ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการทำความสะอาดเข็มที่ใช้ในการสักคับ  (อ่าน 4049 ครั้ง)

ออฟไลน์ EGP_06

• ตติยะ
    • อีเมล
คือผมก็เป็นคนนึงที่นับถือหลวงพ่อเปิ่นน่ะคับอยากเป็นศิษย์วัดบางพระเหมือนกัน แต่ว่าเรื่องการสักเนี่ยมันต้องใช้เข็มจึงอยากทราบว่าการทำความสะอาดเข็มมีความสะอาดมากขนาดไหนน่ะคับ ด้วยความเคารพนะคับอยากทราบจริงๆ :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอยืนยัน นอนยัน นั่งยันครับ ว่าสะอาดปลอดภัยแน่นอนครับ
มีการเช็คแช่ล้างน้ำยาแอลกอฮอล์ทุกครั้งครับ
แล้วผมก็ไม่เคยเห็นใครเป็นโรคจากการสักยันต์ครับ

มั่นใจได้ครับ ปลอดภัย100%ครับ

ยังไงก็ลองดูข้อมูลจากท่านอื่นๆก่อนได้ครับ

ขอให้ได้เป็นศิษย์วัดบางพระด้วยกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2552, 10:42:11 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ประเด็นนี้มีเข้ามาอีกแล้วหล่ะนะ ปลอดภัยหายห่วงครับ แช่แอลกอฮอลล์ หรือไม่ก็ลองพิมพ์ในช่องค้นหา พี่ๆเค้าลงไว้กันเยอะมากครับ ขอบคุณครับ  :001:

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
อาจารย์ท่านล้างเข็ม(แช่เข็ม)ในแอลกอฮอล์ครับ
ศรัทธาจะนำสิ่งดีๆมาที่เราครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ปลอดภัย100%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2552, 11:43:57 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
ผมยังไม่เคยไปสักที่วัดบางพระนะครับ แต่เท่าที่เคยไปสัก
พระอาจารย์เณร วัดศรีมูลเรือง ท่านจะใช้วิธีเผาเข็มสักด้วยตะเกียงแอลกอฮอร์น่ะครับ จึงมั่นใจได้ว่าปลอดภัยแน่นอนครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ยังไม่เคยมีคนสักติดโรคอะไรนะครับ

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ปลอดภัยแน่นอนครับ :114:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น  มาตราฐานเรื่องความสะอาดในใจแต่ละท่าน อาจแตกต่างกัน

ทางเลือกที่ดีที่สุด คือ ไปวัดบางพระ กราบหลวงปู่เปิ่น  และลองไปนั่งดูทีเขาไปสักกันก่อนก็ได้ครับ   คำตอบชัดเจนดีที่สุด

การไำปวัดครั้งแรกและสักเลย แบบไม่เก็บข้ัอมูลในพื้นที่ ไม่ค่อยปลื้มครับ

ไปดู ไปชมก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ  จะสบายใจและถูกใจที่สุดครับ

สำหรับผมเอง มั่นใจครับว่า ปลอดภัยแน่นอน 

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
ถ้ากลัวก็อย่าริ

ตามท่านGearmour เลยครับ...แต่ว่าจะสักแล้วติดเข็มซะมากกว่า...หยุดไม่ได้...

ว่างวันไหน...หาแต่โปรแกรมไปวัด...คำถามนี้ลองใช้แถบค้นหาดูครับ...มีหลากหลายคำตอบเลย... :001:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
คือผมก็เป็นคนนึงที่นับถือหลวงพ่อเปิ่นน่ะคับอยากเป็นศิษย์วัดบางพระเหมือนกัน แต่ว่าเรื่องการสักเนี่ยมันต้องใช้เข็มจึงอยากทราบว่าการทำความสะอาดเข็มมีความสะอาดมากขนาดไหนน่ะคับ ด้วยความเคารพนะคับอยากทราบจริงๆ :054:

การนับถือหลวงพ่อเปิ่น มีทางเลือกอื่นที่ไม่ใช่การสักน่ะครับ ห้อยพระหลวงพ่อเปิ่น หรือมีรูปหล่อหลวงพ่อเปิ่นไว้กราบไหว้ที่หิ้งพระ หรือห้อยตะกรุดวัดบางพระ หรืออะไรอีกมากมาย ถ้าจะทำแล้วเกิดความกังวล แนะนำว่าอย่าเลยครับ เพราะแทนที่จะอุ่นใจเพราะมีของดีติดตัว จะกลับกลายเป็นความกังวลที่จะติดตัวไปครับ ทุกข์เปล่าๆครับ ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจน่ะครับ แต่ถ้าวันไหนมั่นใจว่าสิ่งที่จะทำไม่เกิดความกังวล ค่อยทำน่ะครับ สักหรือไม่สักก้อเป็นศิษย์วัดบางพระเหมือนกันได้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2552, 09:23:11 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
หายห่วงคับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ปลอดภัยแน่นอนครับผม  ก่อนหรือหลังสัก มีการค่าเชื้อตลอดครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ถ้ากลัวก็อย่าริ

ตามท่านGearmour เลยครับ...แต่ว่าจะสักแล้วติดเข็มซะมากกว่า...หยุดไม่ได้...

ว่างวันไหน...หาแต่โปรแกรมไปวัด...คำถามนี้ลองใช้แถบค้นหาดูครับ...มีหลากหลายคำตอบเลย... :001:

ใช่ ใช่ ผมก็เป็น ไปวัดแทบทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละสามยันต์  :002:

ออฟไลน์ EGP_06

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับโดยเฉพาะคุณtum72และคุณอชิตะนะคับขอบคุณมากมายจิงๆคับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
สบายใจได้ครับ ปลอดภัยจ้า ...{^_^}...

ออฟไลน์ เอกเจริญกรุง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
   สะอาดฟันธง :093:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เข็มแรกที่ลง ปี 34 และล่าสุด ปี 52 ยังแข็งแรงดีครับ :016: :015:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เข้ามารับรองด้วยครับ   :015:

ถ้ายังไม่แน่ใจ ก็ศึกษาจากกระทู้ต่างๆในบอร์ดไปก่อน ถ้ามั่นใจขึ้นก็ลองแว๊ะเข้าไปที่วัดบางพระ ไปกราบหลวงพ่อเปิ่น แล้วขอเข้าไปเยี่ยมๆมองๆขอชมเวลาหลวงพี่-หลวงน้าท่านตามกุฏิต่างๆที่เมตตาเปิดสักยันต์ให้กับเหล่าศิษยานุศิษย์ ยังไม่ต้องสักก็ได้ครับ ถ้ายังไม่มั่นใจพอ ถ้ามั่นใจแล้วก็ .....ลุยโลด  :095:

ถ้าตัวเราเองมั่นใจจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ

สักยันต์เจ็บไหม ????? ไม่เจ็บหรอก...แค่มดกัดเอง.....แต่เป็นมดทั้งรังน๊ะ   :095: :095: :095: