ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรหนอ "สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป", อะไรเอ๋ย  (อ่าน 7922 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
อะไรหนอ
อะไรเอ๋ย
"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
จะตอบแนวธรรมะ หรือแนววิชาไสยศาสตร์ก้ได้ครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 11:27:50 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมขอตอบว่า "ความตายครับ "
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
เคยอ่านเจอมาเขาบอกว่าหมายถึงตัวตนคนเรานี่แหละ แต่รายละเอียดจำไม่ได้เรื่องมันยาว :010:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
แห่นางแมว :002:
งานบวช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 01:19:59 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
ขอตอบเป็นแนวธรรมะ นะครับ
อะไรเอ่ย  สี่คนหาม สามคนแห่  หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป

คำเฉลยปริศนาธรรมนี้  อยู่ที่ตัวตนสมมุติของทุกคนนั่นเองคือ

๑. สี่คนหาม ได้แก่ ธาตุ ๔ ที่ประกอบเป็นร่างกาย

๒. สามคนแห่ ได้แก่ ไตรลักษณ์ที่มีอำนาจครอบงำร่างกาย ให้ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ เป็นอนัตตา

๓. คนหนึ่งนั่งแคร่  หมายถึง จิตหรือวิญญาณในร่างกาย

๔. สองคนพาไป หมายถึง กุศลกรรม กรรมดี และ อกุศลกรรม กรรมชั่ว หรือบุญกับบาป ที่คอยจัดสรรให้ทุกคนเป็นไปต่างๆ นานา สุขบ้าง ทุกข์บ้าง

ไม่รู้ถูกหรือปล่าว

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
 :010:งานศพครับผม............. :002:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
คล้ายๆจะเป็นงานบวชทางภาคอีสานนะครับ ของอำเภอใดอำเภอกนึ่งครับ แต่จำไม่ได้
คือแบบว่านาคก่อนจะเข้าโบสถ์ต้องขึ้นไปนั่งบนแค่รอ่ะครับ
4คนหาม น่าจะหมายถึง เพื่อนๆ4คนหามแค่รแล้วจะเขย่าขึ้นๆลงๆให้เสียการทรงตัว
นาคก็ต้องจับยึดให้มั่นอย่าให้หล่นลงมาก่อนถึงโบสถ์ไม่งั้นอดบวชเป็นพระครับ
3คนแห่ อันนี้งงตัวเองครับ..อิอิ
1คนนั่งแคร่ น่าจะเป็นตัวพ่อนาคที่จะบวชเป็นพระอ่ะนะครับ
2คนพาไป น่าจะเป็นพ่อและแม่ ที่จะพาลูกเข้าสู่โบสถ์นะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
แล้วจะมีคำตอบที่แท้จริงให้มั้ยคะ :062:

รออยู่น๊า

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เข้ามารอคำตอบครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ผมว่า งานบวชนะครับผม

• อัฏฐมะ
คล้ายๆจะเป็นงานบวชทางภาคอีสานนะครับ ของอำเภอใดอำเภอกนึ่งครับ แต่จำไม่ได้
คือแบบว่านาคก่อนจะเข้าโบสถ์ต้องขึ้นไปนั่งบนแค่รอ่ะครับ
4คนหาม น่าจะหมายถึง เพื่อนๆ4คนหามแค่รแล้วจะเขย่าขึ้นๆลงๆให้เสียการทรงตัว
นาคก็ต้องจับยึดให้มั่นอย่าให้หล่นลงมาก่อนถึงโบสถ์ไม่งั้นอดบวชเป็นพระครับ
3คนแห่ อันนี้งงตัวเองครับ..อิอิ
1คนนั่งแคร่ น่าจะเป็นตัวพ่อนาคที่จะบวชเป็นพระอ่ะนะครับ
2คนพาไป น่าจะเป็นพ่อและแม่ ที่จะพาลูกเข้าสู่โบสถ์นะครับ

คำตอบสมเหตุสมผลค่ะ :053:

อ่านแล้วน่าคิด

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
4 คนหาม ได้แก่ ธาตุทั้งสี่ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ

3 คนแห่ ได้กับ แก่ เจ็บ ตาย

หนึ่งคนนั่งแคร่ ได้แก่ ชีวิต

2 คนพาไป ได้กับ บาป และบุญ

ขยายความได้ดังนี้

ถ้าคนที่หาม คนใดคนหนึ่งเกิดทิ้งคันหามเสีย ชีวิตก็จอด ส่วนสามคนนั้นคงจะต้องแห่ต่อไปวันยังค่ำ เพราะหยุดไม่ได้ แต่จะแห่ไปทางไหน ไม่ว่าจะเป็นทางบุญหรือทางบาป ชีวิตก็คงจะต้องไปกับเขาเสมอ บุญกับบาปจึงเป็นผู้บงการชีวิต

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

อันนี้ผมขอตอบตามที่ได้รับฟังพระธรรมเทศนาจากพระเถรานุเถระหลายๆรูปครับ

สี่คนหาม  ก็คือตัวเราซึ่งเกิดจากการประชุมกันของธาตุทั้ง ๔ คือ ปฐวีธาตุ(ดิน) อาโปธาตุ(น้ำ) วาโยธาตุ(ลม) เตโชธาตุ(ไฟ)

สามคนแห่ ก็คือกิเลส หรืออกุศลมูล ๓ หมายถึง  โลภะ  โทสะ  โมหะ  ที่แห่เชิดจิตของเราไปตามอารมณ์กิเลส  ดีบ้าง  ชั่วบ้าง  ไปตามอำนาจนี้

หนึ่งคนนั่งแคร่... หมายถึง  จิตของเรา เพราะคนประกอบด้วย 2 ส่วนคือ รูปกับนาม
รูปเกิดจากการประชุมกันของ ดิน น้ำ ลม ไฟ นั่นก็คือแคร่ หรือร่างกายของเรา
ส่วนนามก็คือจิต ที่อยู่ภายในคอยบังคับบัญชากายของเรา
ดังนั้นหนึ่งคนนั่งแคร่ ก็คือจิตที่อยู่ในกายนั่นเอง

สองคนพาไป...  หมายถึง  บุญ และบาป  คือคนเราขณะที่มีชีวิตก็ถูก โลภะ โทสะ โมหะ ชักจูงไป
พอตายลงก็เหลือแต่บุญกับบาป ที่จะพาไปสุคติภูมิหรือทุคติภูมิ

ถ้าเราลงมาจากบนแคร่ได้เมื่อใด ก็อิสระเมื่อนั้น คือหลุดพ้นจากอาสวะกิเลส สู่พระนิพพาน
ไม่ต้องเกิดอีก หมดภพหมดชาติ พ้นจากคนหาม พ้นจากคนแห่ พ้นจากคนพาไป
หลุดพ้นจากความเมามัวเวียนวนในวัฏสงสารครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 10:05:26 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดูมีความหมายด้วยกันทุกท่านครับ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
4 คนหาม ได้แก่ ธาตุทั้งสี่ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ

3 คนแห่ ได้กับ แก่ เจ็บ ตาย

หนึ่งคนนั่งแคร่ ได้แก่ ชีวิต

2 คนพาไป ได้กับ บาป และบุญ

ขยายความได้ดังนี้

ถ้าคนที่หาม คนใดคนหนึ่งเกิดทิ้งคันหามเสีย ชีวิตก็จอด ส่วนสามคนนั้นคงจะต้องแห่ต่อไปวันยังค่ำ เพราะหยุดไม่ได้ แต่จะแห่ไปทางไหน ไม่ว่าจะเป็นทางบุญหรือทางบาป ชีวิตก็คงจะต้องไปกับเขาเสมอ บุญกับบาปจึงเป็นผู้บงการชีวิต

ผมเห็นด้วยครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
สี่คนหาม สามคนแห่ 1คนนั่งแคร่ สองคนพาไป
ถ้าบอกงานศพก็แปลว่าสมัยโบราณ ศพชั้นเจ้านายจะ นั่งในโกษฐ์ วางบนแคร่ ก็อาจเป็นไปได้
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็