ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อตัด วัดชายนา แบบนี้มีมั๊ย?  (อ่าน 17056 ครั้ง)

ออฟไลน์ HiJaCk

• ทุติยะ
  • **
  • คุณธรรมค้ำโลกา
    • MSN Messenger - finland31@hotmail.com
    • ซันสโตร์ 2002
    • อีเมล
หลวงพ่อตัด วัดชายนา แบบนี้มีมั๊ย? สร้างปีอะไร? แท้หรือไม่ครับ?

สุข สุโข สุขัง

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: หลวงพ่อตัด วัดชายนา แบบนี้มีมั๊ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 07:34:08 »
แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ  ขอให้โชคดีนะครับ :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: หลวงพ่อตัด วัดชายนา แบบนี้มีมั๊ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 07:44:20 »
เป็นกำลังใจให้ ครับ รอพี่อชิตะ สายตรงมาตอบนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 08:06:50 »
เข้ามารอคำตอบจากอชิครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 08:10:31 »
รอสายตรงพี่อชิตะนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 08:14:34 »
แวะมาชมครับ... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 08:25:17 »
เป็นกำลังใจให้นะครับผม.............

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 08:26:30 »
ว่าแต่พักนี้  ไม่เห็นพี่อชิตะเลยนะครับ

มีแต่คนบ่นหาครับ  โดยเฉพาะท่านเก่งถามหาทุกวันเลยครับ  :095:

สงสัยจะมีธุระยุ่งๆอยู่กระมังขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2552, 08:28:56 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 08:28:24 »
ว่าแต่พักนี้ พี่อชิตะหายไปไหนหลายวันแล้วครับ

คิดถึงพี่เขาครับ

ท่านเก่ง และผมต่างถามหากันทุกวันครับ

สงสัยจะมีธุระยุ่งๆอยู่กระมังขอรับ

นั้นสิ ไปไหนเอ๋ย ไม่มีคนมาฟันธงเลย
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 09:35:15 »
รอท่านอชิตะนะครับ คุ้นๆเหมือนเคยอ่านแต่จำไม่ได้ครับ  :075:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 09:42:51 »
หลวงพ่อตัด วัดชายนา แบบนี้มีมั๊ย? สร้างปีอะไร? แท้หรือไม่ครับ?

[/quote]
 :005: :005: :005:เป็นเหรียญ ฉลองอายุครบ75ปีครับ ส่วนรายละเอียดของเนื้อไม่แน่ใจ(ดูไม่ชัด) ส่วนแท้รึไม่นั้นโดยส่วนตัวผมไม่แน่ใจครับ(รอยจารไม่คุ้นตา)ต้องลองฟังจากหลายๆเสียงครับ :005: :005: :005:
  เหรียญรูปไข่เต็มองค์ รุ่นแรก ใช้แจกในงานฉลองอายุครบ 75 ปี เมื่อ 8 มิถุนายน 2549 สร้างถวายโดยคณะศิษย์วัดแก่นเหล็ก จ.เพชรบุรี
- เนื้อเงิน แบบ หลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ 199 องค์
- เนื้อเงิน แบบหลังยันต์ หูห่วง โค๊ด ตัวนะ โค๊ดระฆัง
- เนื้อนวะลองพิมพ์สร้าง 19 เหรียญ
- เนื้อนวะ แบบหลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ
- เนื้อนวะ แบบหลังยันต์ หูห่วง 999 เหรียญ
- เนื้อทองฝาบาตร แบบ หลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ
- เนื้อทองฝาบาตร แบบหลังยันต์มีทั้งแบบ หูตัน และ หูห่วง ( แบบที่หลวงพ่อแจก จะเป็นแบบหูห่วง คือมีรูเจาะใส่ห่วง ที่ด้านหลัง ตอกโค๊ต ตัว นะ ด้านหลัง ส่วนแบบหูตัน จะมีตอกโค๊ตตัวเฑาะห์เมล็ดงาที่ภายในหูตัน.)
- เนื้อตะกั่วแบบหลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ
- เนื้อตะกั่วแบบหลังยันต์ หูห่วง
- เนื้อทองแ­ดง 500 องค์ สำหรับให้หลวงพ่อแจก
ส่วน โค๊ต ที่ใช้ จะมี โค๊ค นะ , เฑาะห์, ระฆัง, ต, และตอกหมายเลข กำกับตามจำนวนของชุดกรรมการ

อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 09:48:45 »
สุดยอดครับ  ขอบคุณสำหรับข้อมูล
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 09:52:37 »

9.imageshack.us/img9/8140/1584907.jpg[/img]

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 09:54:16 »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 10:28:57 »
เหรียญสวยนะครับ เอาใจช่วยรอลุ้นคำตอบจากพี่เมฆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ HiJaCk

• ทุติยะ
  • **
  • คุณธรรมค้ำโลกา
    • MSN Messenger - finland31@hotmail.com
    • ซันสโตร์ 2002
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2552, 06:50:34 »
 :049:ยังไม่เคลียเลยครับ

ผู้รู้คนใดช่วยฟันธงทีครับ เนื้อตะกั๋ว หรือเนื้อเงิน ดูยากมาก

ผมพยายามค้นหาดูส่วนใหญ่จะมีเลขโค๊ดกำกับ แต่องค์นี้ไม่มี

งง มากครับ

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2552, 03:25:00 »
เหรียญสวยมากครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2552, 03:55:02 »
คุณอชิตะ .............ฟันธงหน่อยครับ

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 05:04:12 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่ส่วนตัวไม่ชอบครับ

ต้องย้อนไปดูที่มาครับ

ที่มาดี ก็โอเคไประดับหนึ่ง
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 05:25:29 »
ในรูปดูเป็นเนื้อเงิน หลังเรียบ  จารหลัง

ซึ่งเนื้อเงิน-หลังเรียบ ที่ทำออกมาจะเป็นห่วงตัน มิใช่ห่วงทะลุ

โค๊ดไม่เคยพบเห็นครับ  นอกแนวทางไปหน่อย  รอยจารไม่งามครับ ถึงแม้รุ่น ๖ จะมีการจารกันหลากหลาย แต่แบบนี้ ไม่เคยพบครับ

จุดไข่ปลาด้านขอบเหรียญติดไม่ชัดเท่าทีควร 

เหรียญรุ่นนี้มีการปลอมกันระเบิด ระเบ้อครับ มีโค๊ด-มีจาร เก๊น่ากลัวครับ  มีกระทั้งทองแดงชุบเงิน  ถ้าได้มาฟรีๆ ก็โอเคครับ

แต่ถ้าหามา ควรหาในแบบที่เรียกว่า ของลองตาหรือของเล่น สะสมไว้เป็นความรู้ และแนวทางครับ

แนะนำว่า ถ้าจะหามาบูชา ควรหาเนื้อทองเหลืองครับ เพราะสร้างเยอะ พวกเนื้อกรรมการนี่  เสียววว ได้ใจครับผม

ที่นำเรียนมาเป็นแค่ข้อสังเกตนะครับ จุดลวงคือ ใบหน้าหลวงพ่อชัดเจน  แต่เท่านั้นไม่พอครับ

ถ้ามีข้อมูลใหม่เพิ่มเติม จะนำเรียนให้ทราบต่อไป

ออฟไลน์ วังหน้าผา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 09:07:27 »
ขอตอบนะครับผม เหรียญที่เอามาถามนี้ ปลอมครับผม ดูจากโค๊ตที่เอามาตอกเป็นโค๊ตปลอมที่ทำมาตอกเหรียญเลื่อนฯปี 51 ปลอมเต็มองค์ ซึ่งตอนนี้เอามาตอกเหรียญเลื่อนปี 48 ปลอม และเหรียญเลื่อนปี 51 ปลอม  เหรียญจิ๊กโก๋เนื้อตะกั่วปี 2549 ปลอม ซึ่งน่าจะเป็นพวกเดียวกันที่ทำปลอมและเอาโค๊ตมาตอกมั่วไปหมด และดูจากรอยจารแล้วไม่รู้เขียนอะไรลงไปมั่วแบบไม่มีสะติ ตอนนี้เหรียญหลวงพ่อมีปลอมออกมาเยอะครับยิ่งรุ่นแรกแล้วหลายบล๊อกเลยละครับ เอาเหรียญเลื่อน 51 เต็มองค์ปลอมมาให้ดูด้วยครับเจอแบบนี้ถอยก่อนเลยครับ แค่นี้ก่อนครับ มีอะไรจะเข้ามาให้ข้อมูลอีกครับผม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 09:15:27 »
ทำไมรูปไม่ขึ้นละครับ  :075: :075: :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 09:36:00 »
วิธีการโพสท์รูปลงบอร์ด ทำตามกระทุ้นี้เลยครับ...

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,2148.0.html

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 09:42:43 »
ขอบคุณมากครับผม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 09:44:54 »

มาแล้วครับ

ออฟไลน์ wom

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 06:20:43 »
แวะมาชมครับ... :002:
ใช่ของวัดบางพระหรือเปล่าครับ