ผู้เขียน หัวข้อ: ลมหายใจ...ในสายธรรม...  (อ่าน 1943 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ลมหายใจ...ในสายธรรม...
« เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 08:55:54 »
 :059:เรื่องลมหายใจเข้าออกของเรานั้น ถ้าเราไปวุ่นวายปรุ่งแต่งบังคับมัน มันก็จะก่อให้เกิดความทุกข์ ทุกข์เพราะอะไร...? ทุกข์เพราะมันไม่เป็นไปตามที่เราต้องการ มันบังคับตั้งอยู่ได้ไม่นาน มันย่อมกลับสู่ความเป็นธรรมชาติของมัน เพราะการที่เราเข้าไปบังคับลมหายใจนั้น ทำให้มันไม่เป็นไปตามปกติของมัน เมื่อลมหายใจไม่เป็นไปตามปกติที่เคยเป็น จะส่งผลให้ธาตุในกายแปรเปลี่ยนไปด้วย ระบบของร่างกายมันจะผิดปกติ เมื่อธาตุในกายผิดปกติ มันจะทำให้เกิดการเจ็บไข้ ไม่สบาย ร่างกายไม่สมบูรณ์แข็งแรง โรคทางกายก็เกิดขึ้นและมีผลต่อสภาพจิตใจ
 :059:เราเพียงอาศัยลมหายใจเป็นเรื่องผูกจิตให้มันสงบ โดยการดูให้รู้เท่าทันการเข้าออกของมัน จนจิตแนบแน่นกับสภาวะนั้น ความสงบทางจิก็จะเกิดขึ้น แล้วเราก็ปล่อยวางในลมหายใจการเข้าออกโดยการพิจารณาว่า สักแต่ว่าเป็นธาตุ ที่มาประชุมรวมกันในกายนี้ ไม่นานก็ต้องสลายคืนกลับไปสู่ธรรมชาติ เป็นไปตามกฏพระไตรลักษณ์ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา พิจารณาให้เห็นทุกข์ เห็นภัย เห็นโทษ เห็นประโยชน์และมิใช่ประโยชน์ของสิ่งนั้น จนเกิดธรรมสังเวชในกาย ทำให้อัตตา อุปาทานในกายจางคลายเบาบางลง
 :060:เมื่อ"ตัวกู-ของกู"เบาบางลง โมหะความลุ่มหลงก็จางคลาย ไม่หน้ามืดตามัวเพราะโมหะ การพิจารณาธรรมก็จะชัดเจนขึ้น อวิชาความไม่รู้ก็จะถูกทำลาย รู้เห็นและเข้าใจในธรรมชาติทั้งหลายที่แท้จริง พบหนทางแสงสว่างในชีวิต แต่อย่าหลงดีใจ เพราะมันเป็นเพียงจุดเริ่มต้น เพียงแต่เห็นธรรม แต่ยังไม่ได้เข้าสู่กระแสแห่งธรรม เพราะยังไม่ได้เดินไปตาม"มรรค" เพียงแต่รู้จักและเข้าใจแต่ยังไม่ได้"ทำ"
 :059:ลมหายใจการเข้าออกของเรานั้น มันมีมาตั้งแต่เราเกิด มันเข้าออกตามสภาพของร่างกายของเรา "จงให้ร่างกายมันหายใจ  เราอย่าได้ไปหายใจแทนมัน"เพราะถ้าเราไปหายใจแทนร่างกายเมื่อไหร่ มันจะทำให้ผิดปกติธรรมชาติของกาย เกิดความอึดอัดและขัดข้องขึ้นในกาย
ทำให้ธาตุทั้งหลายเกิดปั่นป่วน ไม่เพลิดพลินในการปฏิบัติ ศรัทธาก็จะเริ่มเสื่อมถอย"ปฏิบัติให้เพลิน แล้วจะเจริญในธรรม" "ทำความดีให้เพลิดเพลิน แล้วจะมีความเจริญในธรรม" ความตั้งใจที่มากเกินไปจะทำให้เกิดความกดดันโดยเราไม่รู้ตัว...
 :016:ฝากไว้เป็นข้อคิด...แด่มวลมิตรด้วยไมตรี :015:
             เชื่อมั่น-ศรัทธา-ปรารถนาดี
                      รวี สัจจะ
              วจีพเนจร-คนรอนแรม
๑๒ มิถุนายน ๒๕๕๒ เวลา ๐๘.๕๖น. ชายขอบป่าห้วยขาแข้ง อุทัยธานี
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: ลมหายใจ...ในสายธรรม...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 09:03:24 »
ขอบคุณบทความมากๆครับได้ข้อคิดอะไรดีๆหลายๆอย่างเสมอ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2552, 09:03:41 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 09:07:12 »
สาธุ ขอบคุณครับสำหรับ บทความข้อคิดดี

ลมหายใจ สอนให้คนเรา รู้จักทำความเข้าใจกับธรรมชาติของชีวิต

ถ้าคนเข้าใจธรรมชาติของลมหายใจอย่างที่พี่นำมาบอกกล่าว

คนเราก็จะเริ่มเข้าใจชีวิตดีขึ้น  สัจจะความจริงอยู่แค่ปลายจมูก 

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 11:01:17 »
อนโมทนาบุญด้วยครับ

เป็นบทความที่อ่านแล้วเหมาะกับคนที่เริ่มปฏิบัติธรรม  ที่กำลังหาวิธีปฏิบัติให้ถูกต้อง

จุดเริ่มสตาร์ทสำคัญทีเดียวครับ  ถ้าเริ่มผิดก็ผิดหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2552, 11:02:02 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 11:23:44 »
ขอบคุณ คุณRaveeSajja มากครับ เพราะทุกบทความของคุณ ทำให้ธรรมะเป็นเรื่องง่าย คือง่ายที่จะทำความเข้าใจ และง่ายที่จะปฎิบัติ รอติดตาม บทความดีๆจากคุณอีกน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 12:31:52 »
ขอบคุณท่าน ระวี สัจจา มากครับ

... สำหรับบทความดีๆเกี่ยวกับการกำหนดลมหายใจให้สอดคล้องกับจิตที่เป็นสมาธิ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 12:40:00 »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ :054:
ฝึกนั่งสมาธิมาพักใหญ่ดูเหมือนจะไม่ก้าวหน้า อาจเป็นเพราะผมไปบังคับให้ลมหายใจมันยาว
จะทดลองมานั่งมองมันเฉยๆดูบ้างครับ หรือใครมีวิธีทำสมาธีดีๆช่วยแนะนำผมด้วย ผมกำลังค้าหา
วิธีและแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องครับ  :008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2552, 12:47:03 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 01:25:33 »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ :054:
ฝึกนั่งสมาธิมาพักใหญ่ดูเหมือนจะไม่ก้าวหน้า อาจเป็นเพราะผมไปบังคับให้ลมหายใจมันยาว
จะทดลองมานั่งมองมันเฉยๆดูบ้างครับ หรือใครมีวิธีทำสมาธีดีๆช่วยแนะนำผมด้วย ผมกำลังค้าหา
วิธีและแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องครับ  :008:
ลองนึกทบทวนดูสิครับ..ว่าเราหายใจอยู่ตลอดเวลาตั้งแต่เราเกิดมา จนเป็นเรื่องปกติ แต่พอเราฝึกสมาธิไปกำหนดลมหายใจ แล้วทำไมมันจึงอึดอัด ที่เป็นเช่นนั้นเพราะว่า"ลมไม่ได้เข้าออกตามธรรมชาติของมัน" เราจึงต้องปล่อยให้มันเข้าออกตามปกติธรรมชาติของมัน อย่าไปบังคับมัน
หน้าที่ของเราคือนั่งดูมันเข้าออกให้ทัน มีสติอยู่กับการดูการเข้าออกของลม อย่าไปบังคับลม เพราะมันจะเกิดแรงต้านและมันจะเหนื่อยเมื่อเราเข้าไปเป็นตัวกระทำ เราคือผู้ชม..เราคือผู้ดู แต่ไม่ใช่ผู้แสดง(ร่างกายเป็นผู้แสดง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 08:06:35 »
กระจ่างมากเลยครับขอบคุณมากครับ ตาสว่าง  :054: