ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอจะทราบประวัติพระ สององค์นี้บ้างครับ  (อ่าน 1231 ครั้ง)

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ท่านใดพอจะทราบประวัติพระของผมสององค์นี้บ้างครับ เพิ่งจะได้มาครับ ขอความคิดเห็นทุกๆท่านหน่อยครับ
ด้านหน้าองค์ที่1

ด้านหลังองค์ที่1

ด้านหน้าองค์ที่2

ด้านหลังองค์ที่2

แท้หรือเก๊ครับ :089:

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :010:ไม่ทราบครับแต่เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ไม่ทราบเหมือนกันครับผม  รอผู้รู้นะครับ :062:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
องค์แรก คือพระครูวิชัยประสิทธิคุณ หรือที่รู้จักกันทั่วผักไห่ และ บางบาล ในนามว่า หลวงพ่อเชิญ วัดโคกทอง
พิมพ์ที่ส่งมา เคยเห็นแต่ เนื้อเงิน เนื้อทองฝาบาตร ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชรของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค  
พิมพ์นี้ เนื้อผงอาจจะมีสร้างเหมือนกัน ไม่แน่ใจครับ ได้ยินว่ามีของปลอมในบางรุ่นด้วย

หลวงพ่อเชิญ เป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และเป็นนักพัฒนา
ท่านเป็นที่เคารพนับถือของชาวบ้านแถวนั้นมาก
พระของท่าน ใครมีใครก็หวงครับ
พุทธคุณเด่นทางด้าน เมตตา แคล้วคลาดครับ

อีกองค์ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
องค์แรก คือพระครูวิชัยประสิทธิคุณ หรือที่รู้จักกันทั่วผักไห่ และ บางบาล ในนามว่า หลวงพ่อเชิญ วัดโคกทอง
พิมพ์ที่ส่งมา เคยเห็นแต่ เนื้อเงิน เนื้อทองฝาบาตร ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชรของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค 
พิมพ์นี้ เนื้อผงอาจจะมีสร้างเหมือนกัน ไม่แน่ใจครับ ได้ยินว่ามีของปลอมในบางรุ่นด้วย

หลวงพ่อเชิญ เป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และเป็นนักพัฒนา
ท่านเป็นที่เคารพนับถือของชาวบ้านแถวนั้นมาก
พุทธคุณเด่นทางด้าน เมตตา แคล้วคลาดครับ

ขอบคุณข้อมูลด้วยครับ เป็นความรู้แก่ผมด้วยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
หลวงพ่อเชิญ ..  :016:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล

หลวงพ่อเชิญ วัดโคกทอง  ถ้าเป็นเนื้อผง จะออกแนวเนื้อผงรุ่นใหม่ คือ แก่มวลสาร และน้ำมันตั้งอิ้ว
เนื้อค่อนข้าเปราะ เป็นแบบเดียวกับวัดบางพระ  ถ้าเนื้อผงแก่ปูน ออกแกร่งๆ น่าจะไม่ดี ครับ