ผู้เขียน หัวข้อ: ความเปลี่ยนแปลง....  (อ่าน 2062 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ความเปลี่ยนแปลง....
« เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 12:24:47 »
 :059:ในอ้อมกอดของขุนเขา
ใต้ร่มเงามวลพฤกษา
ณ จุดหนึ่งแห่งกาลเวลา
ได้ถามตัวเองว่า...แสวงหาสิ่งใด.....?
      :060:อยู่กลางหุบเขาใต้เพิงผา
กับวันเวลาที่ผ่านพ้นไป
ได้พบกับสิ่งแปลกใหม่
ที่ซ่อนอยู่ในจิตสำนึก
เป็นความรู้สึกที่มองข้ามไป
ไม่ได้สนใจเมื่อครั้งที่ผ่านมา
เห็นเป็นเรื่องธรรมดาของชีวิต
หลงผิดคิดไปว่าไร้สาระ
แท้จริงคือธรรมะ...คือสัจจธรรมของชีวิต....
 :069:ความรู้สึกของอารมณ์ภายใน ที่ภาษาธรรมเรียกว่าเวทนา คือ สุข-ทุกข์ ไม่สุขไม่ทุกข์ ประกอบด้วยอามิสและไม่ประกอบด้วยอามิส
คือความหวั่นไหวทางจิตต่อผัสสะ ขึ้นอยู่กับสภาวะของจิตใจในขณะนั้น ว่าจะมีสติสัมปชัญญะมากน้อยเพียงใด "ภายนอกเคลื่อนไหว แต่ภายในสงบนิ่ง ก็จะเห็นความเป็นจริงของสภาวะจิต...ความวุ่นวายเราไม่ต้องออกไปแสวงหา เดี๋ยวมันก็มาหาเราเอง ไม่ว่าเราจะอยู๋ที่ไหนมันก็ตามไปถึง  หน้าที่ของเราคือการเตรียมตัว เตรียมใจ รับกับปัญหาที่มันจะมา ทุกเวลาทุกขณะ โดยการยึดหลักธรรมะเป็นเครื่องอยู่...
 :059:"ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺมจารี"แปลความว่า" ธรรมแล ย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม" :059:
"ผิดเป็นครู รู้แล้วจำ ไม่กระทำผิดอีกเป็นครั้งที่สอง  ท่องให้ขึ้นใจ แล้วนำไปปฏิบัติ เตือนตัว เตือนตนอยู่เสมอ ไม่ให้เพลอขาดสติ"
                  เชื่อมั่น-ศรัทธาปสาทะ-ในธรรมของพระศาสดา
                            รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม
                            วจีพเนจร-คนรอนแรม
๑๗ มิถุนายน ๒๕๕๒ เวลา ๐.๒๕ น.ณ ชายป่าห้วยขาแข้ง อุทัยธานี
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: ความเปลี่ยนแปลง....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 02:09:41 »

"จิตที่ฝึกดีแล้ว แม้อยู่คนเดียวก็ไม่เดียวดาย  อยู่ที่วุ่นวายก็ไม่วอกแวก"  

กราบอนุโมทนาบุญในการปฏิบัติธรรมด้วยครับ

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 03:47:38 »
ขอบคุณสำหรับกลอน+บทความนะครับ เป็นประโยชน์ได้แง่คิดครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 09:48:46 »
ความวุ่นวายเราไม่ต้องออกไปแสวงหา เดี๋ยวมันก็มาหาเราเอง ไม่ว่าเราจะอยู๋ที่ไหนมันก็ตามไปถึง  

หน้าที่ของเราคือการเตรียมตัว เตรียมใจ รับกับปัญหาที่มันจะมา ทุกเวลาทุกขณะ โดยการยึดหลักธรรมะเป็นเครื่องอยู่....

: การใช้ชีวิตโดยใช้หลักธรรมเป็นที่ยึดเหนี่ยว สอนให้เรารู้จักการเป็นผู้ให้... และเมตตาต่อสัตว์โลกจริงๆ ค่ะ...

... ง่า.. ขอบคุณมากค่ะ..ชอบค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2552, 09:49:29 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:12:16 »

"จิตที่ฝึกดีแล้ว แม้อยู่คนเดียวก็ไม่เดียวดาย  อยู่ที่วุ่นวายก็ไม่วอกแวก"  

กราบอนุโมทนาบุญในการปฏิบัติธรรมด้วยครับ

เห็นด้วยกับต่ายครับ หลายเดือนที่ผ่านมาฝึกจิตโดยนั่งสมาธิ ได้ผลดีมากครับ จิตใจนิ่งขึ้นเยอะรับมือกับปัญหาต่างๆได้ดีขึ้นมาก
ปล.ขอบคุณ คุณRaveeSajja อีกครั้งที่บทความของคุณช่วยผมได้เยอะมากๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:15:22 »

"จิตที่ฝึกดีแล้ว แม้อยู่คนเดียวก็ไม่เดียวดาย  อยู่ที่วุ่นวายก็ไม่วอกแวก"  

^
^
^
ชอบมากมายค่ะ ขออนุญาตินำไปจั่วหัว MSN  กะ ฮิฮ้า นะค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:24:08 »
"ผิดเป็นครู รู้แล้วจำ" มีสติอยู่เสมอ ท่องจำกันให้ขึ้นใจค่ะ...

ก่อนคิด ก่อนพูด ก่อนทำ พึงระลึกถึงผลที่จะเกิดขึ้นอยู่เป็นนิจค่ะ..

ช่วงนี้พยายามจะฝึกจิตอยู่ค่ะ..แต่พึ่งจะเริ่ม...

ตอนนี้จิตเริ่มจะนิ่งขึ้นมาบ้างแล้ว...จะพยายามต่อไปค่ะ...

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 11:16:47 »
"ผิดเป็นครู รู้แล้วจำ" มีสติอยู่เสมอ ท่องจำกันให้ขึ้นใจค่ะ...

ก่อนคิด ก่อนพูด ก่อนทำ พึงระลึกถึงผลที่จะเกิดขึ้นอยู่เป็นนิจค่ะ..

ช่วงนี้พยายามจะฝึกจิตอยู่ค่ะ..แต่พึ่งจะเริ่ม...

ตอนนี้จิตเริ่มจะนิ่งขึ้นมาบ้างแล้ว...จะพยายามต่อไปค่ะ...

:059:"ความชำนาญนั้นต้องผ่านการเริ่มต้น...และฝึกฝนปฏิบัติไม่ขาดสาย...เพ่งดูจิตให้รู้ตัวทั่วทั้งกาย....ก็จะได้พบธรรมที่นำทาง"
ขอความเจริญในธรรมจงบังเกิดมีแก่ท่าน....รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 12:13:21 »
ขอบคุณครับได้ข้อคิดดีๆมากมาย ขออนุญาตินำไปใช้เป็นแนวทางในการปฏิบัติครับ   :008:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 02:00:22 »

:059:"ความชำนาญนั้นต้องผ่านการเริ่มต้น...และฝึกฝนปฏิบัติไม่ขาดสาย...เพ่งดูจิตให้รู้ตัวทั่วทั้งกาย....ก็จะได้พบธรรมที่นำทาง"
ขอความเจริญในธรรมจงบังเกิดมีแก่ท่าน....รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจค่ะพี่..หนูจะพยายามฝึกฝนให้ดีให้ได้ค่ะ :054: :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 03:05:13 »

"จิตที่ฝึกดีแล้ว แม้อยู่คนเดียวก็ไม่เดียวดาย  อยู่ที่วุ่นวายก็ไม่วอกแวก"  

เห็นด้วยกับต่ายครับ หลายเดือนที่ผ่านมาฝึกจิตโดยนั่งสมาธิ ได้ผลดีมากครับ จิตใจนิ่งขึ้นเยอะรับมือกับปัญหาต่างๆได้ดีขึ้นมาก
ปล.ขอบคุณ คุณRaveeSajja อีกครั้งที่บทความของคุณช่วยผมได้เยอะมากๆครับ

กราบอนุโมทนาบุญกับพี่ตี๋ด้วยครับ  

"ธรรมะเป็นของลึกซึ้ง  แต่เข้าถึงไม่ยาก"

ขอเพียงเราน้อมใจทุกขณะจิต มีสติระลึกรู้  ไม่ยากเกินเข้าถึงครับ

^
^
^
ชอบมากมายค่ะ ขออนุญาตินำไปจั่วหัว MSN  กะ ฮิฮ้า นะค่ะ

ครับผม  ยินดีครับ

"เห็น จำ คิด รู้  รวมอยู่จุดเดียวกัน  อัศจรรย์ใจพลัน  สติเท่าทันหนอ"

สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2552, 03:08:54 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:18:20 »
ขอบคุณบทความมากนะครับ ได้ข้อคิดอะไรๆอีกมากโขครับ ค้นหาในกายลึกลงไปในใจของตนแล้วจะพบกับ .. :114: