ผู้เขียน หัวข้อ: มันเหมือนกันป่ะครับ  (อ่าน 2122 ครั้ง)

ออฟไลน์ panna

• ตติยะ
    • อีเมล
มันเหมือนกันป่ะครับ
« เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 02:39:01 »
คือ ว่า เวลา ไปสักเค้าห้ามโดน ผ้าถุงใช่ป่ะครับ

แต่ผมไม่แน่ใจ มันไม่ใช่ผ้าถุง แต่แม่ผมใส่อาบน้ำมันเป็นเหมือนชุดคุมท้อง ง่ะ

มีซิบยาวๆอยู่ข้างหน้า อย่างนั้นโดนได้ป่ะครับ

แล้ว อย่างอื่น เช่า กกน. เสื้อใน โดน ได้ ป่ะครับ

ขอความการุนา ด้วย ครับ

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
ตอบ: มันเหมือนกันป่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 02:43:49 »
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ที่ผ้าถุงโดน แล้วที่โดนเนี่ย โดนตรงรอยสักหรือครับ
หรือโดนที่ตัว ขนาดผ้าถุงแม่ ที่หลายๆ คน เอามาเหลี่ยมกรอบใส่ยังได้เลยนี้ครับ
อย่าคิดมากดีกว่าครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 03:02:42 »
ผ้าถุงแม่ ไม่ต้องกลัวเลยครับ ... ขนาดพระ ยังซักเสื้อในกางเกงในให้บิดามารดาได้เลย

ถือว่า กตัญญู ต่อบิดามารดา ลองคิดดูเอานะครับ ....  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 04:34:48 »
ของตัวเองไม่เปงไร คร๊าบบบบบบบบบ ของพ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ก็ได้คร๊าบบบบ  อยู่ที่ศรัทธา คร๊าบบ
กำ  :075:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 05:55:08 »
ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ซักให้แม่ได้เลยครับ ทดแทนคุณพ่อแม่ ไม่มีทางทำให้ของเสื่อมหรอกครับมีแต่จะทำให้ขลังขึ้นมากกว่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 05:56:12 »
ผ้าถุง ไม่ต้องคิดมากครับท่าน ตั้งใจทำให้ดีที่สุด อะไรที่พลาดแล้วก็ให้พลาดไป อะไรที่ไม่รู้ก็ไม่เป็นไร เมื่อรู้แล้วก็ให้จำแล้วนำไปทำให้ได้ต่อไปครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 06:18:41 »
ไม่เป็นไรครับผ้าถุงแม่นี่แหละศักสิทธิ์นักล่ะ ทหารเวลาออกรบเขายังเอาชายผ้าถุงแม่หรือชายกางเกงของพ่อนำติดตัวเป็นเครื่องราง เป็นตัวแทนของความรักที่ยิ่งใหญ่และมีพลัง สามารถปกป้องคุ้มครองให้แคล้วคลาดปลอดภัยได้ครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ eXeCuTioNz - IX

• สุสานหมายเลข ๙
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - yaicw49@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 07:32:14 »
อาหุเนยฺยา จ ปุตฺตานํ         
มารดาบิดาเป็นที่นับถือของบุตร

โย มาตรํ ปิตรํ วา     มจฺโจ ธมฺเมน โปสติ
อิเธว นํ ปสํสนฺติ     เปจฺจ สคฺเค ปโมทติ
ผู้ใดย่อมเลี้ยงมารดาบิดาโดยธรรม
บัณฑิตย่อมสรรเสริญผู้นั้นในโลกนี้ เขาละไปแล้ว ย่อมบันเทิงในสวรรค์

เอวํ กิจฺฉาภโต โปโส     ปิตุ อปริจารโก
ปิตริมิจฺฉาจริตฺวาน     นิรยํ โส อุปปชฺชติ
ผู้ที่มีมารดาบิดาเลี้ยงมาได้โดยยากอย่างนี้
ไม่บำรุงมารดาบิดา ประพฤติผิดในมารดาบิดา ย่อมเข้าถึงนรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2552, 07:33:10 โดย eXeCuTioNz - IX »
[shake]
ตญฺหา ชเนติ ปุรสํ     จิตฺตมสฺส วิธาวติ     สตฺโต สํสารมาปาทิ    ทุกฺขา น ปริมุจฺจติ
ตัณหายังคนให้เกิด จิตของเขาย่อมวิ่งพล่าน สัตว์ยังท่องเที่ยวไป จึงไม่พ้นจากทุกข์
[/shake]

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 08:09:43 »
อย่าคิดมากครับ ถ้าไม่สบายใจงวดหน้าก็ระวังครับ ของไม่ได้จะเสื่อมกันง่ายๆนะครับ ถ้าคุณรักษาศีลห้าได้มั่นคง ผมว่ายังไงก็ไม่เสื่อมครับ สักมาให้มายมายเต็มตัว แต่ไม่ถือศีลสวดมนต์ ไม่นั่งสมาธิเลย ยังไงก็เสื่อมครับ คนน่ะครับ เสื่อมแน่นอน  :002:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 08:26:14 »
อย่ากังวลไปครับ ข้อห้ามหลังการสัก หรือข้อปฏิบัติทุกข้อ มีเจตนาที่ชัดเจนอยู่แล้ว ถ้าไม่มีในข้อนั้นก็ถือว่าไม่ผิดครับ ขอให้รักษาศีล ให้ดีๆ สวดมนต์เสมอ ทำบุญทำทานบ้าง ก็ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 10:14:29 »
บิดามารดาคือพรหมของลูก ไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้..
ก่อนนอนสวดมนต์ไหว้พระ ก่อนออกจากบ้านไหว้พ่อแม่..
รับรองสู้ได้ทั่วโลกครับ...

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 10:18:38 »
ทหารสมัยก่อนก่อนจะออกรบขอชานหมากพ่อ กับ
เสื้อผ้าหรือชายผ้าถุงแม่ ติดใส่หมวกไปรบนะครับ เหอๆ
บิดามารดานี่เป็นพระอรหันต์ของลูกโดยแท้
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 พ.ค. 2552, 02:12:40 »
อย่าซีเรียสครับผมไปเกณทหารยังพกชายผ้าถุงแม่ไปเลย
ของบิดามารดาไม่เป็นไรครับ
(ตอบเองงงเอง :010:)

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 พ.ค. 2552, 04:07:51 »
ศรัธทาอันแรงกล้า ไม่ต้องกลัวอะไรครับ  :015:

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 พ.ค. 2552, 06:13:56 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ บิดามารดาเป็นพระอรหันต์สำหรับลูกๆอยู่แล้วครับ
ไม่ต้องคิดมากครับ.... :045:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 พ.ค. 2552, 12:27:00 »
คิดอะไรมากมาย ทั้งกายเราก็เกิดมาจากแม่ ถ้าของๆแม่ต่ำ แล้วอะไรจะสูงกว่าได้ล่ะ คนเราทุกคนก็คลอดออกมาจากสิ่งที่เราบอกๆกันว่าเป็นส่วนที่สกปรกนั่นแหล่ะครับ

ถ้าทำสิ่งใดทดแทนคุณพ่อแม่แล้วของเสื่อมก็ปล่อยให้เสื่อมเถอะครับ ใจอย่าเสื่อมแล้วกัน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 พ.ค. 2552, 12:44:27 »
คำตอบของทุกๆท่านโดนใจมากๆค่ะ :015:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..