ผู้เขียน หัวข้อ: คล้องกล้องออกเดิน ตอน ไปวัดพระแก้ว ศาลหลักเมือง และ ไปท่าพระจัทร์  (อ่าน 4564 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
วันนี้ไปแถวสนามหลวงตั้งใจไปวัดพระแก้ว เลยถ่ายรูปมาฝากนะครับเชิญชม

อากาศไม่ร้อนมากแต่แดดแรงเอาเรื่องเลยครับ

มีแต่งสภานที่สวยงามทั้งนั้น ไม่มีคำบรรยายนะครับ

หนุมานภาพนี้ผมก็สักติดตัวครับ

ภาพรามเกียรติ์ครบทุกตอนเลย นี่ถ่ายมาบางส่วนนะครับ
1/3
เป็นมงคลกับตัวกระผมและที่ได้ถ่ายภาพ พระแก้วมรกต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2552, 07:58:48 โดย ชลาพุชะ »

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
2/3
มาต่อที่ศาลหลักเมืองนะครับ

• อัฏฐมะ
3/3
มาเดินต่อท่าพระจันทร์ ถนนทั้งสาย มีแต่ขายพระทั้งแท้ ทั้ง เก๊ ไม่แจ๋งจริงมาโดนหลอกแน่ๆ มี ราคา 2 บาทจนถึง 6 ล้าน อ่านไม่ผิดหรอกครับ 2-6000000 บาทครับ แต่มีที่เลี่ยมพระ มี คนถักตะกรุด  ขายยา ฟันปลอม มีหลายอย่างที่มี เสน่ห์ครับ ผมยังชอบเลย เชิญชมนะครับ

มีบางร้านที่ไม่ยอมให้ถ่ายครับ ยังไม่เข้าใจว่าทำไมถึงถ่ายไม่ได้แต่ก็ สิทธิของเค้าครับ มีของกินส่วนมากอร่อยสุดๆ ถึงกับต่อคิวซื้อเลยครับ ชื่อร้าน อร่อยครับ ขายขนมปัง
จบทริปครับวันนี้
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณพี่ศักดามากๆค่ะสำหรับรูปภาพ

ตัดต่อให้เราได้ดูสวยงามทีเดียว

ชอบภาพรถตุ๊กๆ มากๆค่ะ

ดุเป็นไทยดี  :001:

กวางเคยไปครั้งนึง

ที่ศาลหลักเมือง และวัดพระแก้ว

แต่ไม่มีกล้องค่ะ

เลยไม่ได้เก็บภาพสวยๆไว้

แต่ก็ยังได้ดูจากพี่ศักดา

ขอบคุณมากๆค่ะ :053:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ครับเห็นท่าพระจันแล้วอดนึกถึงครั้งล่าสุดที่ผมไปไม่ได้
เหอๆ ไปเดินหาตลับใส่แม่นางพิมตั้งนานสองนาน แต่ก็ไม่มีไซส์
เลยง่ะ  :075:

ผมเองก็คิดจะนำภาพบรรยากาศของสนามพระท่าพระจันทร์ มาให้พี่ๆน้องๆในเวปบอดร์ดวัดบางพระ
ได้ชมกันบ้างเหมือนกันครับ แต่เห็นพี่ชลาพุชะตั้งกระทู้แนวๆนี้แล้ว ผมเลยขออนูญาตนำรูปภาพบางส่วน
ที่ผมถ่ายไว้มาให้รำลึกถึงบรรยากาศแบบท่าพระจันทร์แท้ๆกันครับ  :095:

ภาพชุดนี้ผมเป็นคนถ่ายเองครับ บางรูปก็ได้ลงชื่อไว้
บางรูปก็ไม่ได้ลง ถ้าพี่ๆน้องๆท่านใดจะก๊อปปี้หรือเซฟเก็บไว้ ผมไม่ห้ามครับ แต่ช่วยบอกกล่าวกันก่อนซักนิดนะครับ

ปล  ขออภัยที่คราวนี้ไม่มีคำบรรยาย เพราะผมคิดว่าอารมณ์และความหมายที่สื่่อ
ออกมานั้น มันมีอยู่แล้วในตัวของมันเองครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณพี่ชลาที่พาเที่ยวนะครับ ท่าพระจันทร์เกินจินตนาการผมจริงๆ  :075:

สไตน์วิถีชีวิต+ความเชื่อ ของท่านก๊อตโดนใจผมมากครับ ขอบคุณมากครับผม  :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่ศักดา และท่านก๊อตมากครับ

รูปภาพเพียงหนึ่งใบ  ถ่ายถอดความรู้สึกได้ดีกว่าคำบรรยายหนึ่งหน้ากระดาษ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• อัฏฐมะ

รูปนี้นะครับที่ผม สักติดตัว เดี๋ยว จะเข้าใจผิด จะแก้ไขแต่ไม่ทันแล้ว

• อัฏฐมะ
ครับเห็นท่าพระจันแล้วอดนึกถึงครั้งล่าสุดที่ผมไปไม่ได้
เหอๆ ไปเดินหาตลับใส่แม่นางพิมตั้งนานสองนาน แต่ก็ไม่มีไซส์
เลยง่ะ  :075:

ผมเองก็คิดจะนำภาพบรรยากาศของสนามพระท่าพระจันทร์ มาให้พี่ๆน้องๆในเวปบอดร์ดวัดบางพระ
ได้ชมกันบ้างเหมือนกันครับ แต่เห็นพี่ชลาพุชะตั้งกระทู้แนวๆนี้แล้ว ผมเลยขออนูญาตนำรูปภาพบางส่วน
ที่ผมถ่ายไว้มาให้รำลึกถึงบรรยากาศแบบท่าพระจันทร์แท้ๆกันครับ  :095:

ภาพชุดนี้ผมเป็นคนถ่ายเองครับ บางรูปก็ได้ลงชื่อไว้
บางรูปก็ไม่ได้ลง ถ้าพี่ๆน้องๆท่านใดจะก๊อปปี้หรือเซฟเก็บไว้ ผมไม่ห้ามครับ แต่ช่วยบอกกล่าวกันก่อนซักนิดนะครับ

ปล  ขออภัยที่คราวนี้ไม่มีคำบรรยาย เพราะผมคิดว่าอารมณ์และความหมายที่สื่่อ
ออกมานั้น มันมีอยู่แล้วในตัวของมันเองครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ :001:
ได้บรรยากาศท่าน้ำท่าพระจันทร์จริงๆท่าน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
หนีเจ๊เที่ยวอีกแล้วววววว..........

ได้เลย... วันนี้เจ๊ก็หนีหนูชลา :017:เที่ยวเหมืองกังง....

วันนี้ไปถอย.... xxxx.... ป้ายแดงมาเยย....  :009: อ่ะแฮ่ม....มมมม

หนีอีก ไม่ให้ตั๋วไปดูลิเวอร์พูลแน่นอนคับ! คอยดูสิ.... เด่วจะเห็นว่าเจ๊ใจดำ :090:เป็นอย่างไร....

ปล.ขอบคุณน้องก๊อตฯ เอาภาพมาแจม เด่วพี่โชวไปเอามาแจมมาคลุกด้วย...: 009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2552, 09:48:17 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านชลาพุชะมากนะครับสำหรับภาพสวยๆที่นำมาฝากกัน...

....เที่ยวเก่งจริงๆครับท่าน....

ขอบคุณท่านก๊อตด้วยครับ ภาพสวยจริงๆ.. :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณมาก ครับ สำหรับภาพ สวยๆ  :015:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
โอ้สาธุๆ ด้วยครับ

วัดพระแก้ว

และ ศาลหลักเมือง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
พี่ชลาพุชะ ก๊อต นี่เอารูปมาลงหลายมุมดีจริงๆ ชอบครับ ...  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่ศักดาครับคงร้อนน่าดูเลยแอบไปเที่ยวอีกแล้ว
ขอบคุณท่านก็อตครับที่เอามภาพมาแจมกันภาพสื่อถึงอารม์ได้ชัดเจนมากเลยครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณครับ พี่ศักดา เหมือนได้กระเตงเอวไปเที่ยวด้วยเลยครับงานนี้
ขอบคุณท่านก๊อตเอาภาพสวย คลาสสิกๆ มาให้ชมกันด้วยงานนี้
มางานเดียว ได้ถึง2เลยครับพี่น้อง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
 :074:โอ้ว ขอบคุณมากๆๆนะครับ สวยมากมาย :054:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: คล้องกล้องออกเดิน ตอน ไปวัดพระแก้ว Ū
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 03:49:09 »
ขอบคุณพี่ชลาและท่านก๊อตครับ ที่นำบรรยากาศมาชม 

ภาพอาร์ตได้ใจครับผ้ม :015:

ปล. ศาลหลักเมืองสวยดีคับ... 13;  เมื่อไหร่บ้านเราจะ...มีหน่วยงานมาดูแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2552, 03:49:24 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่ๆที่พาเที่ยวนะครับ ท่าพระจันทร์ 2-6000000   :074:แม่จ้าวววววว..........

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณที่นำภาพมาแบ่งกันชมสวยดีได้บรรยากาศครับ :053:
อยากไปบ้าง ยังไม่เคยไปทั้ง 3 ที่เลย :002:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณค่ะ พาไปเที่ยวทุกสัปดาห์เลย  ^^,
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ผมชอบไปเดินเล่นท่าพระจันทร์ครับ เพลินดีครับ กรอบพระและสร้อยก้อถูกน่าใจหายครับ ส่วนขนมปังร้านอร่อย เป็นขนมปังกรอบครับ มีอบเนยกับอบกระเทียมครับ ร้านนี้อินเตอร์ครับ คนขายเป็นชาวต่างชาติครับ วันก่อนไปซื้อ2ถุง ให้ไป60บาท พนักงานขายบอกเฉสิบ ผมก้อนึกว่า70 เลยควักมาให้อีก10 พนักงานขายเลยต้องทำนิ้ว4นิ้ว ที่แท้ก้อ40 แหมบอกเฉสิบ ผมเลยไม่เข้าใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2552, 08:31:27 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• ตติยะ
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • MSN Messenger - thongma4@hotmail.com
ขอบคุณพี่ชลาพุชะมากค่ะ สำหรับรูปภาพได้ดูรูปแล้วคิดว่าได้ไปเที่ยวด้วยตัวเองค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  :054:

ไม่เสียสละ  ชัยชนะไม่เกิด 

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
..พี่ศักดาคราวนี้ฉายเดี่ยวเลยนะค่ะ..
ภาพสวยมากเลยค่ะ ของคุณก้อตก็ได้อารมณ์ ART ดีค่ะ...

วันหลังไปอาทิตย์นะ .. เด่วน้องไปถือฝากล้องให้..อิอิ

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

ขอบคุณทั้งสองท่าน ภาพถ่ายสวยมากครับ  :054:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ผมเองเป็นคนกรุงเทพฯแต่กำเนิด ซึ่งไม่เคยได้ก้าวพ้นเข้าประตูวัดพระแก้วเลยครับ  (น่าอับอายชาวต่างชาติ)

ภาพสวยครับ

น้องก็อต มุงมองแจ่มอยู่แล้วครับ ไปดูที่ multiply ของน้องได้ครับ  ซูฮกครับ  :089:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ผมขออนุญาตเซฟรูปหนุมานครองเมืองหนึ่งรูปครับท่าน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณท่านชลาพุซะ กับภาพสวย ๆ ด้วยนะคะ

ก๊อตจ๋า ถ่ายภาพได้สวยงามมากเลย   25;
ไว้ว่าง ๆ มาถ่ายน้องแมว แอนด์ น้องหมา ที่บ้านให้หน่อยดิคะ
ให้ออกมาแววตาประมาณนี้เลยนะ
ดูดี ซ้อนปม และ น่าค้นหา มากเลย
  31;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• อัฏฐมะ
ผมขออนุญาตเซฟรูปหนุมานครองเมืองหนึ่งรูปครับท่าน ขอบคุณครับ

ในเมื่อผมนำรูปมาลงกระทู้แล้ว มันก็ต้องเป็น ของทุกท่านที่ชม จะเป็นเกียรติมาก หากท่านชอบรูปแล้วนำไปเผยแพร่ หรือ เก็บไว้ กระผมต่างหากต้องขอบคุณครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ ถ้าได้เห็นกับตาคงจะดีไม่ใช่น้อย  อยากไปจัง

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
สวยมากครับพี่ ฝีมือถ่ายภาพก็เนี้ยบ55+ แต่อย่าลืมของฝากน้องนะครับ ^^"  :015: :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณเจ้าของภาพทั้งสองท่านครับ...

พื้นที่ทุกตารางนิ้วของบริเวณนี้ เต็มไปด้วยร่องรอยของประวัติศาสตร์ครับ...

แม้จะผ่านมาหลายยุคหลายสมัยแต่วิถีเก่าและใหม่ต่างหลอมรวมกันอย่างลงตัวครับ...

ผู้ที่สนใจศึกษาประวัติศาสตร์ที่มีชีวิต ผมขอแนะนำเลยครับไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่ง...{^_^}...