ผู้เขียน หัวข้อ: พระเนื้อผง หลงพ่อนาถ วัดศรีโลหะราษฎร์บำรุง  (อ่าน 8514 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
                    หลวงพ่อนาถ ได้เริ่มสร้างพระผงขึ้นมาเพื่อแจกจ่ายหาทุนทรัพย์มาก่อสร้างวัดวาอารามโดยสร้างขึ้นครั้งแรก เมื่อปี พ.ศ.2499 จำนวนมากโดยท่านพิมพ์เองและให้พระลูกวัดช่วยกันตำผงกดพิมพ์ด้วย มีหลายแบบพิมพ์ แต่ไม่ค่อยงดงามนักเพราะช่างชาวบ้านแกะถวาย วัสดุที่นำมาผสมในการสร้างประกอบด้วยว่านต่างๆ 108 ชนิด เช่น ว่านเพชรหลีก ว่านม้า ว่านมหากาฬ ว่านไชยมงคล ว่านสบู่เหล็ก ว่านมหาปราบ ว่านเศรษฐี ว่านมหาอุด ว่านไก่กุ๊ก ว่านหงษ์ทอง ว่านเสน่ห์จันทร์ขาว แดง เขียว ว่านเหล็กไหล ว่านนเรศวร เป็นต้น นอกจากนี้ก็ยังมี เศษอาหารที่หลวงพ่อฉันท์เหลือเก็บไว้รวมทั้งผงอิทธิเจ ผงปถมัง ผงตรีนิสิงเห ผงนะร้อยแปด ผงพระปริตยต์ ผงเมล็ดข้าวเปลือก ที่ผ่านการสีและต้มไม่แตกและมีเกสรร้อยแปด ผงพระเก่าที่แตกหักลูกศิษย์รวบรวมมาถวายเป็นจำนวนมาก  ข้อสำคัญท่านได้รวบรวมใคลเสมา 9 วัด ดิน 7 โปร่ง ดิน 7 ท่า ใคลเจดีย์เก่า และแร่ธาตุต่างๆที่ตอนเดินธุดงค์ ได้มาจากในถ้ำศักดิ์สิทธิ์หลายแห่ง  ฉนั้นพระผงของท่านถึงแม้รูปทรงจะไม่ค่อยงดงามแต่ก็ทรงไว้ซึ่งความศักดิ์ยิ่งนัก
มาเริ่มกันด้วยสมเด็จพิมพ์จัมโบ้ ครับขนาดเท่าฝ่ามืออะครับ

มาเปรียบเทียบไซร้จัมโบ้กับขนาดปกติกันครับ

...
พิมพ์จัมโบ้หนึ่งองค์ พิมพ์พระขนาดธรรมดาได้ประมาณ 20 องค์ครับเพราะพระหนามากๆครับ
...
ต่อมาเป็นสมเด็จเนื้อผงพุทธคุณ เป็นชุดที่หาดูได้ยากเช่นเดียวกับพิมพ์จัมโบ้ครับพระชุดนี้จะฝังตะกุดอยู่ข้างในทุกองค์ครับ

องค์เลี่ยมทององค์นี้ เป็นพมพ์คะแนนครับ ฝังตะกรุดสองดอก ด้านมีขีดแดงสองขีดตัดกันครับ
...

องค์นี้ เป็นแบบฝังตะกรุดดอกเดียว ด้านหลังมีขีดแดงแนวนอนขีดเดียวครับ
...

องค์นี้พิเศษหน่อยคือด้านหลังมีรูปเก่า หลวงพ่อยืนถือไม้เท้าครับ
...
ชุดต่อมา เป็นกลุ่มเนื้อว่าน มีตะกรุดอยู่ด้านในเหมือนกันครับ

อันนี้แก่ว่าน พิมพ์จะหดเล็กและแห้งครับ
...

องค์นี้เป็นพิมพ์เดียวกับด้านบน แต่เป็นเนื้อว่านที่แก่ผง เนื้อหาจึงละเอียดมีทองบรอนด์ฝังตะกรุดเช่นเดียวกัน
...

องค์นี้ไม่มีตะกรุดฝัง แต่ป็นพิมพ์พิเศษ "ปางตรัสรู้" ครับ
...
ต่อมาเป็นชุดที่สันนิฐานว่า ชาวบ้านสร้างและนำมาถวายให้กับหลวงพ่อครับ แต่ก็ว่าเป็นชุดแรกๆ เพราะมีทองบรอนด์เคลือบอยู่ครับ  เริ่มด้วยพิมพ์สี่เหลี่ยมปางมารวิชัย ครับ

องค์นี้ด้านหลังมีรูปหลวงพ่อยุคแรกเลยครับ
...
ต่อมาเป็นพิมพ์สามเหลี่ยม ทาทองบรอนด์หน้าเดียว

...

องค์นี้เป็นพิมพ์พระรอด ขนาดประมาณนิ้วก้อยของสุภาพสตรีครับ เป็นองค์ที่สมัยก่อนหลวงพ่อมาฉันท์เพลที่บ้านผม สวดมนต์ให้พรเสร็จก็เรียกผมเข้าไป ท่านก็ล้วงพระพิมพ์นี้ออกมาจากย่าม ใส่มือผมแล้วบอกว่า" เก็บไว้ให้ดีนะ" " เวลาจะวิ่งก็ให้อมไว้ในปาก แล้วจะไม่ค่อยเหนื่อย "แต่ผมไม่กล้าลองครับกลัวไหลลงคอครับ :075:
...

องค์นี้สร้างล้อพิมพ์ กริ่งคลองตะเคียนเนื้อใบลานเผา คาดว่า ชาวบ้านนำมามอบให้กับหลวงพ่อ เพื่อแจก
...

องค์นี้ก็เช่นกันครับ หลวงพ่อไม่ได้สร้างเอง แต่อาจจะไปร่วมพิธีพุทธาภิเศก แล้วเจอสหธรรมที่ชอบกัน จึงให้มา ดูจากเนื้อพระ บ่งบอกถึงความเก่าอายุประมาณ 50-60 ปีได้ครับ
วันนี้เอาแค่นี้ก่อน วัตถุมงคลของหลวงพ่อนาถ ผมยังมีอีกเยอะครับไว้ค่อยๆเอาออกมาแบ่งกันชม เพราะผมเป็นคนพื้นที่ครับ

มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
มวลสารแน่นปึ๊ก พิมพ์ทรงสวยงาม ยังคงเอกลักษณ์ชันโรงเช่นเคย 

งดงามมากครับพี่ คราบความเก่าบ่งบอก ระยะเวลาที่สั่งสมมานานพอสมควร

ขอบคุณมากครับ ของดีแบบนี้ น่าบูชายิ่งนัก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เนื้อดีมวลสารเยี่ยมมากเลยครับพี่หอมเชียง อุดทุกองค์เหมือนก่อนอีกแล้ว เยี่ยมจริงๆ  :016:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
งามมากๆครับท่าน.............. :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สุดยอดทุกองค์เลยครับพี่หอมเชียง เป็นบุญตาจริงๆครับท่าน... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

พระสวยงามทุกองค์เลยครับ...โดยเฉพาะพระสมเด็จพิมพ์จัมโบ้... :001:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
สวยงามมากครับผม มีของดีเยอะนะ ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
แต่ละองค์ช่างงดงามและสมบูรณ์หาที่ติไม่ได้เลยครับ หุๆ
พี่หอมเชียง นี่คนพื้นที่ตั๋วจริงเสียงจริงเล๋ยยนะครับ :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เปิดมาแต่ละครั้งไม่ทำให้ผิดหวังเลยนะครับ ขอบคุณภาพพร้อมคำบรรยายมากครับผม สุดยอดมากครับ ติดตามชมต่อไปครับ  :015:

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :053:ขอบคุณครับคุณหอมเชียงสำหรับภาพและประวัติแต่ละองค์ช่างงดงามมาครับ นักสะสมตัวจริงเลยนะครับ :090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เป็นบุญตามากครับขอบคุณพี่หอมเชียงครับ

ออฟไลน์ sithisai

• ตติยะ
    • อีเมล
 :063:สอบถามคุณหอมเซียงครับ..ผมบูชา พิมพ์ตรัสรู้ 2 องค์ และพิมพ์ปิดตาเนื้อตะกั่วองค์เล็ก จากวัดโดยตรง แต่พระทั้งสามองค์ ไม่มีปิดชันโรง(เสียที่ไม่มีภาพให้ชมครับ) ไม่ทราบว่าแท้รึเปล่าครับ สอบถามทางวัดรับประว่าทันท่าน และแท้แน่นอน อันนี้เท็จจริงประการใดพอจะทราบข้อมูลไหม.ครับ :067:

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
จริงๆแล้ว พระรุ่นเก่าๆน่าจะหมดไปจากวัดนานแล้วนะครับ ยิ่งพิมพ์ตรัสรู้เป็นพิมพ์ที่ค่อนข้างจะหายากนะครับ ไม่ทราบได้มานานหรือยังครับ ถ้าสงสัยยังไงก็ ส่งข้อความส่วนตัวมาหาผมได้ ถ้ามีภาพยิ่งดี เพราะคำตอบบางคำตอบอาจจะไม่เหมาะที่จะนำมาโพสต์ในที่สาธารณะครับ จะรอนะครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:..................