่อกล่าวโดยความเป็นกรรม จัดว่ามีโทษหนักเป็นชั้นกัน โดย วัตถุ เจตนา ประโยค

ก. โดยวัตถุ ถ้าเป็นการทำชู้ หรือล่วงละเมิดในวัตถุที่มีคุณ มีโทษมาก
ข. โดยเจตนา ถ้าเป็นไปด้วยกำลังราคะกล้า มีโทษมาก
ค. โดยประโยค ถ้าเป็นไปโดยพลการ มีโทษมาก

หลักวินิจฉัยกาเมสุมิจฉาจาร

กาเมสุมิจฉาจาร มีองค์ ๔ คือ

๑. อคมนียวัตถุ วัตถุอันไม่ควรถึง (มรรคทั้ง ๓)
๒. ตัสมิง เสวนจิตตัง จิตคิดจะเสพในวัตถุอันไม่ควรถึงนั้น
๓. เสวนัปปโยโค ทำความพยายามในอันที่จะเสพ
๔. มัคเคน มัคคัปปฏิบัตติ มรรคต่อมรรคถึงกัน

ในเรื่องกาเมสุมิจฉาจารนี้ ผู้ที่เสพเท่านั้นจึงจะชื่อว่า ล่วงกาเมสุมิจฉาจาร ส่วนการใช้คนอื่นให้ทำแก่คนอื่นนั้น ไม่เป็นการผิดกาเมสุมิจฉาจาร

แต่การใช้ให้คนอื่นทำกาเมสุมิจฉาจารแก่ตนนั้น ชื่อว่า เป็นการล่วงกาเมสุมิจฉาจารแท้

------------------------------------------------------------
คัดลอกจาก คู่มือธรรมศึกษาชั้นตรี
จัดพิมพ์โดย วัดท่ากระชับ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 10:34:58 »

หากท่านถามด้วยใจบริสุทธิ์ก็ผมจะตอบให้
ตอบ มีได้แน่นอน
เหตุผลตามความคิดผม งั้นคนสักก็ไม่มีครอบครัวเลยสิครับ มีเพศสำพันธ์และช่วยตัวเอง นั้นได้แน่ๆ ต้องขึ้นอยู่ว่าท่าน มีความสำพันธ์กับใคร สามี-ภรรยา เค้าก็ผิด และ ตอนที่ช่วยตัวเองไปคิดถึง สามี-ภรรยา เค้าก็ผิด
การรักษาของดีต้อง รักษาทั้ง กาย วาจา ใจ นะท่านนะ

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 10:52:19 »
คับ ขอบคุนมากคับ

ออฟไลน์ shayez

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 12:46:52 »
ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ตอบคำถาม และให้คำแนะนำผมนะครับ ขอให้มีความสุขความเจริญกันทุกท่านเลยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 12:56:54 »

ถ้ามีเพศสัมพันธ์หรือช่วยตัวเองแล้วของเสื่อม ป่านนี้คนที่สักยันต์ก็มีลูกมีเมีย
สืบสกุลไม่ได้แล้วครับ หุๆ มันไม่ผิดหรอกครับ เพราะมันเป็นเรื่องของ"ธรรมชาติ"
ที่ต้องดำรงอยู่ของเผ่าพันธุ์มนุษย์ แต่ถ้าเกิดว่าเขามีเจ้าของแล้วเราไปยุ่งก็
ผิดครับ ผิดมากเสียด้วย ตายไปก็ต้องไปปืนต้นงิ้ว โดนอีกาปากเหล็กคอยจิกลูกตาในนรก
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 01:47:08 »
ไปถึงที่เตรียมใจแล้วก็เริ่มเลยครับ

กลายเป็นกระทู้ที่มีสาระมากเลยนะครับ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 04:00:22 »

ถ้ามีเพศสัมพันธ์หรือช่วยตัวเองแล้วของเสื่อม ป่านนี้คนที่สักยันต์ก็มีลูกมีเมีย
สืบสกุลไม่ได้แล้วครับ หุๆ มันไม่ผิดหรอกครับ เพราะมันเป็นเรื่องของ"ธรรมชาติ"
ที่ต้องดำรงอยู่ของเผ่าพันธุ์มนุษย์ แต่ถ้าเกิดว่าเขามีเจ้าของแล้วเราไปยุ่งก็
ผิดครับ ผิดมากเสียด้วย ตายไปก็ต้องไปปืนต้นงิ้ว โดนอีกาปากเหล็กคอยจิกลูกตาในนรก

ร้อนตัวจังเลยนะก๊อต ...  :004:

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 04:13:20 »

ร้อนตัวจังเลยนะก๊อต ...  :004:

ง่ะ ร้อนอาร๊ายยยย ตอนนี้ฝนตกลมพัดเย็นดีครับสหาย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 11:09:40 »
ผมว่าไปไม่ค่อยยากนะครับ
เพราะจะมีป้ายบอกทางตลอด ทางเข้าตัวอำเภอนครชัยศรี

ป้ายจะเป็นวัดกลางบางพระนะครับ
แต่ัวัดบางพระก็อยู่ใกล้ๆ แต่จะเลยไปนิดนึง

ออฟไลน์ JacK.1669

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 02:55:45 »
อยากทราบทางไปวัดสามง่ามด้วยครับดูแผนที่แล้วงงครับ 01; 01; 01;

ออฟไลน์ khomkrit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:17:14 »
ถ้าสมมุติว่าเป็นการไปเที่ยวผู้หญิง
จะเป็นการผิดศีลรึเปล่า
ของเสื่อมรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 09:43:37 »
ถ้าสมมุติว่าเป็นการไปเที่ยวผู้หญิง
จะเป็นการผิดศีลรึเปล่า
ของเสื่อมรึเปล่าครับ

ว่ากันตามหลักวิชาการนะครับ  เนติ กันหน่อย

เงื่อนไขของศีลอยู่ที่ว่า 

๑. มาตุรักขิตา หญิงที่มารดารักษา
๒. ปิตุรักขิตา หญิงที่บิดารักษา
๓. มาตาปิตุรักขิตา หญิงที่มารดาบิดารักษา
๔. หญิงที่พี่ชายน้องชายรักษา
๕. หญิงที่พี่สาวน้องสาวรักษา
๖. หญิงที่ญาติรักษา
๗. หญิงที่โคตร หรือมีแซ่รักษา

พูดภาษาบ้านๆ ก็คือ พ่อแม่ของผู้หญิงรับรู้และยินดีที่ลูกสาวขายตัวใช่หรือไม่  ถ้าใช่ก็ไม่ผิด

แต่ถ้าไม่ใช่ ก็เท่ากับว่า เรากำลังเหยียบย่ำน้ำใจของพ่อแม่ผู้หญิง  หญิงนั้นยังชื่อว่า บิดา-มารดารักษาไว้

ค่อนข้างไม่สมควรครับ ถึงไม่ขาด ศีลก็ด่างพร่อย เศร้าหมอง

แต่ถ้าถามว่าผิดข้อห้ามคำครูหรือไม่ ก็แล้วแต่สำนักครับ

เรื่องศีลคงผิดแน่ แต่ถ้าข้อห้ามคงแล้วแต่ ครูบาอาจารย์สั่งมา ผิดก็ได้ ไม่ผิดก็ได้ ครับ

เรื่องผิดศีลก็ประเด็นหนึ่ง เรื่องเสื่อมอีกประเด็นครับ  ต้องแยกออกจากกัน

ฝากไว้นิดหนึ่ง  ศีลเป็นกฏตามธรรมชาิติที่มีอยู่แล้ว พระพุทธเจ้าทรงรู้ ทรงเห็น จึงนำมาแสดงให้ได้ทราบ

เหมือนไฟ มันร้อน ใครไปรู้ไปจับก็ต้อง เจ็บปวด พองไหม้กันไป

การผิดศีลไม่ใช่เราตัดสินเอง แต่ธรรมชาติว่าหลักไว้แล้ว เราทำพลาดไม่มีอุธรณ์ ฎกา ครับ รับไปเต็มๆ

หญิงไม่มีแฟนแต่พ่อแม่ไม่อนุญาตนี่  สุ่มเสี่ยงสุดๆ ในเรื่องของศีลข้อ ๓

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 10:13:17 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับพี่เมฆ กระจ่างแจ้งชัดแจ๋วเลย
เที่ยวผู้หญิงนี่ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ เพราะมันมีโอกาส
ติดโรคได้ครับ บางสายบางสำนักเค้าห้ามเพราะครูบาอาจารย์ท่าน
ไม่อยากให้ศิษย์ของท่านติดโรคร้ายน่ะครับ :001:

ออฟไลน์ nonkung1180

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2559, 12:04:11 »
....