ผู้เขียน หัวข้อ: The outside window temple trip.  (อ่าน 5787 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
The outside window temple trip.
« เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:59:23 »
ก่อนเปิดเรียน เลยหาวันว่างๆไปอยุธยาเสียหน่อยครับ
ไปวัดหน้าต่างนอกกราบครูบาอาจารย์ที่เคารพรัก คือหลวงปู่จง พุทธสโร
อดีตเทพเจ้าแห่งลุ่มแม่น้ำน้อย และหลวงปู่แม้น อาจารสัมปันโน
อีกหนึ่งครูบาอาจารย์ที่ผมรักและเคารพยิ่งครับ  :001:

มาชมภาพบรรยากาศในวัดกันเลยครับ   :002:

ก่อนเข้าไปข้างใน

กราบนมัสการพ่อปู่นารอท ครับ

เศียรครู

พ่อปู่นารอท องค์ประธานครับ

เศียรนี้เป็นเศียรครูที่ใช้ครอบให้กับศิษย์ครับ :054:

เศียรครูเก่าครับปั้นด้วยมือเดิมๆ :001: :054:

กราบนมัสการรูปหล่อหลวงปู่จง ครับ :054:

:054:

สถูปที่เก็บรักษานิ้วของหลวงปู่ที่ไม่เน่าเปื่อยครับ (ตอนท่านมรณะใหม่ๆมีคนถึงขนาดตัดเก็บเอาไปเลี่ยมห้อยคอ :075:) :054:

รูปหล่อหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค

รูปหล่อหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด

อัตชีวประวัติของหลวงปู่จง

ประมวลภาพวัตถุมงคล สมัยที่หลวงปู่จงท่านยังทรงสังขารอยู่ครับ

คาถาบูชาหลวงปู่จงครับ :054:

ตัวเลขแห่งโชคลาง

ใครรู้บ้างว่านี่คืออะไรครับ  :095:

ปลาตะเพียนเงิน ตะเพียนทอง

กราบนมัสการหลวงปู่ที่เมตตาศิษย์คนนี้มาเสมอ ก่อนกลับเลยขอท่านถ่ายรูปซักหน่อย
หลวงปู่ท่านยิ้มครับ ท่านถามว่า "เอางั้นเลยเรอะลูก" หุๆๆๆ :095:

จำนวนพานที่มีคนมาทำพิธีสะเดาะเคราะห์กับท่านเสมอๆครับ  :001:

กุติเก่าที่หลวงปู่จงท่านใช้จำวัดครับ

ทำบุญซื้อปูนซีเมนต์ถวายวัดครับ :002:(ปูนเล็กๆไซส์มินิ)  :009:

แม่ชีท่านนี้ผมเรียกท่านว่าคุณยายครับ (อายุแปดสิบกว่าแล้ว แต่ท่านยังแข็งแรงยิ้มเก่งอารมณ์ดีเสมอๆ)
เวลาผมกับครอบครัวไปทำบุญที่วัดทีไร คุณยายท่านจะให้ศีลให้พร ให้ข้อคิดดีๆกลับมาเสมอๆครับ  :054: :001:

Come back Home!!!!!!!
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: The outside window temple trip.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:02:33 »
ขอบคุณมากมายครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: The outside window temple trip.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:07:01 »
ขอบคุณท่านก๊อตที่พาทัวร์วัดหน้าต่างนอกครับ
แต่ชื่อวัดภาษาอังกฤษนี่เล่นตรงๆตัวเลย แปลอยู่ตั้งนาน นึกว่าฝรั่งมาตั้งกระทู้
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:18:46 »
กราบนมัสการหลวงพ่อจง หลวงพ่อแม้น ครับ

ขอบคุณท่านก๊อตมาครับ ที่นำภาพสวยๆของวัดหน้าต่างนอกมาให้ชมกัน

... ไม่ได้ไปกราบหลวงปู่แม้นนานแล้วนะเนี่ย...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:24:23 »
ขอบคุณเพื่อนก๊อตมาก ครับ  ใว้มีโอกาศจะไปบ้างนะครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:47:51 »
รูปสวย ถ่ายได้อารมณ์มากครับ ขอบคุณครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:57:25 »
ท้ายรถว่างเปล่าครับ วันหลังติดไปด้วยคนจิ :004:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 12:00:35 »
ภาพสวยทุกรูปครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 12:29:55 »
ขอบคุณสำหรับสวยๆครับ ฝีมือไม่เบา :053:
ผมไม่ค่อยมีโอกาศไปเที่ยวใหนเลย ได้ชมภาพวัดสวยๆจากพี่ๆน้องๆก็เป็นสุดใจ :005:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 12:52:11 »
ชอบชื่อกระทู้ครับท่าน  โดนจริงๆ ตรงๆมีมีสลับ :007:

ขอบคุณท่านก๊อตที่พาทัร์วัดหน้าต่างนอก    ภาพสวยๆเพ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 01:02:23 »
ขอบคุณท่านก๊อตนะครับที่พาเที่ยวครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 01:43:22 »
ภาพสวย กิน ขาด  บาดใจ จริง ๆ  36;

ถ่ายรูปได้อารมณ์  ความรู้สึก ซะขนาดนี้
กล้องแพง ๆ อย่างเดียว ช่วยไม่ได้นะเนี่ย
ใช่มั้ย  น้องก๊อต  อิ อิ  :095:

ขอบคุณนะคะก๊อต ที่ถ่ายภาพสวย ๆ มาฝาก
:089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 03:35:03 »
แหม ไปเที่ยวสะดิบดี เอาไรมาฝากมั่งเพื่อน .....  :004:

ล้อเล่นน่า เก็บไว้เถิดจะเกิดผล ....  :016:

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 03:36:57 »
แหม ไปเที่ยวสะดิบดี เอาไรมาฝากมั่งเพื่อน .....  :004:

ล้อเล่นน่า เก็บไว้เถิดจะเกิดผล ....  :016:

เดี๋ยวรอล้างรูปหลวงปู่ก่อน(เอาไปให้ท่านจารให้) :095: จะแจกเหอๆๆ

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 04:30:49 »
ดูรูปภาพแล้วได้อารมณ์มากครับ ขอบคุณที่นำรูปภาพมาให้ดูครับ :001:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 04:32:11 »

เดี๋ยวรอล้างรูปหลวงปู่ก่อน(เอาไปให้ท่านจารให้) :095: จะแจกเหอๆๆ

เข้าคิวรอของแจก  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 07:37:21 »
ขอบคุณภาพข่าวครับท่านก๊อต สไตน์เดิม ชอบๆๆๆ  :053: กราบนมัสการหลวงพ่อจง , หลวงพ่อแม้น ด้วยนะครับ สาธุ  :054:

ที่เห็นเป็นลอคๆมีเบอร์ติดเป็นที่ไว้เซียมซีหรือเปล่าครับ  :001:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 08:05:10 »
ภาพสวยมากเลยครับผม    :015:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:02:39 »
    ภาพสวยมากครับ ชอบพิเศษก็ชื่อวัดภาคภาษาอังกฤษครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:15:34 »
ดูภาพได้ไม่หมดค่ะT^T

เนตที่บ้านเป็นเอื้ออาทร  :004:

แต่แค่เห็นไม่หมดก็ปลื้มในฝีมอซะแล้วค่ะ

แถมยังปลื้มใจน้ำใจอีกตะหากที่ถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆพี่ๆได้ชม :053:  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 10:16:51 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:22:39 »
ท่านก๊อตเป็นคนเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆได้ดีครับ

ถ่ายรูปเน้นรายละเอียด มุมกล้อง แสงได้ลงตัวทีเดียว ว่าแต่ใช้กล้องอะไรเหรอครับ  

ถ่ายเสร็จแล้ว ก็มาเลือกรูป  ปรับตั้งให้ไซน์พอเหมาะ  แล้วนำมาลงในบอร์ด เรียงลำดับให้เหมาะสม

สมกับเป็นคนที่ผมนับถือท่านหนึ่งทีเดียวครับ  นับถือ นับถือ

ขอบคุณครับสำหรับรูปภาพที่เล่าเรื่องได้ดีครับ    :054: :054:
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:18:04 »
อุปกรณ์ถ่ายภาพที่ผมใช้ประจำก็มี
Nikon d70s dslr (ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆแพงเอาเรื่อง  :075:)
18-70 nikkor lens
70-300 sigma lens tele ครับ
มีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ แค่ชุดนี้ ก็เล่นหมดแบงค์พันไปหลายใบแล้วครับ แหะๆ :075:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:19:48 »
ภาพสวยคมชัดครับ น่าไปชมของจริงที่วัดครับ  :016:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:30:32 »
อุปกรณ์ถ่ายภาพที่ผมใช้ประจำก็มี
Nikon d70s dslr (ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆแพงเอาเรื่อง  :075:)
18-70 nikkor lens
70-300 sigma lens tele ครับ
มีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ แค่ชุดนี้ ก็เล่นหมดแบงค์พันไปหลายใบแล้วครับ แหะๆ :075:

อ่าครับ  สุดยอดครับ

แบงค์พันไม่ได้หมดหลายใบครับ หมดหลายสิบใบต่างหากครับ อิอิ

กล้องดี เลนส์ดี   คนถ่ายทักษะดีมีฝีมือ  รูปออกมาสวยงามแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2552, 12:32:18 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:39:34 »
ขอบคุณครับเพื่อนกอต...สมกับเปนมืออาชีพเลยเพื่อน

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 09:36:56 »
ขอบคุณมากมายครับ