ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยคับคือ ศรัทธาหลวงพ่อเปิ่นมากคับ แต่อายุ15 สักไห้มั้ยคับ  (อ่าน 2943 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
การศรัทธา

เป็นสิ่งที่ดีค่ะ

แต่กวางไม่แน่ใจว่าจะสักได้มั้ย

แต่น่าจะรอให้อายุสมควรมากกว่านี้ดีกว่าค่ะ

ปรึกษาพ่อแม่

ศึกษาเรื่องสักให้มากกว่านี้

ว่าเราจะทำตามข้อห้ามได้มั้ย

จะรักษาของที่อาจารย์ให้ไว้ได้ดีรึเปล่า

เมื่อวันใดแน่ใจ กายและใจ พร้อม

อาจารย์พร้อม

เมื่อนั้น ของก็พร้อมที่จะมาอยู่กับตัวเราค่ะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อดใจรอครับ เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม ปรึกษาผู้ปกครองก่อนนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ห้ามนักเรียนมารับสักยันต์ ...  :114:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
คงไม่ได้ลอกมั้งครับผม แต่ก้ขอไห้สมหวังนะครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ศรัทธาหลวงพ่อเปิ่นก้อไปกราบท่าน หาพระหลวงพ่อเปิ่นมาห้อยคอ รออายุซัก20แล้วค่อยลงเข็มดีไหมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
การศรัทธา

เป็นสิ่งที่ดีค่ะ

แต่กวางไม่แน่ใจว่าจะสักได้มั้ย

แต่น่าจะรอให้อายุสมควรมากกว่านี้ดีกว่าค่ะ

ปรึกษาพ่อแม่

ศึกษาเรื่องสักให้มากกว่านี้

ว่าเราจะทำตามข้อห้ามได้มั้ย

จะรักษาของที่อาจารย์ให้ไว้ได้ดีรึเปล่า

เมื่อวันใดแน่ใจ กายและใจ พร้อม

อาจารย์พร้อม

เมื่อนั้น ของก็พร้อมที่จะมาอยู่กับตัวเราค่ะ

ตามนั้นเลยครับ
ผมแนะนำให้หาเหรียญหลวงพ่อมาห้อยคอก่อนก็ได้ครับ รุ่นไหนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ ลิงลม

• ตติยะ
    • อีเมล
น้ำมัน คงได้มังคับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ด้วยวัยวุฒิและคุณวุฒิ นั้นตามความคิดของผมนั้น
มันค่อนข้างจะเร็วไปนะครับ การศรัทธาหลวงปู่เปิ่น
แค่เป็นคนดีหรือคล้องพระท่าน ก็ทำได้แล้วครับ
การสักนั้นมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ลองศึกษาดูไปก่อนนะครับ
เพราะการสักนั้น ข้อปฏิบัติมีหลายอย่าง
ผมเห็นเด็กวัยรุ่นหลายคนที่มาสัก แต่ส่วนมากรักษากันไม่ได้ด้วยซ้ำ
เสียดายหนังเปล่าๆครับ ถึงจะบอกว่าสักน้ำมันก็เถอะ :054:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ด้วยวัยวุฒิและคุณวุฒิ นั้นตามความคิดของผมนั้น
มันค่อนข้างจะเร็วไปนะครับ การศรัทธาหลวงปู่เปิ่น
แค่เป็นคนดีหรือคล้องพระท่าน ก็ทำได้แล้วครับ
การสักนั้นมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ลองศึกษาดูไปก่อนนะครับ
เพราะการสักนั้น ข้อปฏิบัติมีหลายอย่าง
ผมเห็นเด็กวัยรุ่นหลายคนที่มาสัก แต่ส่วนมากรักษากันไม่ได้ด้วยซ้ำ
เสียดายหนังเปล่าๆครับ ถึงจะบอกว่าสักน้ำมันก็เถอะ :054:
เห็นด้วยครับ อายุประมาณนี้เดี๋ยวก็ได้ยินเพลงบางระจันแล้วก็ของขึ้นอีก อะครับ อิอิ ...ด้วยความเคารพ
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สักน้ำมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
รออีกสักนิดศรัทธาได้ไม่เสียหาย บูชาพระเครื่องน้อมระลึกถึงคุณงามความดีของหลวงพ่อ นำคำสอนของท่านมาประพฤติปฏิบัติ น่าจะใช้ได้ครับตอนนี้ เรื่องสักรอให้อายุมากกว่านี้อีกหน่อยนะครับ  :001:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
เราใช้การระลึกถึงท่านก็ได้ครับผมใช้การอารธนาได้
เราคิดถึงหลวงปู่หลวงปู่ก็คิดถึงเราครับ
ถ้าเราศรัทธาจริงๆ..อดทนหน่อยครับรออีกนิดนึง
หรือถ้าไม่ไหวจริงๆก็ลองเข้าไปเรียนพระอาจารย์ท่านดูก็ได้ครับ
แต่ทว่าสักน้ำมันก็จะเห็นสมควรสุดครับ

เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
        เคยมีพระอาจารย์สักให้เด็กอายุน้อยสักแล้ว ถึงขนาดโดนจับสึกเลยนะครับ เป็นเรื่องอันตรายมากๆ ที่จะสักให้เด็ก ต่ำกว่า 18 ปีถึงคุกเลยนะท่าน เด็กชอบ พ่อแม่ ญาติจะชอบไหม สักไปนานๆวันดีคืนดีเข้าทำงานไม่ได้ก็มาว่าอีก ใจคนนี้น่ากลัวท่าน รอให้ อายุ เกิน 18 ก่อนน่าจะเหมาะนะครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **

เห็นด้วยกับความเห็นท่านก๊อตเลยครับ  ผมคนนึงสักตอน15 คุมของไม่อยู่รักษาของไม่ได้ครับ  ตามพี่ตามเพื่อนฝูง

ถ้ามีสติและรู้ว่าเราควบคุมปฏิบัติในข้อที่ห้ามได้  ผมก็ขอแนะนำว่าลองขอ อาจารย์ท่านลงน้ำมันดูครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ถ้าอยากสักจริงๆก็ลองน้ำมันไปก่อนครับ พุทธคุณเหมือนกันครับ
แล้วถ้ามีวัยวุฒิและพร้อมแล้ว ไม่มีปัญหากับครอบครับแล้วค่อยมาลงหมึก ยังไม่สายครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ที่จริงแล้ว  ผมคนหนึ่งละครับ  ที่สักมาตั้งแต่ เด็กๆ 15-16 ตอนนั้น  ตอนนี้ ผมปาเข้าไป 43-44 เข้าไปแล้วครับ

แต่  น้ำมันน๊ะครับ 

ถามว่า ตอนนั้น ทำไมอยากสัก   ตอบใด้เต็มปากเลยครับว่า

เรียนแบบ ชาวบ้านเขา  เห็นเขามีของดีกัน บวกกับวัยกำลังคนอง โดยเฉพาะ ตี๋ใหญ่ นี่  ต้นแบบผมเลย  ผมห้อยเครื่องรางของขลัง  ไปเรียน ช่างกล  เหมือนไปออกรบ

ไม่ว่า จะเป็นตะกรุดหนังเสือ พระเครื่อง สารพัดรุ่น ที่ผลัดกันขึ้นคอ ตะกรุดคาดเอว  จนบางวัน หนักมาก จึงถอดใส่ แค่องค์เดียว

และแล้ว  จะมาเสียดาย  ตอนที่ จะสอบเข้ารับ ราชการ

ผมยังโชคดีครับ  ที่มีโอกาศ  สอบเข้ารับราชการ  ถึงจะไม่ใด้ แต่ก็ใด้ลุ้น กับเขาบ้าง

ผมเห็นบางคน อยากจะไปสอบ เกือบตาย แต่ไม่มี โอกาศใด้สอบ  เพราะว่า  สักหมึก หมดโอกาศ ที่จะใด้รับราชการ

มาถึงตอนนี้ ผมอยากแค่บอกว่า

จงไปตามศรัทธา ที่เราจะทำ  แต่ ขอร้องใว้อย่าง ว่า  ทำอะไรก็แล้วแต่  คิดให้ดี แล้วคิดให้ไกล  แล้วท่านจะสมหวัง

ยังเด็กอยู่  อย่าพึ่งไปลงหมึกละ  เดี๋ยวจะเสียดาย เมื่อเรา โต พร้อมที่ จะเป็น ผู้นำแล้ว

ปล.ลูกชายผม ตอนนี้ ปวส ปาเข้าไป 19-20  อยู่แล้ว  วันๆ ยังนั่งเล่นแต่คอม กับไปโรงเรียน แค่นั้นอะ  พระก็แขวนขึ้นคอ แค่ องค์เดียว เวลาไปไหนมาไหน

ผมขอเขาไม่กี่อย่างครับ   ตั้งใจเรียน แล้ว อย่าหาเรื่องมาให้ พ่อแม่  แค่นั้นพอครับ พ่อทำงานเหนื่อย หาเลี้ยงเราทั้งครอบครับ พ่ออยากให้ เราเรียนสูงๆ ทำงานดีดี

จะใด้ไม่มาเหนื่อยแบบพ่อ   พ่อภูมิใจน๊ะ  ที่เราเป็นเด็กดี ของพ่อ  พ่อรักเราน๊ะ :090:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
เหตุผล ที่ หลวงพี่ติ่ง และ อาจจะรวมถึงหลวงพี่ญา ด้วย จะไม่รับสักยันต์ให้เด็ก เยาวชน อายุต่ำกว่า 20 ปี นอกจะปกปิดอายุ
และทำหน้าแก่มาขอสัก แม้ว่าพ่อแม่ จะอนุญาตแล้วก็ตาม  เพราะเมื่อเกิดอะไรขึ้น ก็จะมาโทษพระที่สักให้ เช่น ขอเงินพ่อแม่
ไม่ได้ กำทำแกล้งของขึ้น เอะอะโว้ยวาย พังข้าวของในบ้าน พ่อแม่ ก็มาต่อว่าพระว่าให้อะไรไป ทำใมเป็นอย่างนี้ ที่ลึกไปกว่านั้น
เด็กติดยาเสพติด แล้วแกล้งทำของขึ้น เรื่องนี้เป็น เรื่องจริง เรียนถาม หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ญา ท่านได้
ผิดพลาด ขออภัย ที่ได้กล่าวนามพระอาจารย์
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ชีวิตยังต้องมุ่งไปข้างหน้าอีกยาวไกล ไม่มีใครหยั่งรู้อนาคตได้ รอให้ถึงวัยอันสมควรก็ยังไม่สายเกินไปที่จะเริ่มต้นครับท่าน

ออฟไลน์ nakamura

• ปฐมะ
  • *
ต้องขออนุญาติพ่อกับแม่ก่อนนะครับ และสักน้ำมันจะดีกว่านะครับเดียวจะเสียใจภายหลังคับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ต้องขออนุญาติพ่อกับแม่ก่อนนะครับ และสักน้ำมันจะดีกว่านะครับเดียวจะเสียใจภายหลังคับ

ขออนุญาตพ่อแม่ มาก่อนก็ไม่ได้ ไม่ว่าสักหมึก หรือ สักน้ำมัน ยกเว้น ต้องทำเป็นเด็กหน้าแก่มา หรือ อาจารย์สักยันต์ เกิดใจดีกระทันหัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 07:19:03 โดย ???--สายัณ--??? »

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ผมว่า ถึงสักหมึกไป พอโตขึ้น ผิวหนังขยายตัวออก ทำให้เส้นไม่คมเหมือนเดิม
แนะว่า ถ้าอยากสักจริงๆ สักน้ำมันไปก่อนดีกว่าครับ พร้อมเมื่อไรสักหมึกก็ยังไม่สายครับ

ออฟไลน์ Make

• ปฐมะ
  • *
ผมอยากสักน้ำมันคับจะสักไห้ได้มั้ยคับ