ผู้เขียน หัวข้อ: 3 พระมหากษัตริย์.........  (อ่าน 2877 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
3 พระมหากษัตริย์.........
« เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 10:57:30 »
พระนเรศวรมหาราช.........พระเจ้าตากสินมหาราช...........สมเด็จพระปิยมหาราช
พระมหากษัตริย์ทั้ง3พระองค์ เป็นที่เคารพบูชา โดยผมมีเหตุผลส่วนตัวที่อยากจะแบ่งปันให้กับทุกคนครับ ทุกคนคงทราบว่าทั้ง3พระองค์มีบุญคุณต่อประเทศมากมายเพียงใด พระนเรศวร พระเจ้าตาก ทรงกู้ชาติประกาศเอกราชให้แก่ประเทศ เสด็จพ่อร.5ทรงเลิกทาส เหตุการณ์ที่ว่ามาเป็นเหตุผลที่ผมบูชา 3พระองค์ เพราะตั้งแต่ทำงานมา19ปีผมมีปัญหาเรื่องหนี้สินส่วนตัวมาตลอด หลังจากที่ผมทำงานได้2ปีหรือ17ปีที่แล้วเงินเดือนผมก็ถึงหนึ่งหมื่น ก็เริ่มมีบัตรเครดิตใบแรก ช่วงแรกๆที่ใช้บัตรพลาสติกก็สนุกสนานกับการจับจ่าย ระเบียบวินัยการใช้เงินต่ำ ชีวิตผมเลยผูกพันธ์กับการจ่ายขั้นต่ำมาโดยตลอด พอยิ่งใช้เครดิตยิ่งดี และก่อนที่ฟองสบู่จะแตก เงินเดือนก็รุดหน้าไปพอสมควร บัตรเครดิตเสนอให้ทำมากมาย บัตรทองวงเงินแสนกว่ามีให้ใช้หลายใบ สรุปมีบัตร10ใบ ฟุ่มเฟือย ทำอะไรไม่ยั้งคิด อยากได้อะไรรูดไปก่อน อยากทำอะไรก็ทำ อยากเปิดร้านซีดีบนห้างก็เปิด โดยรูดเงินสดลงทุน และแล้วก้อถึงวันอวสานร้านเจ๊ง เป็นหนี้บัตรล้านกว่า ผ่อนขั้นต่ำต่อเดือนเป็นแสน ผมต้องยอมแพ้ เดินขึ้นลงศาลเป็นว่าเล่น ปัจจุบันก็ก้มหน้าทำงานใช้หนี้อย่างเดียว จึงมีความคิดตลอดว่า ตัวเองตกเป็นทาสบัตรพลาสติก และเป็นเมืองขึ้นของธนาคารต่างๆ ทุกวันวันนี้ ทุกวันจะเพียรขอพรจากทั้ง3พระองค์ ภาวนาอยากจะประกาศเอกราชทางการเงิน หรืออีกนัยหนึ่งคืออยากจะเลิกเป็นทาสทางการเงิน เหตุผลในการบูชาของผมอาจจะแตกต่างจากหลายๆคนครับ แต่ผมเชื่อว่า กษัตริย์ทั้ง3พระองค์จะช่วยให้ผมพ้นวิกฤตไปได้ครับ อยากจะฝากไว้เรื่องครับ ใช้บัตรเครดิตซื้อของก็ต้องจ่ายเงินเหมือนกันครับ ระวังอย่าหลวมตัวเข้าไปในวังวนการใช้จ่ายเกินตัว เพราะถ้าหลงเข้าไปแล้วก็ยากที่จะหาทางออกน่ะครับ
ปล.เอารูปหิ้งที่บ้านมาให้ดูน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 11:02:49 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: 3 พระมหากษัตริย์.........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:00:10 »
ที่บ้านเป็นทาวเฮ้าส์สถานที่ไม่ค่อยเอื้อ เลยต้องจัดวางหิ้งแปลกตาไปหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
ตอบ: 3 พระมหากษัตริย์.........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:04:57 »
ดูสวยงาม และเข้มขลังมากครับ ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:12:13 »
บารมีอดีตบูรพมหากษัตริย์ตราธิราชปกปักษ์รักษาครับเฮียตี๋

หิ้งพระงามมากเลยนะครับ ไป dmc มาด้วยหรือครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ

เป็นกัลยาณมิตรอีกท่านครับ สาธุครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:14:43 »
ขอบคุณสำหรับภาพหิ้งพระ และแง่คิดจากประสบการณ์ครับพี่

ขอบคุณมากครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:18:42 »
สวยดีค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:20:10 »
ขอบคุณเฮียตี๋ครับ....บ้านน่าอยู่จังเลย

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:22:33 »
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 12:19:52 »
กู้ !!!  :114: :114: :114:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 01:07:23 »
ขอบคุนที่นำมาให้ชม ครับผม :015:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 06:11:30 »
มีการแยกหมวดหมู่ชัดเจนดีครับ ขอบคุณครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:10:30 »
เอาน่า... คุณพี่.. สักวันหนึ่ง ...เราก็ได้จะประกาศอิสรภาพทางการเงิน... เป็นไทยเสียทีนะ...

เคยเป็นทาสบัตรเครดิตเช่นกันค่ะ... ตอนนี้เหลือเพียง 2 บัตรที่ใช้ยากๆ หน่อย... american express..(เดินทาง) กะ visa ที่รูดเข้าไปทุกที ทุกซอย ใช้ง้ายง่าย.. :004:

การใช้บัตรเครดิต คือการใช้เงินอนาคต... ดังนั้น อย่าตกเป็นทาส... ขอบคุณประสบการณ์สอนน้องของคุณพี่... นู๋ก็เป็นกำลังใจให้พี่ตี๋เหมืองเดิมคร๊าบบบบบ  :009:

ปล. รูปหล่อทุกองค์สวย ท่าทางจะบูชามาหลายตังนะ... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 08:11:29 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:49:20 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ และขอขอบคุณสำหรับแง่คิดจากประสบการณ์ดีๆนะครับพี่

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 10:16:34 »
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ

แอบคิดเหมือนพี่โช เลยว่า รูปหล่อแต่ละรูป คงหลายตังอยู่เป็นแน่เลย  :053: :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 11:31:02 »
บารมีอดีตบูรพมหากษัตริย์ตราธิราชปกปักษ์รักษาครับเฮียตี๋

หิ้งพระงามมากเลยนะครับ ไป dmc มาด้วยหรือครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ

เป็นกัลยาณมิตรอีกท่านครับ สาธุครับ  :054:

ท่านเก่งคงหมายถึงรูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากรอบสีน้ำเงินกระมังครับ

พี่ตี๋คงไปร่วมงานตักบาตรที่มีการตักบาตรพระหลายพันรูปตามโครงการตักบาตรพระห้าแสนรูปช่วยเหลือพระภิกษุสงฆ์ 266 วัด 4 จังหวัดชายแดนภาคใต้มาครับ แล้วได้รับแจกให้ไว้เป็นที่ตรึกระลึกนึกถึงบุญครับ

ขอบคุณพี่ตี๋สำหรับรูปด้วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 12:43:24 »
 :053:จัดหิ้งพระได้สวยงามดีครับ มีเยอะก่าวผมอีก ขนาดอยู่ทาวเฮ้าส์ :053:

ออฟไลน์ phatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sasathonk@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 12:57:23 »
เอาน่า... คุณพี่.. สักวันหนึ่ง ...เราก็ได้จะประกาศอิสรภาพทางการเงิน... เป็นไทยเสียทีนะ...

เคยเป็นทาสบัตรเครดิตเช่นกันค่ะ... ตอนนี้เหลือเพียง 2 บัตรที่ใช้ยากๆ หน่อย... american express..(เดินทาง) กะ visa ที่รูดเข้าไปทุกที ทุกซอย ใช้ง้ายง่าย.. :004:

การใช้บัตรเครดิต คือการใช้เงินอนาคต... ดังนั้น อย่าตกเป็นทาส... ขอบคุณประสบการณ์สอนน้องของคุณพี่... นู๋ก็เป็นกำลังใจให้พี่ตี๋เหมืองเดิมคร๊าบบบบบ  :009:

ปล. รูปหล่อทุกองค์สวย ท่าทางจะบูชามาหลายตังนะ... :009:

ใช่แล้วคะเคยเป็นทาสของเงินมาแล้วเหมือนกัน จนทุกวันนี้ ยังใฃ้เค้าไม่หมดเลย 5 5 5 5 5 แต่ตอนนี้ก้อเริ่มมีกำลังใจจะสู้ๆๆ

แล้วเพระเมื่อก่อน เครียดถึงกับขนาด อยากตายมาแล้วคะ มาเจอเวปนี้ เหมือนพบแสงสว่างเลยคะทุกคนล้วนแต่มีสิ่งดีๆๆๆมาให้เตือนสติ

อยากบอกว่าขอบคุณที่ให้มาเจอ บ้านนี้ มากๆๆๆคะ
หยุดความเลว ที่.. ไล่ล่าคุณ

• อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 01:23:30 »

[/quote]

เป็นกัลยาณมิตรอีกท่านครับ สาธุครับ  :054:

ท่านเก่งคงหมายถึงรูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากรอบสีน้ำเงินกระมังครับ

พี่ตี๋คงไปร่วมงานตักบาตรที่มีการตักบาตรพระหลายพันรูปตามโครงการตักบาตรพระห้าแสนรูปช่วยเหลือพระภิกษุสงฆ์ 266 วัด 4 จังหวัดชายแดนภาคใต้มาครับ แล้วได้รับแจกให้ไว้เป็นที่ตรึกระลึกนึกถึงบุญครับ

ขอบคุณพี่ตี๋สำหรับรูปด้วยครับ

รูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากรอบสีน้ำเงินนั้น ลูกชายได้มาครับ เมื่อปีที่แล้วลูกชายได้เข้าประกวดโครงการ V STAR เป็นโครงการประกวด เยาวชนคนดี คือเป็นโครงการทั่วประเทศ ระยะเวลา4เดือน ช่วงแรกกิจกรรมจะจัดที่โรงเรียน และตอนจบโครงการจะไปปฎิบัติธรรมที่วัดธรรมกาย โครงการนี้จบโครงการจะได้เป็น DIAMOND V STAR  GOLD V STAR  SILVER V STAR จบกิจกรรมลูกชายได้ GOLD V STAR ครับ เอาเหรียญที่ลูกชายได้รับมาให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 01:24:12 โดย derbyrock »

• อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 01:29:38 »
ฝากให้กัลยาณมิตรชมกันน่ะครับ
แม่ยายให้มาใส่ครับ พร้อมสร้อยคอทองคำอีกเส้นครับ ไม่รู้ให้เลยหรือให้ยืมใส่ไม่ได้ถามครับ แต่ก็ให้มาเกือบปีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 01:35:09 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 01:59:52 »
สุดยอดเลยครับพี่ มหาราชทั้ง ๓ พระองค์ ทรงบุญญาบารมีและพระปรีชาสามารถยิ่งนัก  อีกทั้งดวงพระชะตาก็ไม่มีผู้ใดต้านทานได้

สมเด็จพระนเรศวร ผมชื่นชมเคารพบูชาที่พระองค์ทรงเป็นมหาราชที่ ขยายดินแดนจากคาบสมุึทรด้านหนึ่งไปจรดอีกคาบสมุทร เกรียงไกรมากครับ

สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ทรงเป็นสามัญชนคนธรรมดาที่ต้องรบทั้งศัคตรูภายนอกและสร้างศรัทธากับคนไทยด้วยกัน

สร้างชาติจากเกือบเป็นศูนย์จริงๆ

สมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ยิ่งใกล้ชิดและผูกพันธ์เนื่องจากพระองค์ทรงก่อตั้งสถาปนา สถาบันการศึกษาหลายๆแห่ง ขึ้นมา

ความก้าวหน้าของประเทศชัดเจนมากๆ เจริญสุดๆ ที่ยิ่งกว่าสิ่งใด้ อย่างที่พี่ตี๋นำมาบอกเล่า ทรงเลิกทาส  เป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่มากๆครับ

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ ที่ น้องได้เข้าร่วมโครงการ V STAR สร้างเยาวชนคนดี  สร้างคนดี ๑ คน มีค่ามากมาย

อนุโมทนาบุญด้วยครับ  สาธุๆ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 05:44:43 »
ขอบคุณที่นำภาพสวยๆ มาให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 06:56:00 »
ประเทศไทยเป็นไทยได้จนทุกวันนี้ พระเรามีพระมหากษัตริย์ที่ดี ที่รักบ้านเมือง มาตั้งแต่กำเนิด
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา