ผู้เขียน หัวข้อ: หลังผมเองลายสักอาจารย์เสือครับ  (อ่าน 18921 ครั้ง)

ออฟไลน์ neo2779

• ปัญจมะ
  • นะโม พุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
อาจารย์เสือเป็นศิษย์สายวัดบางพระใช่มั้ยครับ พอดีเมือต้นเดือนไปสักกับท่านมา ได้เสือเหลียวหลังตัวนี้แหละครับ
"เพชรน้ำหนึ่งแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ neo2779

• ปัญจมะ
  • นะโม พุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
ตอบ: หลังผมเองลายสักอาจารย์เสือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 04:38:26 »
ภาพครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: หลังผมเองลายสักอาจารย์เสือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 04:39:33 »
ด้วยความเคารพครับ ศรัทธาใครศรัทธามัน ครับ แต่ตั้งแต่ผมไปสักที่วัดบางพระมานั้น
"ไม่เคยเห็นอาจารย์เสือไปที่วัดเลยซักครั้งเดียว แม้แต่กระทั่ง
งานไหว้ครู "
แล้วที่สำคัญนั้น
ถ้าเป็นศิษย์สายวัดบางพระจริงๆ ค่าครูต้อง 25 บาทเท่านั้นครับ
แพงกว่านี้ ก็อนุโมทนาสาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 04:48:18 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 04:42:22 »
ศรัทธาใครศรัทธามัน ครับ แต่ตั้งแต่ผมไปสักที่วัดบางพระมานั้น
"ไม่เคยเห็นอาจารย์เสือไปที่วัดเลยซักครั้งเดียว แม้แต่กระทั่ง
ถ้าเป็นศิษย์สายวัดบางพระจริงๆ ค่าครูต้อง 25 บาทเท่านั้นครับ

ถูกใจ ครับ :015:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 05:16:45 »
ภาพไม่ขึ้นอ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 05:45:19 »
อาจารย์เสือ จรัญ 85 รึปล่าว ผมขอฟันธงว่าไม่ใช่นะครับ สักเครื่องด้วย แหมแปลกจริงๆ อนุรักษ์ลายสักไทย ด้วยการสักเครื่อง 07;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 05:53:35 โดย ชลาพุชะ »

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 06:10:04 »
ศรัทธาใครศรัทธามัน ครับ แต่ตั้งแต่ผมไปสักที่วัดบางพระมานั้น

ถูกใจ ครับ :015:
       ท่านครับ บางสำนักก็สายบางพระนะครับ แต่ ก็ สัก โดยมีค่าครูมากกว่า 25 บาท แต่ก็ไม่สูงมากมายอะไรนัก อาจารย์ก็ต้องใช่จ่ายนะครับ บางท่านเปิดสำนักสักอย่างเดียวไม่สามารถไปทำงานอย่างอื่นได้ โดยมีเหตุผลต่างๆ ผมว่า อาจารย์ท่านไหน มาจากบางพระไม่ได้วัดที่ ค่าครู 25 บาท นะครับ ผมว่าน่าจะมองจากแหล่งที่ได้มาของความรู้ว่ามาจากที่บางพระจริงไหม การปฏิบัติตัวสมกับเป็นครูบาอาจารย์หรือไหม หากท่านต้องเลี้ยงครอบครัว พ่อ แม่ ภรรยา และบุตร คงต้องขอค่าครูที่พอกับการเลี้ยงชีพ ผมแน่ใจได้เลย ว่าไม่มีครูบาอาจารย์ที่ไหน จะหวังสักยันต์ให้ลูกศิษย์เอารวย คงเพียงแต่ สืบสานอนุรักษ์ ส่วนหนึ่งของความเป็น คนไทย และ อยากให้ ศิษย์ที่ตนประสิทย์ประสาทวิชาให้เป็นคนดีของสังคมครับ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 06:29:04 »
ด้วยความเคารพครับ สมัยก่อนค่าครู 24 บาท แต่ว่าตอนหลังเพิ่มอีก 1 บาท เป็น 25 บาท
เพราะว่าลำบากในการทอนครับ  
ผมได้ทราบจากปากของครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งที่ท่านเป็นศิษย์สายวัดบางพระแท้ๆ ท่านบอกว่าสมัยหลวงปู่เปิ่นอยู่นั้น
"ค่าครูถูกกว่านี้มาก แล้วหลวงพ่อก็เป็นคนบอกเองว่า ค่าครูนั้นเก็บแค่ 25 บาทเท่านั้น เกินกว่านี้ไม่ได้ ห้ามเด็ดขาด"

ก็เข้าใจครับว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนไป แต่ถ้ามองกันให้ลึกๆจริงๆ ยันต์สายวัดบางพระนั้นมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองครับ ชัดเจน จริงแท้และแน่นอน
มองปุ๊บรู้เลยว่านี่ คือยันต์สายวัดบางพระ สายหลวงปู่เปิ่นแท้ๆ (ปัจจุบันมีการสักรูปแบบที่หลากหลายมากขึ้น ยันต์บางอย่างที่สักๆกัน
เรียนตามตรงว่า ไม่ใช่ยันต์และวิชาการสักของวัดบางพระอย่างแน่นอน
แต่ถ้าใครสักมาแล้วดีอันนี้ผมก็ขออนุโมทนาสาธุด้วย ใครเป็นอย่างไร
ครูบาอาจารย์ท่านย่อมรู้และเห็นโดยตลอดครับ )

ก็จริงอย่างที่พี่น้องบางท่านบอกว่า อาจารย์สักก็ต้องกิน ต้องใช้ แต่ผมอยากจะกราบเรียนด้วยความสัจจริง ปัจจุบันนี้ก็ยังมีศิษย์ฆารวาส ของหลวงปู่เปิ่นที่ท่านได้รับการถ่ายทอดวิชาการสักของวัดบางพระมาอย่างแท้จริง(อายุท่านมากแล้วเป็นศิษย์รุ่นเก่าของหลวงปู่) ซึ่งค่าครูนั้นก็เก็บแค่ 25 บาทเท่ากับที่หลวงปู่สั่งไว้ทุกประการครับ แล้วที่สำคัญยกพานครั้งเดียว 25 บาท สักได้ทั้งหลังครับ ถ้าทนไหว

ถ้าสมัยหลวงปู่ยังอยู่ ความจริงและความกระจ่างก็น่าจะมีมากขึ้นครับ แต่นี่ท่านมณะไปแล้ว แต่ศิษย์ที่ทำตามคำสั่งสอน
ของท่านก็ยังมีอยู่เยอะครับ หลายๆท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมค่าครูหลายๆกุติในวัดบางพระนั้นไม่เท่ากัน ผมอยากให้สังเกตุดีๆ
นะครับว่า พระอาจารย์รูปต่างๆที่ท่านได้เรียนและครอบวิชามากับหลวงปู่เปิ่น โดยตรงนั้น ท่านเก็บค่าครูแค่ 25 บาทเท่านั้นครับ

สุดท้ายข้อความทั้งหมดที่ผมได้พิมมา ณ ที่นี้ ผมยืนยันว่าเป็ฯความสัจจริงทุกประการไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงแต่อย่างใดครับ
ผมกราบขอบารมีและแรงครูช่วยหนุนนำให้ศิษย์ท่านใดที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอยู่แล้ว ก็ขอให้แรงครูช่วยเสริมส่งให้ท่านเหล่านั้นประสบพบเจอแต่สิ่งดีๆครับ
ส่วนศิษย์กลุ่มไหนคิดนอกครู ก็บอกได้คำเดียวครับว่า อนุโมทนาสาธุ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม :054:

ผิดพลาดประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย จากศิษย์วัดบางพระชั้นปลายแถว นายก๊อตคุง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 06:30:28 โดย gottkung »

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 06:43:35 »
ด้วยความเคารพครับ สมัยก่อนค่าครู 24 บาท แต่ว่าตอนหลังเพิ่มอีก 1 บาท เป็น 25 บาท
ผมได้ทราบจากปากของครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งที่ท่านเป็นศิษย์สายวัดบางพระแท้ๆ ท่านบอกว่าสมัยหลวงปู่เปิ่นอยู่นั้น
"ค่าครูถูกกว่านี้มาก แล้วหลวงพ่อก็เป็นคนบอกเองว่า ค่าครูนั้นเก็บแค่ 25 บาทเท่านั้น เกินกว่านี้ไม่ได้ ห้ามเด็ดขาด"

ก็เข้าใจครับว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนไป แต่ถ้ามองกันให้ลึกๆจริงๆ ยันต์สายวัดบางพระนั้นมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองครับ ชัดเจน จริงแท้และแน่นอน
มองปุ๊บรู้เลยว่านี่ คือยันต์สายวัดบางพระ สายหลวงปู่เปิ่นแท้ๆ (ปัจจุบันมีการสักรูปแบบที่หลากหลายมากขึ้น ยันต์บางอย่างที่สักๆกัน
เรียนตามตรงว่า ไม่ใช่ยันต์และวิชาการสักของวัดบางพระอย่างแน่นอน
แต่ถ้าใครสักมาแล้วดีอันนี้ผมก็ขออนุโมทนาสาธุด้วย ใครเป็นอย่างไร
ครูบาอาจารย์ท่านย่อมรู้และเห็นโดยตลอดครับ )

ก็จริงอย่างที่พี่น้องบางท่านบอกว่า อาจารย์สักก็ต้องกิน ต้องใช้ แต่ผมอยากจะกราบเรียนด้วยความสัจจริง ปัจจุบันนี้ก็ยังมีศิษย์ฆารวาส ของหลวงปู่เปิ่นที่ท่านได้รับการถ่ายทอดวิชาการสักของวัดบางพระมาอย่างแท้จริง(อายุท่านมากแล้วเป็นศิษย์รุ่นเก่าของหลวงปู่) ซึ่งค่าครูนั้นก็เก็บแค่ 25 บาทเท่ากับที่หลวงปู่สั่งไว้ทุกประการครับ แล้วที่สำคัญยกพานครั้งเดียว 25 บาท สักได้ทั้งหลังครับ ถ้าทนไหว

ถ้าสมัยหลวงปู่ยังอยู่ ความจริงและความกระจ่างก็น่าจะมีมากขึ้นครับ แต่นี่ท่านมณะไปแล้ว แต่ศิษย์ที่ทำตามคำสั่งสอน
ของท่านก็ยังมีอยู่เยอะครับ หลายๆท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมค่าครูหลายๆกุติในวัดบางพระนั้นไม่เท่ากัน ผมอยากให้สังเกตุดีๆ
นะครับว่า พระอาจารย์รูปต่างๆที่ท่านได้เรียนและครอบวิชามากับหลวงปู่เปิ่น โดยตรงนั้น ท่านเก็บค่าครูแค่ 25 บาทเท่านั้นครับ

สุดท้ายข้อความทั้งหมดที่ผมได้พิมมา ณ ที่นี้ ผมยืนยันว่าเป็ฯความสัจจริงทุกประการไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงแต่อย่างใดครับ
ผมกราบขอบารมีและแรงครูช่วยหนุนนำให้ศิษย์ท่านใดที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอยู่แล้ว ก็ขอให้แรงครูช่วยเสริมส่งให้ท่านเหล่านั้นประสบพบเจอแต่สิ่งดีๆครับ
ส่วนศิษย์กลุ่มไหนคิดนอกครู ก็บอกได้คำเดียวครับว่า อนุโมทนาสาธุ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม :054:

ผิดพลาดประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย จากศิษย์วัดบางพระชั้นปลายแถว นายก๊อตคุง
[/quote]ขอบคุณที่ท่านช่วยให้กระผมรู้แจ้ง งั้น ขอถามอีกคำถาม ให้ กระผม ได้รู้ชัดๆไปเลยใน 2 คำถามนี้
1.สายบางพระในความคิดของกระผม คือ ศิษย์ที่เรียนมาจากสายบางพระ แล้ว หากเป็นฆารวาส ที่ เปิดสำนักที่ อยู่ ภายนอกวัดบาง เปิดสำนักที่บ้าน ไม่ ว่า ทาง เหนือ ทาง อีสาน ทางใต้ นั้นก็คือ สำนักสักสายบางพระ แล้ว ท่าน คิดว่า สำนักเหล่านั้นใช่ สายบางพระ หรือไม่
2.ค่าครูสายบางพระต้อง 25 บาทเท่านั้นใช่ไหมครับ หากมากกว่านั้นไม่ใช่ ในความคิดของท่านใช่ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 06:53:33 โดย ชลาพุชะ »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 06:48:32 »
ขอบคุณที่ท่านช่วยให้กระผมรู้แจ้ง งั้น ขอถามอีกคำถาม ให้ กระผม ได้รู้ชัดๆไปเลยใน 2 คำถามนี้
1.สายบางพระในความคิดของกระผม คือ ศิษย์ที่เรียนมาจากสายบางพระ แล้ว หากเป็นฆารวาส ที่ เปิดสำนักที่ อยู่ ภายนอกวัดบาง เปิดสำนักที่บ้าน ไม่ ว่า ทาง เหนือ ทาง อีสาน ทางใต้ นั้นก็คือ สำนักสักสายบางพระ แล้ว ท่าน คิดว่า สำนักเหล่านั้นใช่ สายบางพระ หรือไม่
2.ค่าครูสายบางพระต้อง 25 บาทเท่านั้นใช่ไหมครับ หากมากกว่านั้นไม่ใช่ ในความคิดของท่านใช่ไหม
[/quote]

บอกตามตรงด้วยความสัจจริงครับ สายวัดบางพระค่าครู 25 บาทนั้น ไม่ใช่แค่ความคิดของผมคนเดียว
แต่เป็นความคิดของพี่ๆน้องๆและครูบาอาจารย์หลายๆท่านที่ได้รับการอบรมสั่งสอนเรื่องค่าครูมาจากหลวงปู่
ท่านครับ  ฆารวาสที่ออกไปเปิดสำนักเองนั้นผมยอมรับว่ามีจริงครับ แต่เท่าที่ผมทราบมานัั้น
มีหลายท่านที่ค่าครูก็ยังยืนพื้นเท่าเดิมไม่ได้บวกเพิ่ม

ผมไม่ได้จะตั้งแง่หรือมีเจตนาที่ทำให้เกิดความแตกแยกใดๆทั้งสิ้นนะครับ แต่อยากให้ลองคิดถึงการเรียนการสอน
ครูนั้นท่านสอนเหมือนๆกัน สอนเท่าๆกัน แต่ศิษย์ที่เรียนแล้วได้ดี ก็มี ศิษย์ที่เรียนแล้วยังสอบตกก็มีเยอะ
ทั้งที่บางคนอาจจะใช้คำว่าเรียนมา แต่จริงๆนั้นคำว่าเรียนมานั้น ลึกซึ้งและละเอียดอ่อนมากๆนะครับ

ถ้าพี่ๆน้องๆท่านใดมีความสงสัยในเรื่องค่าครูหรือเรือ่งของการสักยันต์ต่างๆ ผมแนะนำว่าให้เข้าไปกราบเรียนสอบถามจากพระอาจารย์รูปต่างๆที่ท่าน
ทำการสักอยู่ได้เลยครับ เช่น หลวงพี่ต้อย หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่แป๊ว หลวงพี่นัน หลวงพี่หมี หลวงพี่ตูน เป็นต้นครับ
ท่านก็จะช่วยเมตตาอธิบายให้ได้คำตอบที่กระจ่างแก่ศิษย์ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 07:04:30 โดย gottkung »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 06:56:56 »
ไม่เคยสักจากที่ไหน นอกจากที่วัดบางพระ เลยเข้ามาอ่านอย่างเดียวครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 06:57:25 »
อ.เสือ ไม่ใช่สายวัดบางพระ ครับ แต่มีเว็บๆหนึ่ง ลงว่าเป็นสายวัดบางพระ โดยมีรูปภาพอะไรสักอย่างจำไม่ได้ แล้วบอกว่าหลวงพ่อเปิ่น ครอบวิชาให้
ก็เหมื่อนกับ เราๆ ท่านๆ ทั้งหลายแหละครับ ที่ยกพานให้หลวงพ่อ แต่ไม่มีคนถ่ายรูป
แต่เขามี คนถ่ายรูป และนำมาลงเขียนว่า หลวงพ่อครอบวิชาให้
มันไม่เหมื่อน อั้งชิกง ถ่านทอดวิชา ฝ่ามือปราบมังกร ให้ก้วยเจ๊ง หรอกครับ มันเร็วเกินไป
 :069: :069: :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 07:01:27 โดย ???--สายัณ--??? »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 06:59:54 »
จบข่าว!!

ปิดประเด็นค่ะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 07:28:28 »
ด้วยความเคารพครับ ศรัทธาใครศรัทธามัน ครับ แต่ตั้งแต่ผมไปสักที่วัดบางพระมานั้น
                                 ผมเคยสอบถามครูบาอาจารย์แล้วครับว่าอาจารย์เสือคือสายวัดบางพระหรือเปล่า  แต่ไม่ใช่ครับลองถามพระอาจารย์ที่วัดก็ได้ครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 07:38:29 »
ไม่แสดงความคิดเห็นดีกว่า.... :100: :100: :100:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 07:42:43 »
อาจารย์เสือเป็นศิษย์สาย พระครูวิมลคุณากร (หลวงปู่ศุข) วัดมะขามเฒ่า ต.ปากคลอง อ.วัดสิงห์ จ.ชัยนาถ และหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อำเภอบางไทร จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ซึ่งคุณตาของท่านได้เป็นศิษย์ที่ได้ศึกษาและรวบรวมตำราวิชามาโดยตรงจากท่านเหล่านั้นและได้มอบต่อให้กับ อ.เสือ เพื่อได้เรียนรู้ ช่วยเหลือญาติโยมต่อไปในภายภาคหน้า ตัวท่าน อ.เสือเองยังได้เดินทางไปศึกษาต่อจากอาจารย์ระดับแนวหน้า ได้รับการสั่งสอนและครอบเศียรครูมาโดยตรงจากหลวงพ่อดังๆไม่จะเป็นหลวงพ่อเปิ่น..หลวงพ่อหน่าย...หลวงพ่ออีกหลายๆท่าน รวมทั้งฆราวาสชื่อดังทั้งสายเขาอ้อ และเขากุเลน...
ข้อมูลจาก http://thai-magictattoo.spaces.live.com

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 08:14:14 »
ผมก้ไม่ทราบเหมือนกันครับผม :032:

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 09:01:19 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ บางทีก็:014: หรือจะ:034: แต่ที่แน่ๆ:107:เรื่องแบบนี้ทำอย่างได้อย่างนั้นครับ ผมเชื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 09:05:09 โดย ราหู »
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 09:03:26 »
เรื่องนี้แล้วแต่ศรัทธาครับ ถ้าศรัทธาก็สักครับ ส่วนผมขอไปที่วัดบางพระอย่างเดียวเท่านั้น  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 09:06:01 »
...สำหรับผม ยันต์ของวัดบางพระ ก็เคยสักแต่กับพระอาจารย์ อาจารย์ ที่วัดบางพระ

แล้วก็สักกับพระอาจารย์พัน ซึ่งทุกท่านทราบกันดีว่าท่านเป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ และท่านก็เคยสักอยู่ที่วัดบางพระ

แล้วก็สักกับพระอาจารย์หนึ่ง ซึ่งท่านเคยช่วยพระอาจารย์ สักยันต์อยู่ที่วัดบางพระ...

....ก็เลยไม่ต้องไปสืบหาที่มาของสายวิชา ครับ

สบายใจดี เห็นๆกันอยุ่ ศรัทธาได้เต็มที่

เจ็บตัวได้แบบไม่ตะขิดตะขวงใจ

ไม่ต้องมานั่งฟังคนอื่นพูดให้เสียศรัทธา
....

....อยากได้ลายยันต์ของวัดบางพระ ก็มาสักที่วัดบางพระสิครับ....

ส่วนเรื่องของสายวิชา ใช่หรือไม่ใช่ จริงหรือไม่จริงยังไง ผมก็ไม่ค่อยทราบเหมือนกันครับ...

แต่ชอบบทความกระทุ้นี้ครับ เขียนไว้ได้ดีมากเลยครับ อ่านกันสักนิดนะครับ
...

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5231.0.html

...เคี้ยง เอ็มไพร์...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 09:10:52 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 09:13:11 »
ขอบคุณที่ท่านช่วยให้กระผมรู้แจ้ง งั้น ขอถามอีกคำถาม ให้ กระผม ได้รู้ชัดๆไปเลยใน 2 คำถามนี้

บอกตามตรงด้วยความสัจจริงครับ สายวัดบางพระค่าครู 25 บาทนั้น ไม่ใช่แค่ความคิดของผมคนเดียว
แต่เป็นความคิดของพี่ๆน้องๆและครูบาอาจารย์หลายๆท่านที่ได้รับการอบรมสั่งสอนเรื่องค่าครูมาจากหลวงปู่
ท่านครับ  ฆารวาสที่ออกไปเปิดสำนักเองนั้นผมยอมรับว่ามีจริงครับ แต่เท่าที่ผมทราบมานัั้น
มีหลายท่านที่ค่าครูก็ยังยืนพื้นเท่าเดิมไม่ได้บวกเพิ่ม

ผมไม่ได้จะตั้งแง่หรือมีเจตนาที่ทำให้เกิดความแตกแยกใดๆทั้งสิ้นนะครับ แต่อยากให้ลองคิดถึงการเรียนการสอน
ครูนั้นท่านสอนเหมือนๆกัน สอนเท่าๆกัน แต่ศิษย์ที่เรียนแล้วได้ดี ก็มี ศิษย์ที่เรียนแล้วยังสอบตกก็มีเยอะ
ทั้งที่บางคนอาจจะใช้คำว่าเรียนมา แต่จริงๆนั้นคำว่าเรียนมานั้น ลึกซึ้งและละเอียดอ่อนมากๆนะครับ

ถ้าพี่ๆน้องๆท่านใดมีความสงสัยในเรื่องค่าครูหรือเรือ่งของการสักยันต์ต่างๆ ผมแนะนำว่าให้เข้าไปกราบเรียนสอบถามจากพระอาจารย์รูปต่างๆที่ท่าน
ทำการสักอยู่ได้เลยครับ เช่น หลวงพี่ต้อย หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่แป๊ว หลวงพี่นัน หลวงพี่หมี หลวงพี่ตูน เป็นต้นครับ
ท่านก็จะช่วยเมตตาอธิบายให้ได้คำตอบที่กระจ่างแก่ศิษย์ครับผม

[/quote]

ผมขอต่อครับ   ในความคิดเห็นของผม ย้ำนะครับ

หากอาจารย์ที่เราจะไปสักด้วยเป็นฆราวาสสายบางพระจริง และท่านก็เก็บค่าครู25บาทนั้น  ผมมองว่าทำได้ครับ

อาจจะตั้งตู้ไว้ต่างหากไว้ให้ลูกศิษย์หยอดเงิน เพื่อช่วยเหลือ อาจารย์ท่านนั้นในเรื่องต่างๆก็ได้ครับ   เพราะผมไปสักที่วัดบางพระ

ค่าครูเสร็จ ผมก็ไปทำบุญที่นู้นที่นี่ ในวัดอีกเรื่อยๆครับ        หากเป็นศิษย์มีครูต้องเชื่อฟังคำครูบาอาจารย์ จึงน่าเคารพยกย่องครับ

---------------------------------------------------------------------

ผมขอยกตัวอย่างพระอาจารย์ที่สักยันต์ให้ผม ท่านเป็นพระทางเหนือ เป็นเจ้าอาวาส <ผมยังไม่รู้เลยว่าท่านเป็น> แต่ไม่ใช่สายบางพระนะครับ

มีลูกศิษย์คนไหนมาสัก ท่านไม่เคยเรียกค่าครูครับ ท่านสักเสร็จลุก ลูกศิษย์จะทำเท่าไหร่ วางบนพานเองครับ

บางคนสักหนุมาน เกือบครึ่งหลัง สักตั้งแต่ สิบโมงเช้า ยัน สี่โมงเย็น   ผมเห็น ใส่ 100 ครับ ค่าลงนะหน้าทอง 12บาท แต่ต้องเตรียมทองไปเอง

ท่านดูวันให้หมดครับ เงินที่ได้จากการสักก็ไม่ได้ไปไหนหรอกครับ   สิ้นเดือนท่านเอาไปแจกให้เณรใช้  ใช้จ่ายต่างๆของวัดครับ    ทุกเรื่องที่ผมรู้ สืบเอาครับ

ท่านไม่ค่อยพูดหรอกครับ    จนผมสนิทกับท่าน   เคยขอสัมภาษณ์ท่านเพื่อขอมาลงในเว็ป ท่านบอกจะเอาไปทำไม  ไม่ต้องหรอก 

ท่านเป็นพระที่น่าเลื่อมใสมากๆครับ ทั้งวัตรปฏิบัตรที่ดี ไม่ถือตัว นี่สิครับ เก่งจริง นิ่งเป็นใบ้   

ศิษย์ขออนุญาตพระอาจารย์    นำเรื่องราวมาลงเขียนนะครับ

---------------------------------------------

เอ่อ ยาวไปมั้ยครับ...  แต่ อาจารย์เสือท่านไม่ใช่ศิษย์สายวัดบางพระนะครับ 

และเดี๋ยวนี้โลกมันเปลี่ยนไปจะฝากตัวเป็นลูกศิษย์อาจารย์ท่านใด ก็ลองศึกษากันดูก่อนนะครับ  อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น...บนหน้าจอคอม

ผิดพลาดประการใด ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย  :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 09:14:14 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 09:35:35 »

ผมขอยกตัวอย่างพระอาจารย์ที่สักยันต์ให้ผม ท่านเป็นพระทางเหนือ เป็นเจ้าอาวาส <ผมยังไม่รู้เลยว่าท่านเป็น> แต่ไม่ใช่สายบางพระนะครับ

มีลูกศิษย์คนไหนมาสัก ท่านไม่เคยเรียกค่าครูครับ ท่านสักเสร็จลุก ลูกศิษย์จะทำเท่าไหร่ วางบนพานเองครับ

บางคนสักหนุมาน เกือบครึ่งหลัง สักตั้งแต่ สิบโมงเช้า ยัน สี่โมงเย็น   ผมเห็น ใส่ 100 ครับ ค่าลงนะหน้าทอง 12บาท แต่ต้องเตรียมทองไปเอง

ท่านดูวันให้หมดครับ เงินที่ได้จากการสักก็ไม่ได้ไปไหนหรอกครับ   สิ้นเดือนท่านเอาไปแจกให้เณรใช้  ใช้จ่ายต่างๆของวัดครับ    ทุกเรื่องที่ผมรู้ สืบเอาครับ

ท่านไม่ค่อยพูดหรอกครับ    จนผมสนิทกับท่าน   เคยขอสัมภาษณ์ท่านเพื่อขอมาลงในเว็ป ท่านบอกจะเอาไปทำไม  ไม่ต้องหรอก 

ท่านเป็นพระที่น่าเลื่อมใสมากๆครับ ทั้งวัตรปฏิบัตรที่ดี ไม่ถือตัว นี่สิครับ เก่งจริง นิ่งเป็นใบ้   

ศิษย์ขออนุญาตพระอาจารย์    นำเรื่องราวมาลงเขียนนะครับ

---------------------------------------------

เอ่อ ยาวไปมั้ยครับ...  แต่ อาจารย์เสือท่านไม่ใช่ศิษย์สายวัดบางพระนะครับ 

และเดี๋ยวนี้โลกมันเปลี่ยนไปจะฝากตัวเป็นลูกศิษย์อาจารย์ท่านใด ก็ลองศึกษากันดูก่อนนะครับ  อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น...บนหน้าจอคอม

ผิดพลาดประการใด ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย  :054:

พี่ครับผมอยากรู้ว่าพระอาจารย์ท่านนี้ชื่ออะไรอยู่ที่ไหนครับ เผื่อจะได้ไปฝากตัว หลังไมค์ หน่อยน่ะครับ
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 09:45:17 »
ก็ต่างคนต่างความคิดนะครับ ถ้าคิดถึงค่าครูอย่างเดียวก็จริงครับ25บาท แต่รวมค่าดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่ อีก40บาท (แล้วแต่ว่าท่านจะซื้อตรงไหนนะครับ) รวมแล้วก็ประมาณ65บาท แล้วก็นำไปใส่พานแล้วก็รอคิวสักต์ ส่วนศิษย์ฆราวาส(โดยส่วนตัวที่ผมได้สัมผัสมานะครับ) ก็ค่าครู 65บาทใส่ไปในพานที่มีพร้อมทุกอย่างในนั้นแล้วก็ยกพาน สักต์ได้เหมือนกัน ถ้าพวกเราคิดว่าการสักต์คือการนำตังไปจ่ายแล้วก็เจ็บตัว ได้รอยสักต์กลับเป็นพาณิชย์ ก็ต้องคิดแนวนี้ละครับ แต่ถ้าคิดถึงความศรัทธาไม่ว่าค่าครูที่ท่านกำหนดมาจะเป็นอย่างไร แต่ใจท่านศรัทธากับอาจารย์ท่านนี้จะสักต์กับอาจารย์ท่านนี้ ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ ส่วนค่าครู ที่วัดบางพระจากประสบการณ์ตรง ที่ผู้ใหญ่ท่านหนี่งที่นับถือเล่าให้ฟังว่า สมัย หลวงปู่ยังสักต์อยู่สมัยก่อน ค่าครู ครั้งแรก 6บาท ครั้งต่อไป12บาท แล้วก็มาสักต์อีกก็ไม่ต้องขึ้นพานครูอีกแล้วเพราะถือเป็นศิษย์แล้วก็สักต์เรื่อยไปจนกว่าเต็มซึ่งสมัยก่อน คนมาสักต์ที่วัดก็ไม่ได้เยอะถึงเพียงนี้มาครั้ง สองครั้งก็จำกันได้ จริงเท็จประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยนะครับ ..ด้วยความเคารพ :089: :089: กราบขอขมาหลวงปู่ที่นำเรื่องของหลวงปู่มาเล่าโดยไม่ได้บอกกล่าวล่วงหน้า  :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 09:46:07 โดย แหวกบาดาล »
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:23:05 »

25;

25;

ท่านครับ  ฆารวาสที่ออกไปเปิดสำนักเองนั้นผมยอมรับว่ามีจริงครับ แต่เท่าที่ผมทราบมานัั้น

[/quote]

25;

อ.เสือ ไม่ใช่สายวัดบางพระ ครับ แต่มีเว็บๆหนึ่ง ลงว่าเป็นสายวัดบางพระ โดยมีรูปภาพอะไรสักอย่างจำไม่ได้ แล้วบอกว่าหลวงพ่อเปิ่น ครอบวิชาให้
ก็เหมื่อนกับ เราๆ ท่านๆ ทั้งหลายแหละครับ ที่ยกพานให้หลวงพ่อ แต่ไม่มีคนถ่ายรูป
แต่เขามี คนถ่ายรูป และนำมาลงเขียนว่า หลวงพ่อครอบวิชาให้
มันไม่เหมื่อน อั้งชิกง ถ่านทอดวิชา ฝ่ามือปราบมังกร ให้ก้วยเจ๊ง หรอกครับ มันเร็วเกินไป
 :069: :069: :069:

25;

...สำหรับผม ยันต์ของวัดบางพระ ก็เคยสักแต่กับพระอาจารย์ อาจารย์ ที่วัดบางพระ

แล้วก็สักกับพระอาจารย์พัน ซึ่งทุกท่านทราบกันดีว่าท่านเป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ และท่านก็เคยสักอยู่ที่วัดบางพระ

แล้วก็สักกับพระอาจารย์หนึ่ง ซึ่งท่านเคยช่วยพระอาจารย์ สักยันต์อยู่ที่วัดบางพระ...

....ก็เลยไม่ต้องไปสืบหาที่มาของสายวิชา ครับ

สบายใจดี เห็นๆกันอยุ่ ศรัทธาได้เต็มที่

เจ็บตัวได้แบบไม่ตะขิดตะขวงใจ

ไม่ต้องมานั่งฟังคนอื่นพูดให้เสียศรัทธา
....

25;

....อยากได้ลายยันต์ของวัดบางพระ ก็มาสักที่วัดบางพระสิครับ....

ส่วนเรื่องของสายวิชา ใช่หรือไม่ใช่ จริงหรือไม่จริงยังไง ผมก็ไม่ค่อยทราบเหมือนกันครับ...

แต่ชอบบทความกระทุ้นี้ครับ เขียนไว้ได้ดีมากเลยครับ อ่านกันสักนิดนะครับ
...

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5231.0.html

...เคี้ยง เอ็มไพร์...

25;    25;    25;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 10:24:38 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:47:06 »
แรงกรรม  แรงครู นั้น มีอยู่ จริง

ของบางอย่าง พูดไป
ถ้าผู้รับสาร อยากสัก แต่ไม่ศึกษาอย่างถ่องแท้ หรือ ปิดกั้นสาร
ก็มีทั้งเสียงคัดค้าน และ โต้แย้ง อย่างที่มีมาเสมอ

บอกได้คำเดียวว่า  มีเงินอย่างเดียวไม่พอ เหอ ๆ

25; 25;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:00:53 »
พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่า "พระสงฆ์รูปใดขโมยสิ่งของของผู้อื่นเกิน 5 มาสก พระภิกษุสงฆ์นั้นปราชิก "หรือพูดภาษาชาวบ้าน คือ ขาดจากการเป็นพระครับ

ใครกล้ามาเปลี่ยนข้อนี้บ้างครับ คำที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านตรัสเมื่อสองพันกว่าปี ใครกล้ามาเปลี่ยนแปลงบ้างครับ

แล้วคำที่ครูบาอาจารย์ท่านตรัสสอนไว้  ใครกล้าจะมาลบล้างครับ

อ.เอก อยู่ตรงวัดบุญรอด ซอยสุขุมวิท62  สำหรับผมท่านก็คือศิษย์หลวงพ่อเปิ่นคนหนึ่งเช่นกัน  ค่าครู 25 บาท แต่ท่านมีดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่  ไว้ให้ศิษย์  ศิษย์ก็เลยร่วมกันถวายค่าแอกอฮอล์  ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าใช้จ่ายต่างๆ รวมกันไปเลย  ก็เลยปฏิบัติตามๆกันมาส่วนใหญ่ก็ใส่ 150 บาท แต่ถ้าถามอ.เอกว่า "ใส่เท่าไรครับ" ท่านจะยิ้มๆ  ท่านบอกว่า "ไม่มีก็ไม่ต้อง ไม่เป็นไร  ฉันไม่ได้มารับจ้างสัก"

เหมือนกับไปสักท่านพ่อทอง ตลาดพลู ท่านไม่ได้เรียกร้อง  แต่ส่วนใหญ่ก็ใส่ 100 บาทครับ ดอกไม้ ธูปเทียน ก็นำไปเองครับเพราะครูบาอาจารย์ท่านไม่มีอาชีพอย่างอื่น ท่านไม่ได้ทำงานอะไร ท่านให้ศิษย์ด้วยใจ  แต่ศิษย์ต้องให้ท่านอยู่รอดด้วยเช่นกัน

ศิษย์ที่ดีควรหมั่นบำรุง ปรนนิบัติ ดูแลครูบาอาจารย์อยู่เป็นเนืองนิจ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:53:50 »
ผมเองก่อนสัก ก็ศึกษาแล้วว่าการสักนั้นมีหลายสำนักด้วยกัน แต่ที่ผมเลือกวัดบางพระนั้นเพราะผมนับถือหลวงพ่อเปิ่นมากครับ แต่สักครั้งแรกก็ไม่ได้สักกับหลวงพ่อแล้ว ท่านให้ศิษย์สักแทน
ผมก็ไม่ลังเล เพราะยังไงก็ถือว่าครูเดียวกันครับ การที่จะบอกว่าใครสายวัดบางพระหรือไม่นั้น อาจมีข้อสังเกตุว่า ท่านที่สักนั้น เคยมานั่งสักที่วัดบางพระหรือไม่ แล้วมีใครเคยสักกับท่านที่วัดบางพระหรือไม่ แต่หลังจากนั้นท่านจะไปตั้งสำนักที่ไหนก็ไม่สำคัญ เพราะยังไงก็ยังถือได้ว่าเป็นศิษย์สายวัดบางพระนั่นเอง ผมว่าแค่นี้ก็น่าจะบ่งบอกอะไรได้บ้างครับ ส่วนค่าครูก็คงต้องยึดถือตามวัดบางพระเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:51:30 »
ขอบคุณมากครับ ท่านพี่ท่านน้องทุกท่าน แต่ถึงอย่างไรก้อมีใจรักในธรรม และรักวัดบางพระกันทุกท่าน หลวงพ่อเปิ่นท่านคงดีใจที่มีศิษย์ เช่นท่านทุกท่าน ขยันทำความดีช่วยเหลือผู้คน เหมือนหลวงพ่อนะครับ สาธุ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 01:57:09 »
ยอมเสียค่ารถหน่อยน่า ไม่กี่ตังค์ ได้สักที่วัดบางพระ แถมกราบหลวงพ่อเปิ่น อีกต่างหาก ...  :095:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 06:10:23 »
100คน ก็ 100ความคิด แล้วแต่ศรัทษา นะคับ
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 07:19:53 »
อาจารย์เสือเป็นศิษย์สายวัดบางพระใช่มั้ยครับ พอดีเมือต้นเดือนไปสักกับท่านมา ได้เสือเหลียวหลังตัวนี้แหละครับ

ยันต์เสือเหลียวหลังของอาจารย์เสือ อาจารย์ที่ท่านได้ยินยอมเต็มใจ สักอยู่บนผิวเราแล้ว... ทุกอย่างคือตัวเราแล้ว...

ลบอดีตได้อย่างไร..

อย่าทำลายความเชื่อมั่นตัวเอง... ร้อยคน ล้านความคิด...

ค่าครู ก็คือ ค่าครู... เราพอใจที่ตรงไหน ก็คือตัวเรา... ใครตั้งมาตรฐานเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับครู... ไม่ใช่การค้า.. ไม่มี สคบ คุม..

บูรพาจารย์ที่เรารู้สึกศรัทธา.. ภูมิใจ...มากกว่าค่าครู...เราก็อยากจะเพิ่ม.... ก็อยู่ที่ตัวเราอีก...

ลางเนื้อ ชอบลางยา...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2552, 07:25:34 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 11:13:07 »
เสียหนังเปล่า
  ค่าครูมาวัดบางพระยังถูกกว่ากระมั่งครับ
ไม่ต้องนำส่วนหนึ่งไปเป็นค่าโฆษณา
ลองไปอ่านเรื่องนี้ดูนะครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5785.0.html
    ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:12:40 »
"ศิษย์ใดสงสัยในตัวครูบาอาจารย์..ศิษย์ผู้นั้นจะได้รับวิชาความรู้ในทิศทางใดกัน"....                       ข้อความนี้น่าคิดนัก...

ทองจะแท้หรือไม่ ผู้ใช้ย่อมรู้ได้ด้วยตัวเองค่ะ..

ทุกๆอย่าง หากเราคิดดี ทำดี ทั้งกาย วาจา ใจ..
ระลึกนึกถึงครูบาอาจารย์ที่ท่านประสิทธ์แก่เรามา เชื่อว่าผู้นั้นย่อมจะได้รับสิ่งที่ดีกลับมาแน่นอน

ทุกครั้งที่ได้รับการสักยันต์(ไม่ว่าจะเป็นที่ไหน)จะนึกถึงหลวงปู่ทุกครั้ง
แล้วก็ไม่เคยมีครั้งไหนเลยที่จะมาสงสัยในตัวครูบาอาจารย์..
เพราะหลวงปู่ท่านอยู่กับเราอยู่แล้วในทุกขณะจิตค่ะ...

และอะไรก็ตามที่เราได้มาด้วยความตั้งใจด้วยจิตที่บริสุทธิ์..ย่อมไม่มีอะไรที่เสียเปล่าแน่นอนค่ะ..
                   ยึดศรัทธาเป็นที่ตั้ง...

ด้วยความเคารพหลวงปู่อย่างหาที่เปรียบมิได้

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:41:48 »
ขอดูอย่างเดียวคับ

ออฟไลน์ JacK.1669

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 01:35:08 »
ค่าครูหรือฆ่ากู 40; 40; 40;

ออฟไลน์ praw007

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 02:19:00 »
นะตอนนี้มีผู้เเอบอ้างว่าเป็นศิษย์หลวงปู่กันมีอยู่มากอยากรู้คำตอบต้องถามหลวงพี่ต้อยดูครับได้รู้เเน่นอน
ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/font]

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 02:26:18 »
ด้วยความเคารพครับท่าน

ด้วยกระผมสงสัยมาน๊านนานแล้วครับท่าน การที่เราจะอ้างหรือกล่าวว่าเป็นศิษย์ครูได้รับวิชามาจากครูต่างๆท่านครอบให้ทำแทนได้ เราต้องกระทำการสิ่งใดบ้างเพื่อให้รู้ว่าเป็นศิษย์ที่ได้รับวิชา-ครอบครูมาจากท่านจริงๆ

ถ้าเป็นในลักษณะนี้ล่ะ จะถือว่าได้ครอบครูมาแล้วหรือไม่
1.ไปสืบเสาะยันต์ต่างๆของหลวงพ่อหลวงปู่ที่คิดว่าเจ๋งๆชื่อดังที่มรณะภาพไปแล้ว แล้วก็เอารูปท่านมาตั้ง จุดธูป 16 ดอกบอกฟ้าดิน นี่ถือว่าได้หลวงพ่อหลวงปู่ท่านได้รับเป็นศิษย์สามารถสักยันต์ได้แล้วใช่ไหมครับท่าน
2.หาจังหวะเวลามีงานไหว้ครูที่มีการครอบครูประจำปี พาพวกไปร่วมถ่ายรูปขณะที่กำลังยกพานและหลวงพ่อหลวงปู่ท่านครอบเศียรครูให้ นี่ถือว่าได้หลวงพ่อหลวงปู่ท่านได้รับเป็นศิษย์สามารถสักยันต์ได้แล้วใช่ไหมครับท่าน
3.เคยเป็นเด็กลูกมือช่วยสัก มีปัญหากับเจ้าสำนักเลยออกมาสักเอง  นี่ถือว่าได้เป็นศิษย์สามารถสักยันต์ได้แล้วใช่ไหมครับท่าน

แล้วถ้าผมมีรูปภาพของพระอาจารย์ที่สักยันต์ท่านหนึ่งที่ชื่อเสียงท่านดังพอสมควรในหมู่คนสักยันต์กำลังครอบเศียรครูให้ในวันไหว้ครู ซึ่งท่านก็ครอบให้กับทุกๆคนที่ไปกราบท่าน ท่านได้จับมือที่ผมกราบท่าน แล้วเอาเศียรครอบให้ แล้วท่านก็สอนว่า " เป็นคนดี คิดดี ทำดี โชคดีมีชัยน๊ะคุณ " ซึ่งนั่นก็หมายความว่าท่านได้ครอบครูให้ และได้สั่งสอนผมแล้วใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้นผมก็สักยันต์ให้ใครๆได้แล้วสิครับ

ผมจะได้ตั้งสำนักสักยันต์ แล้วบอกป่าวประกาศตามหน้าเน็ตว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อองค์นั้น มีคนเข้ามาสักซ๊ะวันละ 2 คน ก็อยู่ได้แล้ว แล้วยิ่งคนที่มาสักเกิดดวงดีแคล้วคลาดขึ้นมาอะเอ๋ย คนตรึมครับท่าน ขายวัตถุที่ทำขึ้นมาแล้วบอกว่าเป็นเครื่องรางประจำสำนักได้อีก เงินๆๆๆๆๆทั้งนั้น

มิได้คิดกล่าวก้าวล่วงท่านใด ขออภัยด้วย

แรงครูแรงกรรมที่หลอกลวงเขามันแรงน๊ะท่าน

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 04:21:00 »
ครูบาอาจารย์ย่อมเป็นผู้ให้ และหวังดีแก่ศิษย์เสมอ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน..
แม้ท่านจะเหนื่อย เมื่อย นั่งสักจนแทบเป็นอัมพาต..แต่ก็ทนเพื่อให้ศิษย์สมปราถนา.. :054:
 จะแตกต่างจากอาจารย์ที่ให้เพื่อหวังสิ่งตอบแทน หรือชื่อเสียงความโด่งดัง..
เราสามารถสัมผัสได้ ดังนั้นอยู่ที่เราจะเลือกว่าจะฝากตัวกับครูบาอาจารย์แบบไหน... :060:

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 08:33:03 »
... คำถามเพียงใช่สายบางพระหรือไม่? .... เลยไปถึงค่าครู.. ถ้าเจอฆาราวาสอีกท่าน.. ค่าครูหนักกว่านี้อีก..

ขออนุญาตลองนำเสนอนะคะ....หากเป็นประโยชน์นำไปใช้ ไม่คิดตังค์..

ลองจัดตั้งคณะกรรมการ ตั้งเป็นสำนัก กรมการ อะไรสักอย่างหนึ่งก็ได้ค่ะ...ในวงการสักยันต์เนี่ย.. แล้ว set มาตรฐาน..
เพื่อเป็นคุณสมบัติหากคุณกำลังจะไปเป็นอาจารย์สักยันต์สายบางพระที่กำลังจะไปถ่ายทอดวิทยายุทธ์นอกวัดบางพระ.... กำหนดไปเลย โช๊ะ! จะได้ไม่ต้องมาถกกัน..

หรือจะสรุปว่า สายบางพระ ก็ต้องมาสักที่วัดบางพระ จังหวัดนครปฐมเท่านั้น..ก็โช๊ะไปค่ะ.. (เปรียบเปรยประหนึ่งว่า..ไม่มีสาขาอื่น..ประมาณนั้น..)

จะอะไรก็ว่ากันนะไปค่ะ....

มาคิดๆ ไป...คุณแค่ไปสักยันต์เดียวที่วัดบางพระ ก็คุยฟุ้งได้แล้วว่าเป็นศิษย์บางพระ...:009:

แต่ศิษย์บางพระจะกระเถิบไปเป็นอาจารย์สักยันต์... ต่อไป... มันต้องมีมาตรฐานอย่างไร... set standard กันไปเลยค่ะ...เพื่อความสบายใจของว่าที่ศิษย์ในอนาคต

ออฟไลน์ เผด็จศึก

• สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 09:54:27 »
ผมสมาฃิกใหม่ ยังไม่รู้จักใครเลย ดุเดือดมาก น่ากลัวคับ สักที่นี่ ห้ามไปสักที่อื่นดีที่สุด ผมกำลังหาข้อมูลขอบคุณคับ
อาจารย์เสือดังมาก มีโฆษณาเยอะผมเจอในหนังสือพิมพ์ด้วยมีเยอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2552, 09:56:40 โดย ปรอท »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 11:32:36 »
1.เคยไปวัดบางพระเป็นลูกศิษย์ของหลวงพี่...2.เป็นคนสักแทดทูมาก่อน 3.ชอบคุยว่าหลวงพ่อเคยคุยให้ฟังเรื่องนู้นเรื่องนี้
4.เป็นศิษย์ที่ไม่ไปไหว้ครู    5.มีการโปรโมทที่จัดทำด้วยตัวเอง 6.ลอกลายยันต์หลายอาจารย์
   :059:ไม่ช้าก็เร็วก็จะมีข่าวดี  เนื่องจากไม่เป็นที่พอใจของศิษย์หลายๆอาจารย์ที่เขาแอบอ้างชื่อเสียง พวกเราชาววัดบางพระ
ขอเป็นเพียงท่านผู้ชมดีกว่า กรรมใดใครก่อกรรมนั้นจะตามสนอง ..ลุงต้อให้ความกระจ่างได้เพียงเท่านี้ และรับผิดชอบข้อมูลทั้งหมด

• นวมะ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 พ.ค. 2552, 08:55:59 »
1.เคยไปวัดบางพระเป็นลูกศิษย์ของหลวงพี่...
2.เป็นคนสักแทดทูมาก่อน
3.ชอบคุยว่าหลวงพ่อเคยคุยให้ฟังเรื่องนู้นเรื่องนี้
4.เป็นศิษย์ที่ไม่ไปไหว้ครู   
5.มีการโปรโมทที่จัดทำด้วยตัวเอง 6.ลอกลายยันต์หลายอาจารย์

:059:ไม่ช้าก็เร็วก็จะมีข่าวดี  เนื่องจากไม่เป็นที่พอใจของศิษย์หลายๆอาจารย์ที่เขาแอบอ้างชื่อเสียง

พวกเราชาววัดบางพระขอเป็นเพียงท่านผู้ชมดีกว่า กรรมใดใครก่อกรรมนั้นจะตามสนอง ..ลุงต้อให้ความกระจ่างได้เพียงเท่านี้ และรับผิดชอบข้อมูลทั้งหมด

แน่นค่ะลุงต้อ... ชอบค่ะ ชัดเจนตรงประเด็น..จาดไปค่ะ