ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปเที่ยวอยุธยามาครับ  (อ่าน 7292 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
วันนี้ไปเที่ยวอยุธยามาครับ
« เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:07:02 »

วันนี้ไปเที่ยวจังหวัดอยุธยา กราบนมัสการหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อยุธยา ด้วยเศียรเกล้า  :054: :054: :054:
เลยหยิบกล้องตัวน้อยที่พกพาไปเก็บภาพความประทับใจเล่าสู่ให้ท่านสมาชิกได้ชมในบรรยากาศที่ได้ไปสัมผัสมาครับ
จำได้ว่าเคยไปตั้งแต่เด็กครับ พอไปอีกทีจำไม่ได้เลยเปลี่ยนแปลงและพัฒนาไปมากครับ เลยเก็บภาพมาฝากครับ

รวมวัตถุมงคลของหลวงพ่อปาน สมัยท่านยังไม่มรณะภาพครับ ปัจจุบันเป็นพระยอดนิยมของนักสะสมพระเครื่อง

รูปเก่าของหลวงพ่อปานในตู้โชว์ (ชมต่อกันเลยครับ)

รวมวัตถุมงคลเช่นเคย (ต่อเลยครับ)

สถานที่บูชาวัตถุมงคลที่วัดบางนมโค

พรีเซ็นเตอร์คนเดิม ใครกันนะหน้าคุ้นๆเลยนะนี่ อิอิ ถ้าเจอเค้าทักทายได้นะครับ  :002: :002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2552, 10:10:49 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: วันนี้ไปเที่ยวอยุธยามาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:12:57 »
ขอบคุณภาพข่าวครับพี่นก ผ่านไปต้องเข้าไปกราบนมัสการท่านบ้างแล้วครับ อนุโมทนาด้วยนะครับผม สาธุๆ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: วันนี้ไปเที่ยวอยุธยามาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:17:39 »
วัดนี้ไปแล้วก็ น่าประทับใจดีครับ อยากไปอีกครับ ....  :016:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:23:08 »
พี่นกไปวันนี้แต่พรุ่งนี้ผมก็กำลังจะไปเหมือนกัน อิอิ คงได้มีโอกาสเก็บภาพสวยๆ
มาฝากพี่ๆน้องๆเช่นกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:27:47 »
กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อปาน โสนันโส ด้วยเศียรเกล้าเป็นที่สุด 

ท่านเป็นสหธรรมมิกกับพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร) วัดปากน้ำภาษีเจริญ   เมื่อครั้งหนึ่งหลวงพ่อปานได้นำหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาฝากกับหลวงปู่สด เพื่อให้หลวงปู่สด ถ่ายทอดสมถวิปัสนากรรมฐานให้อีกแรงหนึ่ง (สมัยนั้นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ยังไม่เชื่ออิทธิปาฏิหาริย์ว่ามีจริง)  มาอยู่กับหลวงปู่สด วัดปากน้ำ  หลวงพ่อฤาษีลิงดำเล่าว่า "หลวงพ่อสด วัดปากน้ำท่านสามารถดับดาวได้ทีละดวงให้หลวงพ่อฤาษีลิงดำดู ท่านทำอิทธิปาฏิหาริย์ได้มากมาย  แต่ท่านไม่เคยอวดตนเลย"

และด้วยบารมีเป่ายันต์เกราะเพชรที่คุณย่าของผมได้รับการเป่าจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง  ได้มาช่วยคุณย่าของผมหลายครั้งมาก  ท่านลื่มล้มเมื่อวัยชรา หัวพลาดพื้นนับรวมแล้วเกือบ 10 ครั้ง โดนการหัวพาดพึ้นนั้นส่วนใหญ่จะมาจากท่านปีนเก้าอี้ไปทำความสะอาดหิ้งพระซะเป็นส่วนใหญ่  เก้าอี้เลยพยดล้มลงครับ  แต่คุณย่าของผมไม่เป็นไรเลย  ก็ด้วยบารมีได้รับการเป่ายันต์เกราะเพชรสายพระเดชพระคุณหลวงพ่อปาน นั่นแหละครับ

ขอบคุณพี่นกด้วยครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:42:25 »

เดี๋ยวค่อยมาโพสต่อนะครับ รอชมนะครับ สวัสดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2552, 10:43:31 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:43:55 »
ขอบคุณท่าน nok2009 มากนะคะ
ไปเที่ยวแล้ว มีน้ำใจ คิดถึงพี่ ๆ น้อง ๆ ชาวเวปวัดบางพระ
นำภาพสวย ๆ มาแบ่งกันชมด้วย

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 11:02:52 »
ขอบคุรพี่นกครับสำหรับภาพ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 11:17:30 »
เป็นภาพที่สวยครับ เห็นแล้วอยากไปบ้างจัง

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 08:22:24 »
กราบนมัสการหลวงพ่อปานครับ
ขอบคุณพี่นกครับ ภาพสวยๆ ไปรอบนี้มีโรตีสายไหมมาฝากมั้ยครับพี่...อิอิอิ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 09:42:24 »
รอชมต่อภาคสองครับ

ขอแซวพี่ nok2009
เที่ยวบ่อยนะเนี้ยอิจฉาครับ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 09:48:33 »
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 12:08:53 »
วัดธรรมิกราช, พระนครศรีอยุธยา
(Wat Thammikarat)

วิหารหลวง เป็นวิหารใหญ่ หรือที่เรียกกันว่า "วิหารเก้าห้อง"
วัดธรรมิกราช ตั้งอยู่ด้านหน้าพระราชวังหลวง ในพงศาวดารเหนือกล่าวว่า พระยาธรรมิกราชโอรสของพระเจ้าสายน้ำผึ้งเป็นผู้สร้าง จึงสันนิษฐานว่าคงสร้างขึ้นก่อนที่จะสถาปนากรุงศรีอยุธยา เดิมชื่อวัดมุขราช ต่อมาได้เปลี่ยนชื่อตามผู้สร้างเป็นวัดธรรมิกราช ปัจจุบันมีโบราณสถานที่สำคัญ คือ วิหารหลวง ซึ่งเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปสำริดศิลปะอู่ทอง ปัจจุบันพระพุทธรูปนี้จัดแสดงอยู่ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา นอกจากนี้ยังมีเจดีย์ทรงระฆังค่ำ วิหารพระพุทธไสยาสน์เป็นศิลปกรรมสมัยอยุธยา ราวพุทธศตวรรษที่ 20-23 และพระอุโบสถสมัยรัตนโกสินทร์

พระเจดีย์สิงห์ล้อมวัดธรรมิกราช
ความโดดเด่นเมื่อแรกเห็นวัดนี้ คือ เจดีย์ทรงกลมที่มีเอกลักษณ์เฉพาะ คือมีปูนปั้นรูปสิงห์ล้อมรอบไว้อย่างงามสง่าและหาชมได้ยากในเมืองไทย ในอยุธยามีประติมากรรมสิงห์ปูนปั้นอีกแห่งหนึ่งที่วัดแม่นางปลื้มตั้งอยู่ริมคลองเมือง (แม่น้ำลพบุรีเดิม) ตรงข้ามกับตลาดหัวรอ ในตำบลหัวรอ เพราะโดยทั่วไปอย่างสุโขทัย ศรีสัชนาลัย กำแพงเพชร ก็มีแต่วัดช้างล้อมในกรุงศรีอยุธยาก็มีเจดีย์ช้างล้อม ที่วัดมเหยงค์ และวัดแม่นางปลื้ม (ที่เชียงใหม่ ซึ่งเป็นศิลปะล้านนาที่ได้รับอิทธิพลจากพม่า ก็มีหลายวัดที่มีรูปสิงห์เฝ้าเจดีย์ทว่าส่วนใหญ่ปั้นไว้ 4 ตัว สำหรับ 4 ทิศ) แต่วัดธรรมิกราชมีสิงห์ล้อมรอบนับได้ 20 ตัว ซึ่งแม้จะหักพังไปตามกาลเวลาอันเนิ่นนานมาถึง 900 ปี แต่ก็ยังหลงเหลือที่สมบูรณ์อีกหลายตัว

สิงห์ศิลปะขอมผสมจีน
รายล้อมพระเจดีย์วัดธรรมิกราช นับเป็น "พระเจดีย์สิงห์ล้อม" เพียงแห่งเดียวในกรุงศรีอยุธยา สะท้อนบุญญาบารมีของพระมหากษัตริย์ที่ทรงสร้าง ไม่ด้อยไปกว่าวิหารช้างล้อม
นักประวัติศาสตร์ลงความเห็นว่า กรุงศรีอยุธยาได้รับอิทธพลทางศิลปะการปั้นตัวสิงห์มาจากจีนและขอม ซึ่งกำลังเกรียงไกรอยู่ในเวลานั้น (ราว พ.ศ. 1600) ตามคติความเชื่อของจีนและขอมนั้น สิงห์หรือสิงโตเป็นสัญลักษณ์แห่งพลังอำนาจ และในตำนานของศาสนาพราหมณ์หรือฮินดู (ซึ่งขอมนับถืออยู่ในขณะนั้น) เล่าว่าพระนารายณ์หรือวิษณุหนึ่งในเทพชั้นสูงของฮินดู เคยอวตารเป็นสิงห์ ขณะเดียวกันตามลัทธิเทวราชาซึ่งไทยรับมาจากขอม ก็เชื่อว่าพระมหากษัตริย์คือเทพวิษณุลงมาจุติบนโลกมนุษย์ จึงปรากฏว่าไทยเราใช้ตราครุฑเป็นสัญลักษณ์ของ"ข้าราชการ" (ผู้รับใช้พระราชา) มาจวบจนถึงปัจจุบัน ก็เพราะครุฑเป็นสัตว์พาหนะของพระวิษณุหรือพระนารายณ์

เศียรพระพุทธรูปสำริดเอกลักษณ์ของศิลปะอู่ทอง
ปัจจุบันเก็บรักษาไว้ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา, อยุธยา
วัดธรรมิกราชมีวิหารขนาดใหญ่ ซึ่งเป็นวิหารหลวง โดยโครงสร้างของวิหารไม่ได้มีโครงเหล็กเป็นรากฐาน แต่มีความมั่นคงแข็งแรงมาก เพราะใช้ปูนเปลือกหอยและประสานด้วยน้ำตาลอ้อย เคยเป็นที่ประดิษฐานพระประธาน ซึ่งเป็นพระพุทธรูปสำริดขนาดใหญ่ แต่ถูกพม่าเผาทำลายเหลือเพียงพระเศียร ปัจจุบันเก็บรักษาไว้ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา พระพุทธรูปสำริดองค์นี้ยังถือเป็นเอกลักษณ์ของศิลปะอู่ทอง หรือศิลปะยุคก่อนกรุงศรีอยุธยา คือพระพักตร์เป็นสี่เหลี่ยม แลดูเคร่งเครียด พระพักตร์ถมึงทึง จนชาวบ้านเรียกกันทั่วไป

พระพุทธไสยาสน์องค์ใหญ่ ประดิษฐานในลักษณะนอนขวางเกือบเต็มวิหารวัดธรรมิกราชมีวิหารหลังเล็ก ๆ ที่ประดิษฐานพระพุทธไสยาสน์องค์ใหญ่ ในลักษณะนอนขวางเกือบเต็มวิหาร พระนอนองค์นี้สร้างโดยพระอัครมเหสีในสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถแห่งกรุงศรีอยุธยาตอนต้น เนื่องจากพระนางทรงบนบานไว้ว่า ถ้าพระราชโอรสของพระนางหายจากอาการประชวรหนัก ก็จะทรงสร้างพระพุทธไสยาสน์ถวายเป็นพุทธ

หนึ่งในสิงห์ที่สมบูรณ์ที่สุด ที่รายล้อมพระเจดีย์วัดธรรมิกราช
อ่านประวัติความเป็นมาของวัดธรรมิกราชกันก่อนที่จะไปชมภาพที่ถ่ายมาครับผม
ที่มา : www.geocities.com/RainForest/7153/thai/ayut/way_tamth.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 12:12:51 โดย nok2009 »

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 01:01:29 »

ประวัติความเป็นมาอ่านที่ป้ายครับ

ด้านในครับโดยมีไกด์นำทาง

เชิญชมกันต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 01:13:17 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 01:45:17 »
ขอบคุณพี่นกครับ :005:

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 01:46:11 »

ขากลับแวะซื้อของฝากร้านเดิมที่เคยซื้อ โรตีสายไหม เจ้าเก่า เวลาเดิม ครับ :016: :015: :001: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 01:49:38 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 01:56:25 »
ไปอยุธยาทุกรอบ  พี่นกต้องแวะซื้อโรตีสายไหมเจ้าเก่าทุกครั้ง

ผมชักสงสัยว่าไปอยุธยาไปไหว้พระ หรือว่าไปหาลูกสาวแม่ค้าขายโรตีกันแน่ครับ อิอิ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 02:05:01 »
นายแบบ ท่านเทห์จริงๆ :015:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 06:29:25 »
ขอบคุณครับพี่นกใจดีจริงๆไปเที่ยวแล้วยังถ่ายภาพมาฝากน้องๆอีก
พรุ่งนี้ไปเที่ยวที่ใหนดี จะติดตามผลงานต่อไปครับ 5555
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 06:39:28 »
เบื่อพี่นกแล้วค่ะ... เที่ยวเก่ง..แล้วไม่ชวนค่ะ... :070:

เรื่องภาพสวยไม่ชมแล้วนะ... เพราะว่าพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ สวยขึ้นๆๆ ทุกวัน ชมแล้วจุใจจริงๆ...

สนุกมากไหมคะไปไม่ชวนเนี่ย... :009:

พี่โชเล่..งอลล์ดีกะ... :009:

cho presley       

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 07:17:44 »
ขอบคุณท่านพี่มากเลยครับ
ไปเที่ยวแล้วเก็บภาพสวยๆมาฝากอีกด้วย.... :003:

ออฟไลน์ เด็กซอยพาณิชย์

• ตติยะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 07:30:53 »
สงสัยจะติดใจรสชาติโรตีร้านสาวเสื้อชมพูซะแล้ว

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 09:46:30 »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 07:57:54 »
ขอบคุนสำหรับภาพนะครับผม  ข้างๆๆวัดธรรมิกราช  นั่น รร ผมนะครับ :005:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 08:14:18 »
ขอบคุณพี่นกครับ ภาพสวยมากครับพี่