ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรูป ชมภาพ "มีดหมอ (แต่)เจ้าของไม่ใช่หมอ"  (อ่าน 4153 ครั้ง)

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ได้มาบูชานานแล้วครับ จากวัดหลักสองราษฏร์บำรุง บ้านแพ้ว สมุทรสาคร หลวงพ่อชมท่านเป็นผู้จัดสร้าง

เท่าที่ผมรับทราบมาว่าท่านเป็นศิษย์สายหลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม แต่ก็พอได้กระแสมาบ้างว่าบิดเบือนไป
ก็ไม่ว่ากันครับ ผมเองก็ความรู้น้อยในสายนี้ครับ รู้แต่ว่าได้ไปทำบุญที่วัด ไปกราบพระกับเพื่อนๆ ได้วัตถุมงคลมาบูชาก็สุขใจครับ

ครานั้นก็ได้ไปกับสหายธรรมใกล้ชิดหลายท่าน ก็เพื่อนๆในบ้านเรานี่ล่ะครับ ได้มาคนละเล่ม ได้ตบทองแบบมีคนงงกันถ้วนหน้าครับ

ก็เอามาให้ชมเฉยๆครับ ตามอัธยาศัย แต่ขอวิงวอนอย่าแสดงความเห็นที่จะเป็นการวิพากษ์วิจารย์อะไรที่จะไปกระทบให้ผู้อื่นเดือดร้อนในทุกทางหรือให้พี่น้องต้องถกเถียงกันนะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 09:32:43 โดย [= Jo_o* =] »
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมเห็นว่าก็เป็นพุทธศิลป์ที่งดงามและควรค่าแก่การเก็บรักษานะครับ เห็นได้จากความตั้งใจ ท่านจารเองด้วยเครื่องทั้งเล่มมีด ด้าม ปลอกมีดครับ  เวลาไปรับก็จะมีขั้นตอนหวาดเสียวหน่อยๆครับ...........

รูปอาจไม่ค่อยชัดนะ ถ่ายจากมือถือนานแล้ว

ขอบคุณหลาย

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ดู เข้ม ขลัง เต็มเปี่ยมไปด้วยพุทธคุณครับ
ทั้งยันต์ทั้งอักขระเต็มไปหมดเลยครับ
ไม่ว่าจะออกที่ไหนวัดใดหลวงพ่อองค์ใดก็ตาม แต่ได้ของดีมาแล้วก็ขอบอกว่า เยี่ยมครับ สวยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แถมอีกนิด วันนั้นได้ปลัดมาด้วยครับ เป็นไม้พญางิ้วดำ กับ ไม้.....จำไม่ได้ครับ  ท่านย้ำว่าต้องเอามาใช้ อย่าเอามาเก็บครับ

ซึ่งทุกวันนี้ก็  ........................ เก็บครับ  (ไม่มีที่จะแขวนแล้วครับ)  :011:

พี่น้องที่มีวัตถุมงคลของท่าน จะมาแจมกันก็เชิญครับ ยินดีๆ

ปล.ตอนนี้หลวงพ่อท่านย้ายไปอยู่อยุธยาครับ เคยโทรไปถามเมื่อหลายๆๆเดือนก่อนน่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สวยครัยพี่โจ้เข้าใจตั้งชื่อกระทู้นะครับ :004:
ส่วนปลัดขิกอย่าเก็บเลยครับฝากไว้ที่น้องบ้างก็ได้ครับ :005:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ผมขอวิจารณ์สักนิดได้หรือเปล่าครับพี่โจ้

ขอวิจารณ์ว่า มีดคุณพระสวย และเข้มขลังดีครับ 

ส่วนคุณปลัด  ก็ไม่เบาครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งามครับพี่โจ้ ชุดนี้คุ้นๆ ตา เหมือนเคยเห็นนะ ...  :095:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
งามครับพี่โจ้ ชุดนี้คุ้นๆ ตา เหมือนเคยเห็นนะ ...  :095:

แหมน้องโจรเอ๋ย จะไม่คุ้นไงไหว ก็นั่งอยู่ข้างๆกันน่ะ เหอๆๆ  :057:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
งามค่ะ พี่ชาย  :016:

มีดหมอ ท่าทางกระชับมือดีนะคะ  :095:

ขอบคุณพี่โจ้ ที่นำมาแบ่งปันกันชมนะคะ  :089:   

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
พี่โจ้ สวยงามมากเลย ครับ สุดไปเลย มีโอกาศไปวัดหลักสอง เมื่อเร็วๆ นี้ แต่ก็ไม่ได้ไปเช่าไรมาเลย ครับ 
เสียดาย

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ของดีอยู่กับคนดีครับท่าน

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
จารสวยครับโจ้ :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

แหมน้องโจรเอ๋ย จะไม่คุ้นไงไหว ก็นั่งอยู่ข้างๆกันน่ะ เหอๆๆ  :057:

อ่าว ... ครับพี่ อิอิ ถึงว่า ตะงิดใจๆ ...  :095: 

เห็นว่า ... ตอนนี้ หลวงพ่อชม วัดหลักสอง ย้ายไปอยู่ วัดกลางขุนแผน อยุธยาแล้วครับ ....  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านโจ้ เป็นอย่างยิ่งครับ มีดหมอเล่มนี้ จารแม้กระทั่งสันมีดเลยนะครับ สุดยอดจริงๆครับ....

...ก่อนท่านจะส่งมีดมาใส่มือ ท่านกรีดท่านศรีษะของท่าน 3 ครั้งด้วยใช่มั๊ยครับ...

ปลัดไม้พญางิ้วดำอันนี้ เห็นว่าเป็นไม้เก่าของหลวงพ่อไสว ด้วยนี่ครับ...

...ขอบคุณท่านโจ้มากครับที่นำมาให้ชม :016:...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
งามมากเลยครับพี่โจ้ เห็นปุ๊บนึกไปถึงหลวงพ่อไสวเลย ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ  :001:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยเก่าแต่เปี่ยมด้วย พุทธคุณครับ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ฮ่ะๆๆ กรุดแตกมาเรื่อยเลยนะน้องชาย ............ สวยงามมาก
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ดู เข้ม ขลัง สวยงามจริงๆครับผม............ :002:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
งามครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
สวยดีนะครับผม  มีของดีอีกแล้วนะครับ