ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องดำดิ้อ กับหนุมานอ่ะคับ  (อ่าน 2058 ครั้ง)

ออฟไลน์ B@nJ™

• ตติยะ
    • อีเมล
ว่าระหว่าง ดำฯ แดงฯ กับ หนุมาน อย่างไหนเหนียวกว่ากันน่ะคับช่วยชี้แนะทีนะครับ

แล้วหลวงพี่ตูนท่านสักดำดื้อได้ไหมอ่ะคับ หรือว่ามีอย่างอื่นที่เหนียวกว่าไหมคับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: อยากทราบเรื่องดำดิ้อ กับหนุมานอ่ะค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 05:03:12 »
เหนียวไม่เหนียว  ผมว่าหากได้รับบารมีหลวงพ่อเปิ่นเหนียวหมดครับ

ผมคิดว่านกสาริกายังเหนียวได้เลยครับ    ยึดมั่นในศีล เป็นคนดี เหนียวแน่ครับ

ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 05:03:48 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เหนียวไม่เหนียวมันอยู่ที่การทำตน ดูอย่างผมสิ เหนียวจริง น้ำขวด 6 เดือนยังไม่จ่ายเลย ...  :007:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อย่างไหนเหนียวกว่า ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าวัดตรงไหน
เพราะคนสักหนุมานแล้วแคล้วคลาดโดนฟันไม่เข้า เขาก็ว่าหนุมานเหนียว
คนสักดำดื้อแต่ไม่ได้สักหนุมาน เขาก็ว่าดำดื้อเหนียว
คนสักทั้งดำดื้อและหนุมาน ก็ว่าเหนียว แต่จะสักอะไรที่แคล้วคลาดปลอดภัยมาได้
ก็เพราะบารมีของพระพุทธคุณ และบารมีของครูบาอาจารย์ทั้งนั้น
ตามความคิดผมจะเหนียวไม่เหนียว อยู่ที่ศรัทธาและการปฏิบัติตัวต่างหาก

ถ้าอยากเหนียวจริงๆชนิดไร้รอยขีดข่วน แนะนำว่าให้ทำตามคำสอนของหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมครับ
คือ ยิงไม่ออก ฟันไม่เข้า
เวลาเขายิงอย่าออกไปร่วมด้วย เวลาเขาฟันกันอย่าเข้าไปเกี่ยวข้องด้วย รับรองครับ
ปลอดภัยล้านเปอร์เซนต์

ส่วนยันต์ที่ดีที่สุดตามความคิดผม "ผมชอบยันต์ตามใจพระอาจารย์ครับ"
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
อย่างไหนเหนียวกว่า ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าวัดตรงไหน
เพราะคนสักหนุมานแล้วแคล้วคลาดโดนฟันไม่เข้า เขาก็ว่าหนุมานเหนียว
คนสักดำดื้อแต่ไม่ได้สักหนุมาน เขาก็ว่าดำดื้อเหนียว
คนสักทั้งดำดื้อและหนุมาน ก็ว่าเหนียว แต่จะสักอะไรที่แคล้วคลาดปลอดภัยมาได้
ก็เพราะบารมีของพระพุทธคุณ และบารมีของครูบาอาจารย์ทั้งนั้น
ตามความคิดผมจะเหนียวไม่เหนียว อยู่ที่ศรัทธาและการปฏิบัติตัวต่างหาก

ถ้าอยากเหนียวจริงๆชนิดไร้รอยขีดข่วน แนะนำว่าให้ทำตามคำสอนของหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมครับ
คือ ยิงไม่ออก ฟันไม่เข้า
เวลาเขายิงอย่าออกไปร่วมด้วย เวลาเขาฟันกันอย่าเข้าไปเกี่ยวข้องด้วย รับรองครับ
ปลอดภัยล้านเปอร์เซนต์

ส่วนยันต์ที่ดีที่สุดตามความคิดผม "ผมชอบยันต์ตามใจพระอาจารย์ครับ"

อย่างที่เจ้าลิงน้อย.........ว่านั้นแหละ การปฏิบัติตนสำคัญมากจริงๆ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ไม่มีอะไรเหนียวหรือว่าอันไงดีกว่ากันหรอกครับท่าน
ของคุณพระคุณเจ้าครูบาอาจารย์ท่านเรียนท่านศึกษามา
ท่านให้มาด้วยความดี พุทธคุณดียอดเยี่ยมเหมือนกันหมดครับ ไว่จะยันต์ไหนตัวไหนแบบไหนก็ตามครับ
อย่าเอามาเปรียบเทียบกันเลยครับ ไม่สามารถนำมาวัดกันได้หรอกครับ
ขึ้นอยู่ที่ความเชื่อความชอบความศรัทธาของแต่ละบุคคลครับ
บางคนสักเก้ายอดมาอย่างเดียว ก็เหนียว ก็แคล้วคลาด และอื่นๆมีให้เห็นเยอะแยะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตามนั้นครับแล้วแต่บุญที่เราทำมาด้วยบางคนแขวนพระเยอะ
สักมาเยอะแต่ก็ยังตายเพราะบุญไม่เคยสร้างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 08:54:15 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เหนียวไม่เหนียวอยู่ที่คนน่ะครับ คนทำดีสักอะไรก้อแคล้วคลาดปลอดภัย คนทำชั่วสักทั้งตัวก้อไม่มีประโยช์นครับ
ปล.สันติวิธีคือวิถีของลูกผู้ชาย

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เห็นด้วยกับคำตอบของทุกท่านครับ ถูกใจมากๆเลย :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nakamura

• ปฐมะ
  • *
ทำดีได้ดีคับจงประฏิบัติตนไห้ดี

อยู่ในศีลในธรรมไม่เบียดเบียน

ผู้อื่นนั้นหละครับ เหนียวจริง

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: อยากทราบเรื่องดำดิ้อ กับหนุมานอ่ะคับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 07:29:25 »
ว่าไงว่าตามกัน
              งั้น กระผม ว่าระดับหลวงพี่ตูน ดำดื้อ แดงเก สักได้อยู่แล้วท่าน

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบเรื่องดำดิ้อ กับหนุมานอ่ะคับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 07:49:49 »
ตามนั้นเลยครับผม

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:06:13 »
ผมว่า มานอยู่ที่จิตใจ และ ศรัทธา  มากกว่าครับ......ขนาด  ชายผ้าซิ้นแม่...ทหารที่นำลงใต้.....ยัง  แคล้วคลาดปลอดภัย....เลยครับ ทั่งๆที่ก้อไม่ได้สักอะไรเลย....
ขึ้นอยู่กับว่าเราศรัทธาอะไร หล่ะครับ.....ตรงนั้นมันก้อส่งเสริมจิตใจเรา..ให้มั่นคง..ยึดมั่น..ให้มั่นใจ เวลาที่เราเกิดอันตราย.....( จิตใต้สำนึก มักจะมีพลัง ที่คาดไม่ถึง )  แต่การทีี่ี่่
จะมานจะเกิดตรงนั้น หรือเรียกว่าพลานุภาพได้..มันต้องฝึกครับ....กุศโลบายอย่างนึง  คือข้อห้ามที่ครูบาอาจารย์สอนใว้....แล้วก้อให้ประพฤติในสิ่งที่ดีงาม......ในศีชในธรรม ตรงนั้นแหละครับที่จะยกระดับจิตใจเรา ส่งเสริมจิตใจเรา........การสักยันต์ก้อเช่นกันครับ..เป็น อีกกุศโลบายนึงที่ผมว่า...เห็นผลที่สุด.....ช่ายมั้ยครับ.....พี่น้อง.. :005:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:27:07 »
ผมว่าไม่มีที่ดีกว่ากัน มีแต่ดีทั้งนั้นครับ ยันต์ของวัดบางพระได้บารมีของหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง มีศรัทธา และเชื่อมั่น หมั่นสวดมนต์ รักษาความดี ก็สุดยอดแล้วครับ  :016: