ผู้เขียน หัวข้อ: ความภาคภูมิใจที่ยิ่งใหญ่ ของผู้ชายตัวเล็กๆ  (อ่าน 4495 ครั้ง)

ออฟไลน์ baboon

• สัตตมะ
  • **
  • อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง
    • อีเมล
อยากแบ่งปันความภาคภูมิใจนี้ให้พี่ๆน้องๆได้ดูครับ

เสื้อแดงผมเองด้านขวาพ่อผมครับ

นี่ก็ยายผมครับ เสือสีชมพูข้างหลังยายก็แม่ผมครับ

นี่ครับแม่ผม จุ๊ๆๆๆ... ท่านยังไม่รู้ครับว่าหลังผมมีอะไร (ทั้งพ่อและแม่ไม่ค่อยชอบครับ)

กำลังคิดถึงพระคุณพ่อกับแม่ครับ

แอ่น..แอน..แอ้น..

แม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรแถมไม่ต้มฟักให้ผมกินอีกต่างหาก ผมต้องอธิบายว่าที่วัดไม่ห้ามครับแม่

ส่วนพ่อก็คงแปลกใจนิดหน่อยหน่ะครับ

จำช่วงเวลานี้ไปจนที่สุดของชีวิตเลยครับ (ทำขวัญนาคครับ)

กราบที่ตักพ่อกับแม่ครับ

ภาพที่พ่อกับแม่ของผมรอคอย ตอนผมเป็นพระไปบิณฑบาตหน้าบ้านพ่อออกมาใส่บาต ผมให้พรทั้งน้ำตาเลยครับ

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
ผมละซึ้ง..แทนคุณพ่อกะคุณแม่เลย..........นี่เป็นสิ่งที่พ่อแม่ทุกคนอยากเห็น..ครับ.....ผมว่าต่อให้..ประสบผลสำเร็จหน้าที่การงาน มั่งมี พรั่งพร้อมด้วยยศ ศักดิ์ สักปานใด.....แต่สิ่งเดียวที่พ่อแม่อยากเหนคือ......ได้เห็นชายผ้าเหลืองลูก..ครับ......เห็นแล้วนึกถึง สมัยที่ได้บวชครับ....พ่อแม่ท่านน้ำตาคลอเลย..ดีใจได้เห็นลูก.. :002:

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
ซึ้งมากเลยครับ  :070:

ผมก็อยากบวชให้คุณพ่อคุณแม่เหมือนกันครับ

แต่ยังติดอะไรหลายๆอย่าง
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขออนุโมทนาบุญกศลที่ยิ่งใหญ่ ทดแทนคุณพ่อแม่ด้วยครับท่าน... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สาธุ สาธุ สาธุ :114: :114: :114:
ประสบการณ์และความรู้สึกเช่นนี้ผมก็เคยผ่านมาแล้วแต่ก็ไม่เคยลืมครับ :002:
เป็นสิ่งที่ชายไทยจะทำทดแทนบุญคุณพ่อแม่ได้ ถึงจะทดแทนบุญคุณพ่อแม่ได้ไม่ทั้งหมดแต่ได้บ้างก็ยังดีครับ :053:
อนุโมทนาสาธุ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ดูแล้วขนลุกนึกถึงตอนที่ผมเองบวช
เก็บไว้ดีๆครับภาพแบบนี้ดูทีไรปลื้มที่สุด :054:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ขออนุโมทนาด้วยครับท่าน
ลูกผู้ชายได้บวชทดแทนพระคุณพ่อ แม่ ตั้งใจศึกษาและปฏิบัติพระธรรมนะครับ :114:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
อนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ด้วยนะครับ
เป็นกุศลอันยิ่งใหญ่ครับ ได้ทดแทนบุญคุณพ่อแม่ พ่อแม่ทุกคนก็หวังออกจะเห็นชายผ้าเหลืองของลูกชายซักครั้งหนึ่งครับ
ผมเคยผ่านช่วงเวลาเหล่านั้น ทำให้ผมรู้ว่ามันรู้สึกอย่างไง
แต่เมื่อได้เข้าอยู่ในเพศบรรชิตแล้วก็ขออนุโมทนาให้หลวงพี่ตั้งใจศึกษาพระธรรม คำสอนของพระพุทธเจ้า
และสร้างแต่กรรมดี เพื่อบิดามารดา และครอบครัว ญาติสนิทมิตรสหาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายทั้งปวงครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุ สาธุ  :053: :053: :053:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
กราบอนุโมทนากับหลวงพี่ด้วยครับ สาธุ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
การได้ทดแทนพระคุณพ่อแม่ เป็นสิ่งที่มีความสุขที่ได้กระทำน่ะครับ อนุโมทนาด้วยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

ความภูมิใจของที่สุดของลูกผู้ชาย...คือการบวชทดแทนคุณพ่อแม่นี่แหละครับ...ขออนุโมธนาในผลบุญครั้งนี้ด้วย... :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
น่าปลื้มใจครับ   บวชเรียนให้พ่อแม่ชื่นใจ  น่าอนุโมทนาอย่างยิ่งครับ แบบอย่างของการทำดีที่สูงสุด

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ดีใจด้วยครับท่าน
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
อนุโมทนา สาธุครับ  เมื่อมีโอกาสได้บวชแล้วอย่าให้เสียนะครับ  พ่อแม่จะได้บุญใหญ่หรือไม่ก็อยู่ที่หลวงพี่ แล้ว

นะครับ  ตัวผมเองก็เสียดายที่ตอนบวชนั้นไม่ค่อยได้รู้อะไร  เสียดายโอกาสที่จะได้สร้างบุญสร้างกุศล ไป เมื่อสึก

ออกมาแล้วถึงรู้ครับ ตอนนี้ก็หาโอกาสที่จะบวชอีกไม่ได้แล้ว   

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ศุภชัย

• ตติยะ
ขออนุโมทนาด้วยครับเห็นภาพบรรยากาศแล้วซึ้งจริงๆอยากกลับไปบวชอีกรอบเลยครับ

ออฟไลน์ anakin

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อนุโมทนาสาธุ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขออนุโมธนาสาธุ ซึ้งใจจริงครับ 17;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อนุโมทนาด้วยนะครับ แต่อย่าไปเป็น นาคสั่งสีกา ล่ะครับ วันละกั๊กวันละแบนวันละกั๊กวันละแบน โซดาไม่ต้อง ...  :004: :004:

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
 :016:สิ่งที่ลูกผู้ชายทุกคนทำให้พ่อ แม่ ดีใจมากที่ในชีวิตที่ได้ชายผ้าเหลืองของลูกชาย .........อนุโมธนาสาธุด้วยครับ :054:
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ลูกผู้ชายตัวจริงเลย ยินดีด้วยคับ :002:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ  เห็นภาพแล้วปลื้มเหมือนกัน

เพราะว่า น้องชายของน้องลิงน้อย ก็เพิ่งบวชค่ะ

เห็นหน้าพ่อแม่ ที่เห็นลูกได้บวชทดแทนพระคุณ

ท่านปลื้มปิติ เห็นแววตาของท่านสุดก็สุดจะบรรยาย

ตื่นเช้ามาทำอาหารรอใส่บาตรให้พระ ท่านก็ดีใจนะ ยิ้มตลอด :053:

เวลาพระจะให้พร ลิงน้อยก็มองหน้าทั้งพ่อแม่ และ พระ เห็นแล้วรู้สึกดี

ลิงน้อยเห็นหน้าน้องชาย ตอนนุ่งผ้าเหลืองก็รู้สึกปลื้มมาก

ก็ได้ตื่นเช้าไปใส่บาตรให้เหมือนกัน

นี่แหละลูกผู้ชายตัวจริง   :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2552, 02:43:01 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขออนุโมทนาในผลบุญด้วยครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
ขออนุโมทนาด้วยครับ
ยังไม่ได้บวชเลย อยากบวชแทนคุณบ้างจัง
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ใบหน้าแต่ละคนในงานยิ้มแย้มดูอิ่มเอิบบุญ

ขอบคุณสำหรับภาพมากค่ะ ดูแล้วมีความสุขไปด้วย

อยากรบกวนพี่น่ะค่ะ อยากเห็นยันต์ที่หลังอ่ะค่ะ ล่างด้านขวา แบบชัดๆอ่ะค่ะ

เอ่อ..ยันต์ตะข่ายแก้ว  อ่ะค่ะ
 :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2552, 06:11:50 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
เหนละยากบวชนะครับ   :015:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
     อนุโมทนาด้วยครับ เห็นภาพแล้วชึ้งใจจริงๆเป็นชีวิตของลูกผู้ชายไทย
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย อนุโมทนาด้วยนะครับ

ผมก็เร็วๆนี้แล้วหล่ะครับไม่บางพระก็โคกเขมา  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย อนุโมทนาด้วยนะครับ

ผมก็เร็วๆนี้แล้วหล่ะครับไม่บางพระก็โคกเขมา  :054:

อนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับพี่เก่งค่ะ :054:

ได้ฤกษ์วันที่แน่นอนก้อย่าลืมบอกกล่าวในบอร์ดบ้างนะคะ :001:

เอ..ว่าแต่ใครถือหมอนน๊า :045:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขออนุโมทนาด้วยคนครับ หน้าที่ที่ยิ่งใหญ่ ของลูกผู้ชายไทยครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2552, 09:41:47 โดย mawin_14 »

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **

อนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับพี่เก่งค่ะ :054:

ได้ฤกษ์วันที่แน่นอนก้อย่าลืมบอกกล่าวในบอร์ดบ้างนะคะ :001:

เอ..ว่าแต่ใครถือหมอนน๊า :045:

ใช่เลยน้องกวางน้อยอันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

อย่าลืมนะนายเก่ง มีข่าวดี เรื่องบวชน่ะ  :095: :095:

แจ้งให้ทราบโดยทั่วกันเน่อ..ๆๆๆ.... :086:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
เป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่จริงๆครับ.. :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล

บอกพี่ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ  เห็นภาพแล้วปลื้มปิติด้วยครับ

ในตอนกล่าวคำขอบรรพชาอุปสมบทมีคำหนึ่งที่นาคจะกล่าวต่อหน้าพระอุปัชฌาย์และพระประธานคือตัวแทนพระศาสดาว่า

"สัพพะทุกขะ นิสสะระณะ  นิพพานะ สัจฉิกะระณัตถายะ"

ซึ่งหมายความว่าการบวชครั้งนี้มีเป้าหมายเดียวคือจะสลัดตนให้พ้นจากกองทุกข์  ปฏิบัติเพื่อให้บรรลุมรรคผลนิพพาน

นั่นก็หมายความว่า ผู้ที่บวชทุกคน ไม่ว่าบวชสั้น หรือบวชยาว เมื่อได้ชื่อว่าเป็นพระภิกษุสามเณรแล้ว มีเป้าหมายเดียวคือพระนิพพาน  เป้าหมายอื่นไม่ใช่กิจของสงฆ์

แม้จะบวชแค่เพียงวันเดียว   ถ้าใจจดจ่อต่อมรรคผลนิพพาน  เร่งปฏิบัติกระทำความเพียรอยู่เนืองนิจ  ตายไปก็มีสู่สุคติโลกสวรรค์เป็นที่ไปครับ

ถ้าผู้บวชได้ตั้งใจประพฤติปฏิบัติดีแล้ว  หมั่นเจริญภาวนา ทำกิจที่สงฆ์พึ่งกระทำ ไม่ละเมิดพระวินัย ในการบวชครั้งนี้มีอานิสงส์แก่ผู้บวชถึง 64 กัป  และบิดา มารดา จะได้รับไปกึ่งหนึ่ง 32 กัป  ส่วนผู้ที่ช่วยงานหรืออนุโมทนาบุญจะได้รับลดหลั่นกันตามไป แล้วแต่ใจของใครผ่องใสมาก ผ่องใสน้อยครับ

กราบอนุโมทนาบุญอีกครั้งครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ baboon

• สัตตมะ
  • **
  • อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง
    • อีเมล
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ใบหน้าแต่ละคนในงานยิ้มแย้มดูอิ่มเอิบบุญ

ขอบคุณสำหรับภาพมากค่ะ ดูแล้วมีความสุขไปด้วย

อยากรบกวนพี่น่ะค่ะ อยากเห็นยันต์ที่หลังอ่ะค่ะ ล่างด้านขวา แบบชัดๆอ่ะค่ะ

เอ่อ..ยันต์ตะข่ายแก้ว  อ่ะค่ะ
 :001:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
สิ่งดีๆแบบนี้ อยากขอแนะนำให้ชายไทย(ที่นับถือพุทธศาสนา ) "ต้องลอง"ทำดูครับ...

คงบอกเป็นความรู้สึกได้ลำบาก แต่ผมรับรองว่า ท่านจะมีความสุขอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนครับ...

ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับท่าน"baboon" ส่วน"ท่านเก่ง"ก็ใกล้บวชแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันครับ ...{^_^}...