ผู้เขียน หัวข้อ: ---->สงบจิต..สงบใจ..ใส่ชุดขาว ณ วัดสังฆทาน<----  (อ่าน 7563 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
สวัดดีพี่น้องชางเว็บบอร์ดทุกคนค่ะ

เมื่อ3วันที่ผ่านมา กวางได้ไปบวชเนกขัมมะ ที่วัดสังฆทาน

เลยได้นำภาพมาให้ทุกๆคนได้ชมกันด้วย  :001:

เริ่มต้นจาก..ประวัติวัดสังฆทาน

วัดสังฆทาน ได้ลงทะเบียนไว้กับ กรมการศาสนา กระทรวงศึกษาธิการ ตั้งอยู่เลขที่ ๑๐๐/๑ บ้านบางไผ่น้อย หมู่ที่ ๓ ตำบลบางไผ่ อำเภอเมือง จังหวัดนนทบุรี สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย พื้นที่ตั้งวัดเป็นที่ราบลุ่ม แวดล้อมไปด้วยสวนของราษฎร มีปูชนียวัตถุ คือ พระประธานนามว่า "หลวงพ่อโต"

ความเป็นมาเนื่องจากวัดสังฆทานเป็นวัดร้างนับเป็นร้อยๆปีขึ้นไปการจดบันทึกไม่มีมีเพียงการเล่าต่อถึงความศักดิ์สิทธิ์เท่านั้นดังนั้น จึงได้มีการวิเคราะห์จากหลักฐานพุทธลักษณะ จากองค์หลวงพ่อโตกระเบื้องเชิงชายหน้าอุดของหลังคาอุโบสถหลังเก่า และอิฐที่สร้างองค์พระกับฐานอุโบสถกระเบื้องเชิงชาย หรือกระเบื้องหน้าอุดเป็นหลักฐานอันสำคัญชิ้นหนึ่งที่ค้นพบและ เก็บรักษาไว้ในวัดสังฆทานหลักฐานชิ้นนี้ใช้เป็นกระเบื้องประดับตกแต่งเชิงชายบนหลังคาอุโบสถสืบทอดจนถึงปัจจุบัน

จะพบเห็นทั่วไปตามวัดหลวงใช้ประกอบกับกระเบื้องกาบกล้วยเพื่ออุดรูไม่ให้นกหนูเข้าไปทำรังลักษณะกระเบื้องเชิงชายหน้าอุดของวัดสังฆทานมีลวดลายดอกบัวที่คลี่คลายปรับเปลี่ยนมาเป็นลายกนกท้ายที่สุดเป็นลายประเภทใบไม้๓แฉกซึ่งเป็นเค้าโครงดั้งเดิมของดอกบัวทำด้วยดินเผาสร้างขึ้นในราวพุทธศตวรรษที่๒๑๒๒

วัดสังฆทานจะมีประเพณีทำบุญสงกรานต์ และสรงน้ำพระในเดือนเมษายน (วันที่ ๑๓-๒๐เมษายน)ทุกปี พร้อมทั้งเปลี่ยนผ้าห่ม องค์พระหลวงพ่อโตผ้าห่มที่ถูกเปลี่ยน จะนำมาฉีกแบ่งกันไปผูกข้อมือผูกคอชาวบ้านถือว่าศักดิ์สิทธิ์การบน หลวงพ่อโต มักโดยจะบนด้วยการจุดปะทัดเป็นเครื่องแก้บน "สังฆทาน" จึงกลายเป็นชื่อของวัดมาแต่เดิม...

เข้ามาในวัดแล้ว  :002: โบสถ์สวยทีเดียวค่ะ

มาถึงวัดเมื่อสมัครเป็นเนกขัมมะเรียบร้อยแล้ว ก็ไปที่พักเปลี่ยนชุดทันที!!

แห่ะๆ อัพเป็นรูปเล็กๆหน่อย เดี๋ยวหน้าจะบานไปมากกว่านี้  :075:

รูปนี้เป็นรูปในโบสถ์ปัจจุบัน

ก่อนจะฉันเพลก็ต้องสวดมนต์กันก่อน

อีกมุมหนึ่ง ขณะที่เรากำลังสวดมนต์นั้น ญาติโยมก็กำลังใส่บาตรและจัดเตรียมอาหารให้พระ แม่ชี
และนักบวชเนกขัมมะ

เมื่อสวดมนต์เสร็จหมดทุกบทแล้ว ในโรงครัวก็พร้อมแล้วเช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 09:34:54 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
ขออภัยทุกท่านด้วยค่ะ :054: ยังลงข้อมูลไม่ครบถ้วนเลย แห่ะๆ :075:

เกิดข้อผิดพลาดนิดหน่อยค่ะ จะเร่งแก้ไขให้เร็วที่สุดค่ะ :001: :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณน้องกวางครับวัดสวยมากอนุโมทนาด้วยครับ...สาธุ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
เหอะๆ วัดนี้ สาวๆนิยมไปบวชกันเนอะ

ไม่เห็นมีรูป ศาลาไม้ที่สวยๆเลย รอดูอยู่นะ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ อิ่มบุญเต็มที่เลยนะครับ  การประพฤติพรหมจรรย์เป็นเสียงบุญให้ได้เพศบริสุทธิ์ เป็นชายได้บวช

อนุโมทนาบุญกับน้องกวา่งด้วยครับ  วัดสังฆทานร่มรื่นมากๆ  ผมชอบบทสวดมนต์แปลของทางวัดนะ  ได้ฟิลดีจริงๆ
  :095: :095:

• อัฏฐมะ
รูปนี้เป็นบ้านทรงไทยค่ะ ไม่แน่ใจว่ามีชื่อเรียกไหม แต่สวยงามมากมายค่ะ

เพราะเรือนไม้ทั้งหลังแกะสลักไม้เกี่ยวกับพระพุทธเจ้าไว้อย่างงดงามทีเดียว

• อัฏฐมะ
รวมรูปภาพประทับใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 10:35:37 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

• อัฏฐมะ
สุดท้ายนี้ ที่ข้าพเจ้าได้บวชเนกขัมมะ

ได้สวดมนต์ภาวนาก็ดี..ยืนสมาธิก็ดี..นั่งสมาธิก็ดี..เดินจงกรมก็ดี..

ขอผลบุญทั้งหมดนี้แผ่ไพศาลไปยังเจ้ากรรมนายเวร บิดา-มารดา

ญาติผู้ล่วงลับไปแล้ว-ญาติผู้สืบสายโลหิต

ตัวข้าพเจ้าเอง รวมไปถึง เพื่อนๆพี่ๆในเว็บบอร์ดวัดบางพระ ให้ใช้ชีวิตอยู่อย่างเป็นสุขด้วยเทอญ... :054:

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

และขอบคุณสำหรับภาพสวย ๆ ที่นำมาฝากค่ะ

วัดสังฆทานใกล้บ้านมากแต่ไม่มีโอกาสได้ไปซักครั้งเลยค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณภาพสวยๆครับ บรรยากาศสงบ ร่มรื่นมากเลยครับ
วัดสังฆทาน เพิ่งจะจัดแจกพระบรมมาสารีริกธาตุไปใช่มั้ยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ไม่มีบุญใดที่จะมีอานิสงส์เทียบเท่ากับบุญที่เข้าถึงธรรม  ถึงวันนี้น้องกวางจะไม่ได้เข้าถึงธรรม แต่การปฏิบัติธรรมก็เป็นการเปิดใจ เปิดประตูสู่มรรค ผล นิพพาน  นั่นแหละคือทางแห่งอริยทรัพท์

ทางบ้านของผมรับหนังสือของวัดสังฆทานตั้งแต่ผมยังเป็นเด็กๆ  ถ้าจำไม่ผิดหนังสือชื่อ "ธรรมะสว่างใจ" ผมได้อ่านเรื่องราว ธรรมะของหลวงพ่อสนอง เจ้าอาวาสได้นำมาถ่ายทอด ตลอดจนพระภิกษุสงฆ์รูปต่างๆ

ผมเห็นหลวงพ่อสนองท่านใช้จีวรจนกระทั่งเก่า  มองทะลุไปถึงผ้าอังสะและสบงได้เลย  จีวรของท่านไม่ต่างจากมุ้งทีเดียวครับ

และที่วัดสังฆทานจะมีพระภิกษุสงฆ์อายุประมาณ 40 กว่าๆอีกรูปหนึ่งที่ทุ่มเทเวลาในการแกะสลักพระโมคคัลลีนะและพระสารีบุตร  เพื่อประดิษฐานคู่กับพระประธานในพระอุโบสถ    นั่นก็คือหลวงพ่อสากล หรือหลวงพ่อสกล   ท่านดำเนินชีวิตอย่างเรียบง่าย  ท่านจะฉันแต่เข้าเปล่ามือเดียวตลอดชีวิต  ท่านไม่ใส่อังสะ  จะห่มจีวรตลอดเวลา  ถือผ้าบังสุกุลเพียง 3 ผืนเท่านั้น  ท่านเป็นพระที่เคร่งในพระธรรมวินัยอย่างมาก  แต่สุดท้ายท่านก็หนีไม่พ้นความตายไปได้   ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา  ท่านได้มรณภาพได้หลายปีมากแล้ว ถ้าจำไม่ผิดก็น่าจะ 10 ปีได้แล้วครับ

กราบอนุโมทนาบุญกับน้องกวางด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 12:56:09 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ยังไม่มีโอกาศไปซักทีครับ อยากไปนั่งสมาธิที่วัดครับ ถามกวางหน่อยครับ ถ้าเข้าไปนั่งสมาธิอย่างเดียวต้องใส่ชุดขาวทั้งชุดหรือเปล่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ถ้าในอดีต เคยร่วมบุญกับสายวัดสังฆทาน เป็นลูกหลายสายใย ก็คงจะได้มีโอกาสบวชเนกขัมมะบ้างในชาตินี้
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
อนุโมทนาบุญกับน้องกวางด้วยนะครับ หาได้ยากนะครับ ที่วัยรุ่นสมัยนี้ได้เข้าวัดปฏิบัติธรรมเพื่อขัดเกลาจิตรใจของตนเอง... :016:

...สวดมนต์ทำวัตรแปล นั่งสมาธิ เดินจงกลม  ฟังเทศน์...

...งานนี้คงได้บุญมาเยอะมากเลยนะครับ (สังเกตจากที่แก้มแล้ว อิ่มบุญน่าดูเลย  :095:)....

...ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆและประวัติวัดสังฆทาน นะครับ ผู้ที่สนใจปฏิบัติธรรม คงได้รายละเอียดอีกเยอะเลย....

...ตอนเรียนที่ ศรีบุญยานนท์ ชมรมพุทธศาสานา จะได้ไปบวชนักขัมมะ อยุ่หลายรอบครับ ทั้งที่วัดสังฆทาน จ.นนทบุรี

วัดหนองไผ่ สุพรรณบุรี ที่เป็นวัดสาขาของวัดสังฆทาน

และที่วัดทุ่งสามัคคีธรรม สุพรรณบุรี ที่เป็นวัดของหลวงพ่อสังวาลย์ อาจารย์ใหญ่ ของหลวงพ่อสนอง วัดสังฆทาน ครับ ....

...ที่วัดนี้สมัยก่อนเน้นเรียนอสุภกรรมฐาน พิจารณาศพ พิจารณาสังขาร ครับ น่ากลัวดีจัง :095:...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ขออนุโมทนาสาธุในบุญครั้งนี้ด้วยนะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ได้บุญและได้วิธีทำจิตให้สงบแล้ว อย่าลืมเอาไปปฎิบัติ ซะนะน้องนะ เอาไปประยุกต์ให้เข้ากับการดำรงชีวิตประจำวันนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สวยจริงๆ นะที่วัดเนี้ยะ เอ่อ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วัดนี้สวยมากครับ ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณสำหรับประวัติพร้อมภาพบรรยาย ร่มรื่นงามมากครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ  :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อนุโมธนาด้วยนะน้องกวาง ขอบคุณหลายๆ ครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
อิ่มบุญเลยนะคะ น้องสาวผู้น่ารัก
ลูกสาววัดบางพระ ตัวจริง เลยนะคะนี่ ใส่เสื้อเวปด้วย

วัดสังฆทาน เป็นวัดที่สวย และร่มรื่นมากค่ะ
แต่พี่เปรี้ยวยังไม่เคยไปถือศีลที่นี่เลย

เคยแต่ ไปถือศีล  ที่  วัดสวนแก้ว  ค่ะ
ได้นุ่งขาว ห่มขาว และพักที่วัด ช่วงเช้ามีเดินจงกรม เหมือนกันค่ะ

ขอบคุณน้องกวางมากนะคะ ที่นำภาพ และบรรยากาศ สวย ๆ  มาให้ชมกัน
  :089:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อนุโมทนาบุญด้วยครับคุณกวาง กลับบ้านมา
คงอิ่มบุญกันถ้วนหน้าเลยนะครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
ยังไม่มีโอกาศไปซักทีครับ อยากไปนั่งสมาธิที่วัดครับ ถามกวางหน่อยครับ ถ้าเข้าไปนั่งสมาธิอย่างเดียวต้องใส่ชุดขาวทั้งชุดหรือเปล่าครับ

ถ้าเข้าไปนั่งสมาธิอย่างเดียวในโบสถ์ ใส่ชุดนอกก็ได้ค่ะ

แต่ถ้าใส่ชุดขาว จะดูเหมาะสมกว่า

ปล. ถ้าเป็นผู้หญิงควรใส่กระโปรงหรือกางเกงที่ยาวกว่าเข่านะคะ

มิงั้นอาจจะโดนให้ใส่กระโปรงของทางวัด

บางผืนสีสวยงามค่ะ

แต่บางผืนลายดอกเชียว.. :095:

• อัฏฐมะ
ขอบคุณภาพสวยๆครับ บรรยากาศสงบ ร่มรื่นมากเลยครับ
วัดสังฆทาน เพิ่งจะจัดแจกพระบรมมาสารีริกธาตุไปใช่มั้ยครับ

ใช่ค่ะ จำนวนทั้งหมดมี 84,000 องค์

เนื่องในโอกาสฉลองพระบรมสารีริกธาตุประจำปี วัดสังฆทาน จังหวัดนนทบุรี
การบูชาพระบรมสารีริกธาตุ

- บรรจุในเจดีย์ หรือผอบแก้ว หรือใถกระเบื้องที่มีฝาครอบ อัญเชิญไว้ในที่สูงเหมาะสมกับการกราบไหว้
- สิ่งสำคัญที่สุดน้อมรำลึกถึงพระคุณของพระพุทธเจ้า ว่ามีพระคุณยิ่งใหญ่ประมาณมิได้ต่อสัตว์โลก
- การจะมีข้าวตอกดอกไม้เครื่องหอมเป็นเพียงส่วนประกอบ หากบูชาสิ่งเหล่านั้นอยู่เป็นประจำ แต่จิตใจไม่ได้น้อมถึงพระคุณท่านเลย การบูชานั้นก็เป็นเพียงอามิสบูชา
- การบูชาที่แท้จริง คือการปฏิบัติบูชา ได้แก่การปฏิบัติตามคำสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งจะทำให้เกิดผลดีต่อตนเอง อันจะทำให้เกิดศรัทธา
และระลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของท่านอย่างลึกซึ้งเข้าถึงจิตใจ และกราบไหว้ด้วยจิตที่สะอาด สงบ ปราศจากกิเลส
- พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาด้วยคำอธิษฐาน และเสด็จไปได้เมื่อปฏิบัติไม่ถูกต้อง
- การปฏิบัติบูชาที่ถูกต้อง มีผลานิสงคืมากนัก อาจทำให้สำเร็จประโยชน์ และสุขสมบูรณ์ได้ทั้งชาตินี้ และชาติหน้า หรือประโยชน์อย่างยิ่งคือ "พระนิพพาน"

เครดิต: ทั้งรูปภาพและข้อมูลจากเว็บวัดสังฆทานค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 10:59:03 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
วัดสังฆทานบรรยากาศดีมากครับ :016:
อนุโมธนาด้วยนะครับกวาง :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
บรรยากาศดีครับ...

เหมาะแก่การทำดีเป็นที่สุดครับ...

ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ...{^_^}...