ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องเห็บหมัด.............  (อ่าน 3769 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ว่าด้วยเรื่องเห็บหมัด.............
« เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 05:53:55 »
ไม่ได้ตั้งกระทู้ผิดบอร์ดหรอกครับ แต่ตอนนี้ผมมีปัญหามากๆเนื่องจากผมเลี้ยงสุนัขไว้6ตัว ปอมเมอร์เรเนี่ยน4 ชิสุ2 เป็นธรรมดาเมื่อมีหมาก้อต้องมีเห็บหมัด วิธีการกำจัดเห็บหมัดก็มีอยู่หลายวิธี แต่ละวิธีก็ได้ผลดีครับ แต่ติดที่ว่า ทุกครั้งที่ผมกำจัดมัน ผมก็กำลังทำบาป คือฆ่าสัตว์ ผิดศีล5 ยิ่งคิดก็ยิ่งงงไม่รู้จะหาทางออกอย่างไรดี อ่านหลายเว๊ปก็หาทางออกไม่เจอ การหยอดยาป้องกันเห็บหมัดก็ไม่น่าจะได้เพราะหลักการคือหยอดแล้ว เห็บหมัดมาดูดเลือดก็จะตาย มันก็เหมือนวิธีอื่นๆครับ จับแล้วปล่อยทิ้งเดี๋ยวก็กลับมาบนตัวหมาอีก เลยอยากจะถามผู้รู้ว่าควรจะทำอย่างไรดีครับ ทุกวันนี้พยายามทำผิดศีล5ให้น้อยที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2552, 05:59:54 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: ว่าด้วยเรื่องเห็บหมัด.............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 06:08:44 »
ไม่ทราบเหมือนกันนะครับผม

นอกจากจะจับออกเองแล้ว อาบน้ำให้สุนัข
แล้วทำความสะอาดที่ๆมันอยู่ และนอนนะครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: ว่าด้วยเรื่องเห็บหมัด.............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 07:01:21 »
เหมื่อนเซลมะเร็ง มันก็มีชีวิตเหมื่อนกัน
ท่องคาถาไว้ กูตาย มึงตาย กูอยู่ มึงอยู่
นอกนั้น ไม่ทราบ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 07:38:16 »
ฆ่าไปเถอะครับ
มันทำความเดือดร้อนให้สัตว์เลี้ยงเรา
ไม่อย่างนั้นสัตว์เลี้ยงเราอาจป่วยเป็นโรคตายได้นะครับ
เห็บหมัดนำโรคได้หลายชนิดนะครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 10:04:01 »
เคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อพุธ วัดป่าสาลวัน ว่าทุกอย่างอยู่ที่เจตนา ถ้าในใจมีเจตนาที่จะฆ่ายังไงก็บาปครับ แต่ถ้ามีเจตนาที่จะปกป้องน้องหมาก็เป็นแค่เศษกรรม (หรือไม่บาป อันนี้ไม่แน่ใจครับ พอดีอ่านไว้นานแล้ว) เหมือนหมอถ้ารักษาผู้คนตั้งมากมาย นั่นหมายความว่าต้องมีการฆ่าบรรดาเชื้อโรค และพยาธิต่างๆตั้งมากมายไปด้วย ดังนั้นอาชีพนี้คงเป็นอาชีพที่ทำบาปเยอะที่สุดเป็นแน่ แต่หมอทำไปไม่ได้มีเจตนาที่จะฆ่า แต่มีเจตนาที่จะรักษาชีวิตคนไข้ไว้ก็เท่านั้นเอง จึงไม่ผิดอะไร  :002:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 08:22:09 »
ตอบในฐานะคนมีหมามาตลอดชีวิตนะคะ : หยด front line เพื่อฆ่ามันประจำทุกเดือน คือวิถีในการให้หมาเราดำรงชีวิตอยู่ยาวนานที่สุด... ป้องกันโรคพยาธิหนอนหัวใจ ที่เป็นแล้ว ม่องเท่ง สถานเดียวค่ะ.. หากพี่ตี๋ท่านเลี้ยงหมาต้องทราบดีอยู่แล้ว..

ส่วนเรื่องบาป.. มันชัวร์อยู่แล้ว.. ขนาดเราใส่พระเพื่อป้องกันภูติผีปีศาจ ยังบาปเลยนะคะ ทางธรรมยังถือว่าคือการทำให้เขาได้รับความเจ็บปวด...

คิดแล้วปวดหัวค่ะ...
:009:

cho presley       

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 10:25:21 »
เป็นบาปบริสุทธิ์(บาปขาว) มีผลกรรมเหมื่อนกัน
เหมื่อนพยาบาล ทำแผลให้คนไข้ คนไข้เจ็บปวด พยาบาลนั้นต้องได้รับผลกรรมเหมื่อนกัน
(ขณะที่ทำแผล ไอ้ตัวคนไข้มันเจ็บ จิตไม่เป็นกุศล เขาอาจจะมีจิตอาฆาตร ไม่เป็นอโหสิกรรม)

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:48:51 »
ผมเคยช่วยเพื่อนเลี้ยงหมาอยู่เลยรู้วิธีการมาบ้าง  ยังไงพี่ก็ลองดูครับ

-หากจะนำสุนัขออกไปวิ่งเล่นบริเวณด้านนอกที่ไม่ใช่บ้านเรา  ควรทาแป้งป้องกันเห็บหมัดครับ ทาให้ทั่วเลยครับ

มันจะไม่เข้ามาหาหมาเรา้เลย   เพราะตามพื้นถนนหรือหญ้าทั่วไปจะมีเห็บหมัดทีี่มาจากลมและสุนัขตัวอื่นๆ

-แล้วก็หากพี่จะพาไปเล่นกับสุนัขตัวอื่นก็ควรทาแป้งเพราะสุนัขเลี้ยงดีๆ นอนกับเจ้าของทุกวัน อาจมีเห็บหมัดแบบไม่คาดฝันก็ได้

เจอมาเยอะแล้วครับแบบนี้ 

ส่วนป้องกันอีกทีก็ ฉีดยาเลยครับ เดือนละครั้ง

หากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 12:38:29 »
 :025:หมาหน้ารักดีนะครับ วีธีที่จะไม่ฆ่าเห็บ-มัดเลยนั้นผมว่ามันคงไม่มีหลอกครับ ถึงเราจับเจ้าหมาตัวน้อยของเราไปอาบน้ำ เห็บ-มัดก็ตายอยู่ดีละครับ ต้องทำใจเพื่อให้น้องหมาเรามีสุขภาพดี ขนสวยนะครับ :065:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 01:11:06 »
เห็บหมัด ก็คล้ายกับเหรือด ริ้น ไร คอยดูดกินเลือด
ทุกครั้งที่มีโอกาส.................
"กำจัดอย่างไร ก็ไม่มีวันหมด"
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 06:15:12 »
หุหุ ... อย่าไปคิดซิครับพี่ตี๋ ยิ่งคิดยิ่งบาป  อุทานแบบว่า  อุ๊ย..ต๊ายย (ไปซะ)  :004: :004:  ขำๆ นะพี่

ผมเลี้ยง Corn Snake  สบายเลยไม่มีหมัด   :004: :004:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 06:48:45 »
หุหุ ... อย่าไปคิดซิครับพี่ตี๋ ยิ่งคิดยิ่งบาป  อุทานแบบว่า  อุ๊ย..ต๊ายย (ไปซะ)  :004: :004:  ขำๆ นะพี่

ผมเลี้ยง Corn Snake  สบายเลยไม่มีหมัด   :004: :004:

อชิครับ....เลี้ยงตัวนี้เหรอครับ แล้วถ้าพี่เลี้ยงบ้าง แล้วมันมีเห็บหมัดพี่จะกล้าจับออกให้เหรอครับ 555

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 07:07:24 »
เห็บหมา แมลงสาป ยุง สัตว์พวกนี้เกิดมาไม่ได้มีประโยชน์อันใดแก่ธรรมชาติและมนุษย์เลย
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา