ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญรูปไข่ รุ่นแรกปี 19 กับเหรียญหน้ากากเสือ รุ่นแรก ปี 23 แท้ไหมครับ  (อ่าน 8282 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
พอดีได้เหรียญหลวงพ่อ รุ่นแรกปี 19 มาแต่ไม่แน่ใจว่าแท้หรือเปล่า  โดยส่วนตัวแล้วเห็นว่าน่าจะดี
แต่ไม่มั่นใจ เพราะได้จับของแท้มาไม่มาก  จึงต้องมารบกวนสมาชิกผู้เชี่ยวชาญเหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเปิ่น
โดยเฉพาะลุงอเมชซิ่งครับ รบกวนด้วยครับ
ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

ขอบเหรียญครับ

• สัตตมะ
  • **
หน้ากากเสือรุ่นแรก ปี 23 ครับ
ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
เหรียญสวยเลยครับ แต่แท้ไม่เก๊ เดี๋ยวให้พี่เขามาฟันธง ผมดูไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ ถนัดแต่ชมอ่ะครับ เอาใจช่วยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ภาพเล็กไปนิดนะครับ  เท่าที่ดูผมว่าเหรียญไม่ดีทั้ง 2 เหรียญเลยครับ  เหรียญ 19 ด้านหลังตรงกลางตัวเสือมีรู  เป็นบล๊อคที่เขาเรียกว่าบล๊อค " เสือโดนยิง "  ครับ ส่วนเหรียญหัวเสือปี 23 เป็นเหรียญเก๊ที่ทำได้ดีที่สุดครับ เก๊มาประมาณ 3 ปีแล้วครับ  ตอนออกมาแรกๆผมประมาทไปหน่อยยังโดนไปเหรียญนึงครับ ยังไงลองนำเหรียญทั้ง 2 เหรียญไปเช็คที่วัดอีกทีนะครับ  เดินตรงไปถามที่หลวงพี่เชษฐ์ บนกุฏิใหญ่เลยครับ  ท่านให้ความกระจ่างได้แน่นอนครับ   อย่าเพิ่งท้อแท้นะครับ  ซักวันหลวงพ่อคงมาโปรดเราครับ  :001:

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับลุง ใจลึกผมก็ตีเก๊เหมือนกันครับ เพราะดูด้านหน้าเหรียญมุมบนเหนือศรีษะหลวงพ่อ ดูเบลอๆบวมๆครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เป็นกำลังใจให้นะครับ :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
บล๊อคเสือโดนยิง ผมก็เคยมีครับ โดนมาเหมือนกัน เสือโดนยิง ...  :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
แหม่..

มันจะโป๊ะเช๊ะอะไรขนาดนี้

กวางเพิ่งซื้อหนังสือ "108 พระเครื่อง หลวงพ่อเปิ่นมาค่ะ"

ซึ่งมีบอกลักษณะของแท้ไว้ให้ด้วย

2แบบที่ท่านนำมาให้ชมนั้นก็มีค่ะ

กวางจะพิมพ์ไว้ให้สังเกตไว้  ดังนี้ค่ะ

อันดับแรก เหรียญหน้าผากเสือ

เค้าว่า.. ด้านหน้าเหรียญเป็นรุปหน้าเสือ หน้าผากมีเสีนคล้ายคลื่นซ้อนกัน 3 เส้น
ใต้คิ้วขวา มีเส้นลากจากใต้คิ้วขึ้นไปยังใบหู
หนวดเสือด้านขวา 6 เส้น ด้านซ้าย 7 เส้น
        ด้านหลัง "หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ อ.นครชัยศรี" โค้งเป็นครึ่งวงกลมครอบองค์หลวงพ่อ
อักขระขอมล้อมรอบหลวงพ่อ ทั้ง 4 ทิศ (พิมพ์นูน)
ใต้องค์หลวงพ่อจารึกอักษรตัวนูนว่า"รุ่นพิเศษ"
ล่างสุดเป็นเลขไทยตัวนูน "๒๓"

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
ส่วนเหรียญรุ่นพิเศษ หลังเสือหมอบปี๒๕๑๙

ก็ดังนี้ค่ะ

ด้านหน้า หู้ซ้ายท่านจะยาวกว่าหุขวาเล็กน้อย
ขอบเหรียญยกสูงมีร่องโดยรอบเหรียญ
สังฆาฏิโค้งมนกว้างคลุมหัวไหล้ซ้าย
ข้อศอกขวาหักมุมแหลม
หัวแม่มือซ้ายและนิ้วชี้ขวาต่อกันเป้นหนึ่งเดียว
จีวรคลุมขาขวาไม่ตลอด มองเห้นหัวเข่าซ้ายชัดเจน
เท้าซ้ายมองรูปร่างไม่ชัดเจน
"รุ่นพิเศษ หลวงพ่อเปิ่น"  พิมพ์นูน

ด้านหลัง

อุณาโลม พิมพ์นูน บนอักขระขอมยอดขึ้นไปบนขอบเหรียญ
ใต้อุณาโลมจารึกชื่อ"วัดบางพระ" ตัวเอนนูน
ขอบเหรียญยกสูงมีร่อง โดยรอบเหรียญเหมือนด้านหน้า
เสือหมอบเอียงหน้าไปทางซ้าย ตัวนูน
ล่างสุด จารึก "พ.ศ. ๒๕๑๙" ตัวนูนโค้งตามขอบเหรียญ

ผิดถูกขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ   รับข้อมูลมาจากหนังสือ "๑๐๘ พระเครื่องหลวงพ่อเปิ่น" :054:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
 :095: มีความรู้มาแบ่งปันกันเสมอครับ :095:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ได้ความรู้อีกแล้วค่ะ

พี่น้อง ชาวเวป วัดบางพระ ของเรา ใจดีเสมอ
มีอะไรก็มาแบ่งปันความรู้กัน

ขอบคุณ คุณ tuxky ที่นำภาพมาให้ชม
ขอบคุณ พี่ amazing2511 ,  น้องกวาง  สำหรับข้อมูล ด้วยค่ะ
:089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 07:30:35 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สู้ต่อไปนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ  :001:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอให้โชคดีนะครับ สวดมนต์สม่ำเสมอนึกถึงหลวงพ่อ ขอให้สมหวังครับ สู้ๆๆ

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ส่วนเหรียญรุ่นพิเศษ หลังเสือหมอบปี๒๕๑๙

ก็ดังนี้ค่ะ

ด้านหน้า หู้ซ้ายท่านจะยาวกว่าหุขวาเล็กน้อย
ขอบเหรียญยกสูงมีร่องโดยรอบเหรียญ
สังฆาฏิโค้งมนกว้างคลุมหัวไหล้ซ้าย
หัวแม่มือซ้ายและนิ้วชี้ขวาต่อกันเป้นหนึ่งเดียว
จีวรคลุมขาขวาไม่ตลอด มองเห้นหัวเข่าซ้ายชัดเจน
"รุ่นพิเศษ หลวงพ่อเปิ่น"  พิมพ์นูน

ด้านหลัง

อุณาโลม พิมพ์นูน บนอักขระขอมยอดขึ้นไปบนขอบเหรียญ
ใต้อุณาโลมจารึกชื่อ"วัดบางพระ" ตัวเอนนูน
ขอบเหรียญยกสูงมีร่อง โดยรอบเหรียญเหมือนด้านหน้า
เสือหมอบเอียงหน้าไปทางซ้าย ตัวนูน
ล่างสุด จารึก "พ.ศ. ๒๕๑๙" ตัวนูนโค้งตามขอบเหรียญ

ผิดถูกขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ   รับข้อมูลมาจากหนังสือ "๑๐๘ พระเครื่องหลวงพ่อเปิ่น" :054:

หนังสือหาซื้อได้ที่ไหนครับ :001: :016:ตอนนี้ผมยังไม่มีหนังสือขอเข้ามาเก็บข้อมูลก่อนนะครับ :054: :054:

• อัฏฐมะ

ก็ดังนี้ค่ะ

ด้านหลัง

หนังสือหาซื้อได้ที่ไหนครับ :001: :016:ตอนนี้ผมยังไม่มีหนังสือขอเข้ามาเก็บข้อมูลก่อนนะครับ :054: :054:

ซื้อมาจากเซนทรัลรามอินทราน่ะค่ะ  เค้าจัดกิจกรรมหนังสือธรรม และหนังสือพระน่ะค่ะ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
สู้ๆๆนะครับ ลองไปถามพระอาจารย์ ดู นะครับ