ผู้เขียน หัวข้อ: Post ใหม่ หลวงพ่อตัด วัดชายนา  (อ่าน 10235 ครั้ง)

ออฟไลน์ HiJaCk

• ทุติยะ
  • **
  • คุณธรรมค้ำโลกา
    • MSN Messenger - finland31@hotmail.com
    • ซันสโตร์ 2002
    • อีเมล
Post ใหม่ หลวงพ่อตัด วัดชายนา
« เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 01:14:33 »
เมื่อเช้าโพสรูปไม่ขึ้น ลองใหม่ หลวงพ่อตัด วัดชายนา เพิ่งได้มาช่วยดูให้หน่อยครับ

ขุนแผนตะกรุด 1 ดอก แท้มั๊ยครับ และรุ่นไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2552, 01:18:58 โดย HiJaCk »
สุข สุโข สุขัง

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - finland31@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: Post ใหม่ หลวงพ่อตัด วัดชายนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 01:17:17 »
ตะกรุดครับ ช่วยดูให้หน่อยครับ ไม่เป็นจริงๆ แต่ศรัทธา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: Post ใหม่ หลวงพ่อตัด วัดชายนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 01:58:52 »
แวะมาชมขุนแผนครับ น่าจะแท้นะครับ สวยครับ ฝังตะกรุดด้วย...

...ส่วนเรื่องตะกรุด ไว้รอผู้ชำนาญการ มาตอบแล้วกันนะครับ...

...เรื่องโค๊ด วชน นี่ เคยมีคนมาสอนวิธีการดูอยู่เหมือนกันครับ ไม่เคยจำได้เลย  11;....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 05:37:16 »
ตะกรุด แลไม่เค่ยดีนะครับ .....รอพี่เมฆ มาชี้แจงดีกว่า ครับ  :002:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 05:54:13 »
ขุนแผนน่าจะแท้นะครับ สวยครับ :015: ส่วนตะกรุดไม่แน่ใจ
ยังไงรอผู้รู้อีกที่นะครับท่าน............ :002:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 05:55:24 »
สวยดีครับขุนแผนฝังตะกรุดด้วย สวยมากครับ :016: :015:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 09:17:40 »
เท่าที่ศึกษามาถ้าเป็นลายมือพระเดชพระคุณหลวงพ่อตัด  ตัวอักขระขอมจะเขียนลักษณะหวัดอ่ะครับ  จะเป็นจุดสำคัญของสายคงกระพันครับ

ถามผม   ผมไม่กล้าฟันธง  แต่ใจรู้สึกชอบตะกรุดนะครับ

ต้องรอพี่อชิตะมาตอบแล้วสิครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 09:40:37 »
ไม่ทราบเช่นกันครับ

เท่าที่เคยอ่านบทความที่ท่านอชิตะลงไว้เป็นแนวทางการศึกษา โค้ด วชน ของปลอมจะมี 2 ลักษณะ ถอดพิมพ์โค้ด และ ใช้ตัวพิมพ์ดีด

ตัวโค้ดต้องคมชัดไม่มีร่องรอยการถอดพิมพ์ ตะกรุดของคุณ HiJaCk ผมพยายามพินิจพิจารณา ไม่น่าเข้าเค้าครับแต่ใกล้เคียง

เรื่องโค้ดผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับ สรุปว่ารอท่านอชิตะมาช่วยไขข้อข้องใจจะชัวร์กว่าครับ :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 09:48:52 »
รอยเนื้อเกินด้านหลังของพระพิมพ์ขุนแผน

เป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่งของพระพิมพ์ขุนแผนรุ่น ๒ เนื้อผง ของวัดชายนา

พระพิมพ์ขุนแผนรุ่น ๒ เนื้อผง ร่ำลือกันว่ามีผงของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค ผสมอยู่เป็นจำนวนมากกว่ามวลสารอย่างอื่น

แต่ความจริงแล้วคงพูดได้แค่ว่า มีมวลสารของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค เท่านั้นละครับ ไม่ใช่ว่่ามากเป็นพิเศษอะไร

พระผงชุดนี้มีจำนวนสร้างแค่ หลักร้อย คราวๆ น่าจะประมาณ ๔๐๐ องค์

ซึ่งในจำนวนดังกล่าวมีการฝังตะกรุดและบรรจุของดีแตกต่างกันออกไป มากมายหลากหลาย

และด้วยจำนวนสร้างที่น้อย ผิดกับเนื้อดินซึ่งสร้างถึง ๘๔,๐๐๐ องค์ โดยประมาณ

ทำให้เป็นพระผงที่หายากขึ้นทุกวันและเป็นที่สนใจมากกว่าเนื้อดินครับ ตามหลักการง่ายๆ ของมีน้อย หายาก  มุขเดิมๆ ฮ่าๆ

รุ่นนี้สร้างเพื่อมอบให้ผู้ทีมีศรัทธาช่วยซ่อมโบสถ์ครับ ใครมาทำบุญซ่อมโบสถ์กับหลวงพ่อก็จะได้พระชุดนี้ไปบูชา

ในภาพดูง่าย สบายตา ถึงจะไม่สวยขนาดหูตา่กระพริบก็ตาม

และด้วยความเชื่อที่ว่า มีพระพิมพ์ขุนแผนแล้วจะจนเหมือนขุนแผน

พระขุนแผนของวัดชายนาจึงแก้ทางด้วยการลงคาถาหัวใจพระสีวลี "นะชาลิติ" ไว้ด้วย ประมาณว่า เมตตา-เงินมา ครับ

พระขุนแผนของวัดชายนา ดังจากประสบการณ์ล้วนๆ เพราะตอนสร้าง เงียบมาก

ปากต่อปากจากการนำไปบูชามากกว่าครับ

พระพิมพ์ขุนแผนนี้ ถ้าใครไปถามหลวงพ่อว่า มีพระขุนแผนด้วยหรือครับ ?

หลวงพ่อมักจะตอบว่า  "ไม่ใช่ขุนแผน นี่พระพุทธเจ้า เจ้าชายหนุ่มที่ออกบวชยอมตายเพื่อบรรลุธรรมะไง"

ส่วนตะกรุดจารใน จารนอก  ดูโค๊ดแล้วไม่สบายตาเลยครับ รอยจารดูผิดไปจากที่เคยเห็น

ปกติยันต์ปลายศีลด้านนอกของตะกรุดจะลงหัวใจปถมัง "ทุ สะ ม ะนิฯ"

แล้วจารกำกับด้านล่างด้วย หัวใจธาตุทั้ง๔ "นะ มะ พะ ทะฯ" ซึ่งตำแหน่้งตัว มะ ดูผิดที่ผิดทางครับ

รอยจารไม่สบายตาอีกด้วย

โค๊ดติดไม่ชัดเจนนะครับ  มองตาเปล่าทางรูปต้องบอกว่า พยายามต่อไปครับ  ของดีรออยู่ครับ

ฝากไว้เล็กน้อยครับ ขอนำเรียนว่า

ตะกรุดวัดชายนา ที่ตอกโค๊ด หลวงพ่อตัด ไม่ได้จารเองครับ ลายมือที่เห็นจารเป็นการจารของพระอาจารย์ทิน

น้อยมากครับ ที่หลวงพ่อจะจารตะกรุดเองแบบตั้งใจจารไม่ใช่ขอให้จาร ที่แน่ๆ ก็อย่างทีเคยนำเรียนนะครับ

ตะกรุดฉายา เป็นหนึ่่งเดียวที่ไม่ต้องขอ หลวงพ่อตั้งใจจารให้เอง

นอกนั้นจะเป็นการจารของพระอาจารย์และศิษย์พี่ที่ได้ยกพานเรียนกับหลวงพ่อทั้งนั้นครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2552, 09:50:33 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 10:03:01 »
ขอบคุณครับพี่อชิตะด้วยครับ ที่ได้เมตตามาไขข้อสงสัยให้ทราบทั่วถึงกันครับ

ขอยืมรูปจากคุณa?xๅea?ๅeบๅJws= (สหายบางพระ)
จากกระทู้   http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,9067.0.html ด้วยครับ

ลายมือพระเดชพระคุณหลวงพ่อตัด วัดชายนา

กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อตัดด้วยเศียรเกล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2552, 10:04:41 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 11:16:38 »
อยากมีบุญได้ตะกุด แท้ ไว้บูชา ครับไม่ทราบหาได้ที่ไหนครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 06:19:45 »
 :050:ขอบคุณคุณอชิตะมากเลยครับ ผมโชคดีที่เจอคนดีครับ ขุนแผนตอนนี้เป็นของผมโดยสมบูรณ์แล้ว ส่วนตะกรุดผมกำลังจะเช่าครับ จึงแคล้วคลาดครับ เพราะผมขอเจ้าของเช็คก่อนครับ :052:

ตอนนี้ที่วัดยังมีเหลือมั๊ยครับ พอดีอีกไม่กี่วันนี้ผมจะลงใต้ กะจแวะวัดชานนานะครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:33:55 »
:050:ขอบคุณคุณอชิตะมากเลยครับ ผมโชคดีที่เจอคนดีครับ ขุนแผนตอนนี้เป็นของผมโดยสมบูรณ์แล้ว ส่วนตะกรุดผมกำลังจะเช่าครับ จึงแคล้วคลาดครับ เพราะผมขอเจ้าของเช็คก่อนครับ :052:

ตอนนี้ที่วัดยังมีเหลือมั๊ยครับ พอดีอีกไม่กี่วันนี้ผมจะลงใต้ กะจแวะวัดชานนานะครับ

รุ่น ๒ เนื้อผง ที่วัดหมดไปนานแล้วครับ   ที่เห็นเมื่องานบูชาครู วันที่ ๓๐ พ.ค. มีแต่เนื้อดิน ซึ่งมีจำนวนเล็กน้อย

หลังจากงานหลวงพ่อมาแล้ว ก็ไม่เห็นนะครับ ในวัดยังไม่ได้ให้บูชาวัตถุมงคลหลวงพ่อครับ

ทราบว่าจะเปิดให้บูชา วันนี้ ซึ่งแต่เดิมคุยกันว่าจะเปิดใ้หบูชาวันที่ ๒๘ พ.ค. ครับ

ที่วัดยังมีพระของทางวัดอีกหลายๆ แบบ

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 05:12:18 »
ในตู้วัดตอนนี้ที่เหลือชัวร์ๆคือ ตะกรุดมหาอุตม์ ดอกสามนิ้ว ที่เรียกกันว่า ตะกรุดในบาตร เหลือเยอะพอควร และ

พระนางพญา สก.
พระนางพญาเนื้อเหลือง
พระสมเด็จฯเลื่อนสมณะศักดิ์ปี 48
พระผงรูปเหมือนเลื่อนสมณะศักดิ์ปี 48
รูปหล่อขนาดบูชา
พระกริ่ง ชุดเลื่อนสมณะศักดิ์ ปี 52
พระกริ่งตั๊กแตน ชุดเลื่อนสมณะศักดิ์ ปี 52
แล้วก็อื่นๆ อีกเล็กน้อยตามแต่คณะกรรมการวัดจะจัดออกมา
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 05:57:41 »
ในตู้วัดตอนนี้ที่เหลือชัวร์ๆคือ ตะกรุดมหาอุตม์ ดอกสามนิ้ว ที่เรียกกันว่า ตะกรุดในบาตร เหลือเยอะพอควร และ

พระนางพญา สก.
พระนางพญาเนื้อเหลือง
พระสมเด็จฯเลื่อนสมณะศักดิ์ปี 48
พระผงรูปเหมือนเลื่อนสมณะศักดิ์ปี 48
รูปหล่อขนาดบูชา
พระกริ่ง ชุดเลื่อนสมณะศักดิ์ ปี 52
พระกริ่งตั๊กแตน ชุดเลื่อนสมณะศักดิ์ ปี 52
แล้วก็อื่นๆ อีกเล็กน้อยตามแต่คณะกรรมการวัดจะจัดออกมา

ตะกรุดนี้ชัวแน่นอนครับ

ทันหลวงพ่อแน่นอน

เพราะปั้ม ทีเป็น แสน ๆ ดอก ปั้มเพราะมีคนต้องการของหลวงพ่อมาก

จารมือคงไม่ไหวครับ

:089: