ผู้เขียน หัวข้อ: ๑๓๑๓..ผู้การเสือ (ภาค 13 ) โบสถ์เก่า..๑๓๑๓  (อ่าน 4715 ครั้ง)

ออฟไลน์ 81

• ตติยะ
  • ฐิตคุโณ.อาจาริโย.ลูกศิษย์ต้องเชื่อ"ชาติหน้ามีจริงและกฎแห่งกรรม"
๑๓๑๓..ผู้การเสือ  (ภาค 13 ) โบสถ์เก่า..๑๓๑๓

ผม....โชคดี  ที่ได้เห็นโบสถ์เก่า  ก่อนที่กรมศิลปจะมาบูรณะ  บรรยากาศดูขลังครับ  อาณาบริเวณรอบโบสถ์   ก็เริ่มที่หน้าโบสถ์  (ที่ราหู+ฆ้อง ) ตั้งอยู่ในปัจจุบัน  เป็นเรือ  (ดูจะเป็นเรือรบ)   มีทหาร  (ตุ๊กตาหิน)  แต่งเต็มยศใส่หมวก+ สายหนังสะพายไหล่ (ปัจจุบันทหาร- ตำรวจ  ยกเลิก  ?สายหนัง? นี้แล้ว  )  ยืนล้อมเรืออยุ่เป็น 10 ตัว ครับ...... เหตุเพราะสมัยก่อน  มีทางเดียวที่จะสัญจรได้คือ  ทางเรือ  .....ทางบกดูจะยากเย็น   เพราะไม่มีถนนหนทาง......ต่อมาเจริญขึ้นเรื่อยๆ  จน ลพ.เปิ่น  สร้างสะพานข้าม.......การไป-มา   จึงสะดวกขึ้น......

วัดบางพระสร้างขึ้นเมื่อประมาณปี พ.ศ.2220 (2552 -2220 = 332 ปีมาแล้ว)  ก่อนพม่าเผาอยุธยาปี พ.ศ.2310 (2552 -2310 =242 ปี มาแล้ว) .....เรือรบพร้อมทหารลำนั้นที่อยู่หน้าโบสถ์.....ดูเหมือน...จะปกป้องรักษาโบสถ์ไว้ (ปกป้องภัยทางแม่น้ำ )

เมื่อเข้ามาในตัวโบสถ์......จะเป็นแบบ
มหาอุตม์   มีประตูหน้าประตูเดียว  (ประตูหลังเล็กมาก- ไม่ใช่ทางผ่านของผู้คน).....เวลาทำพิธีปลุกเศก  จะปิดประตูหน้า  และหน้าต่างทุกบาน.... (ผมเคยอยู่ในเหตุการณ์  ?วัดบางแวก?- ลพ.หนุ่มทำพิธีปลุกเศก  ก็ใช้วิธีนี้- คือปิดทวารทั้งหมด -  จนกระทั่งเสร็จพิธี...จึงเปิดออก....)        พระประธานในโบสถ์  (องค์ใหญ่หลังสุด ) เป็นปฏิมากรหินทรายแดง (อายุต้องก่อนสร้างโบสถ์...คงเกิน 332 ปี )  เป็นปางมารวิชัย  (ปางชนะมาร) แขนขวา-นิ้วห้อยลงแตะแท่น....เป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์มาก.......ชื่อ.... ?ลพ.สิทธิมงคล?  ส่วนองค์เล็กหน่อยอยู่ข้างหน้า...... คาดว่าเป็นองค์น้อง  ชื่อ... ?ลพ.กายสิทธิไชยมงคล? .... เป็นปางสมาธิ  (ปางตรัสรู้)  และมีพระอีกซ้าย-ขวาข้างละ 3 องค์  (ของดั้งเดิม)  รวมเป็น 8 (...แปดทิศ...ครับ) ....ส่วนที่อยู่ด้านหน้าเป็นพระพุทธรูปอื่น...ฯลฯ  ในปัจจุบัน... เป็นของใหม่ครับ

ส่วนผนังโบสถ์นั้น...เป็นรอยแตกร้าว....กลางโบสถ์เลยครับ....น่าหวาดเสียว......โบสถ์จะพัง...ถึงได้มีการบูรณะให้แข็งแรงและถูกวิธีการของกรมศิลป รูปเขียนผนังโบสถ์เป็นรูป  ?เทวดาชุมนุม?  และ ?เรื่องราวที่พระพุทธเจ้าชนะมาร?  ผู้คนนิยมาจุดธูปไหว้ เพื่อบูชา...อธิษฐานขอ.....นั่งสมาธิ  ...(ผมเคยมาพักอยู่กับ  ลพ.ต้อย  1 อาทิตย์  และมานั่งสมาธิที่โบสถ์นี้ทุกวัน  ช่วงเช้า   ได้พบเห็น...อะไร....มากมาย....ทุกครั้งจะไปเล่าให้  ลพ.ญาฟัง?.  พี่- น้อง   คนใดมีประสบการณ์....พบปะผม....แลกเปลี่ยน....พูดคุยกันได้นะครับ)

***  ทุกครั้งที่ผมมาวัดบางพระจะกราบไหว้สิ่งสำคัญ  3  สิ่งคือ  
1)   ลพ.เปิ่น.....เอาหน้าผากไปแตะ ?รองเท้าแตะ?  ของท่านทุกครั้ง
2)   โบสถ์เก่า...จุดธูปอธิษฐานขออะไรก็ได้มาโดยตลอดครับ
3)   บูรพาจารย์  ...ลป.หิ่ม , ลพ.อยู่, ลพ.เปลี่ยน (หออยู่เยื้องด้านหลังรูปปั้น ลพ.เปิ่นองค์ใหญ่....ลพ.เปิ่น  ต้องมากราบไหว้ในวันไหว้ครูทุกครั้งก่อนขึ้นปะรำพิธี   และช่วงนี้แหละ...ที่ลูกศิษย์-ลูกหา  วันไหว้ครู.....ของขึ้น !!
จำนวนมากที่สุด !!!  
*  (ถ้าได้ยินเสียงประทัด-แสดงว่ามีผู้มาแก้บน-หลังจากสมหวังจาก ลป.หิ่ม...ประทานให้
*  ส่วนวิธีบน...ต้องถาม ลพ.ต้อยครับ  (ท่านเคย....เมตตา....บนให้ผมและก็สมหวังครับ...)

***   โบสถ์เก่าหลังนี้...มีผู้ถือศีล , พราหม์  (นุ่ง ? ขาว / ห่มขาว) , นักรบโบราณ  มากราบไหว้-ต่อเนื่องกันมาเป็นเวลาช้านาน...จวบจนกระทั่งปัจจุบันครับ

พระพุทธรูป 3 ปางที่น่าสนใจ

ผมจะเรียงลำดับเหตุการณ์นะครับจะได้เข้าใจขึ้น  (เรียงตามปางนะครับ)

1)  ปางสมาธิเพชร   =  ขัดสมาธิ  (ไขว้หน้าแข้ง ) , มือหงายขวาทับซ้าย
ดูเผินๆ เหมือน ปางสมาธิ  แค่เรียกชื่อต่างกันเพราะเหตุการณ์อธิบายชื่อปางต่างกัน

*** คือ  ตอนที่พระพุทธเจ้ารับมอบ  ?หญ้าคา? มาปูที่แท่นนั่งใต้ต้นโพธิ์  แล้วอธิษฐานว่าจะไม่ลุกขึ้นเลยถ้าไม่บรรลุ

2) ปางมารวิชัย   =   มือขวาชี้ลงพี้น   (นิยมสร้างเป็นพระประธาน ) โบสถ์เก่า-ใหม่ ของวัดบางพระก็เป็นอย่างนี้ครับ    ของเก่ามากๆ นิ้วเสมอกันและยาวลงติดพื้นเลยครับ  ที่ INDIA  กับท่านเจ้าคุณศรี  (วัดพระราม 9 )  อธิบายให้ผมฟังตอนดู  ?พระพุทธรูปองค์ดำ? ที่ฝรั่งขุดพบขึ้นเป็นพระพุทธรูปองค์แรกใน INDIA  ที่ถูกค้นพบอยู่ใต้ดินและสมบูรณ์อยู่

***  คือ ตอนที่พระพุทธเจ้าชนะมาร (ธรรมะชนะอธรรม ) บางคนพูดว่า ?ไม่มีมารบารมีไม่เกิด? นิ้วชี้...ชี้ลงมือพระพุทธเจ้าทำทานกรวดน้ำให้แก่เหล่ามารที่ท่านชนะ   (ขนาดชนะแล้ว...จึงทำทาน ?กรวดน้ำให้อีก..)เพราะฉะนั้น......รูปภาพที่วาดที่ผนังโบสถ์จึงนิยมวาดเป็นรูปตอนพระพุทธเจ้าชนะมารและตอนถูกมารผจญ , พระแม่ธรณีบีบมวยผม (กรวดน้ำ)

3) ปางสมาธิหรือปางตรัสรู้   =  ลักษณะเหมือน  ?ปางสมาธิเพชร?  ทุกอย่าง
***  คือ ตอน  พระพุทธเจ้าชนะมารแล้วและนั่งสมาธิต่อ  (ยามที่ 1,2,3, )
จนบรรลุ  (ตรัสรู้) = ? วันวิสาขบูชา?  

หมายเหตุ ..ปางมารวิชัยจะใช้คำว่า ขัดสมาธิราบ
           ปางสมาธิ (ตรัสรู้) ใช้คำว่า ขัดสมาธิเพชร
จะสังเกตุว่าคล้ายกันมากแต่เรียกชื่อต่างกันเฉพาะปางกอปรกับอธิบายสถานการณ์ต่างกัน

พระประธานองค์หลังสุด"ปางชนะมาร"(องค์พี่) องค์น้องอยู่ด้านหน้า"ปางสมาธิ"

ปล.รักในหลวง...ช่วยกันสวดมนต์ให้ท่านพ่อหลวงของเราหายจากพระประชวรโดยเร็ว....ทรงพระเจริญ

กรมศิลปากรขึ้นทะเบียนว่า เป็นโบสถ์แบบมหาอุตม์ เป็นหนึ่งในโบสถ์เก่าที่คงเหลือในปัจจุบัน ใช้ศึกษา...อ้างอิงได้

อดีตเจ้าอาวาสวัดบางพระ...ลป.หิ่ม , ลป.อยู่ , ลป.เปลี่ยน...มาบัดนี้เพื่อขึ้นอีกหนึ่งองค์คือ ลพ.เปิ่น...อยากได้อะไร...ก็นิยมมาบนบานกัน...แล้วก็สำเร็จแทบทุกราย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2552, 08:27:03 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: ๑๓๑๓..ผู้การเสือ (ภาค 13 ) โบสถ์เก่า..๑๓๑๓
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 07:31:15 »
ขอบพระคุณที่นำเสนอข้อมูลและภาพถ่าย
ได้ความรู้ประเทืองปัญญา เพิ่มเติบครับ
ขอบคุณผู้การเสือครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ๑๓๑๓..ผู้การเสือ (ภาค 13 ) โบสถ์เก่า..๑๓๑๓
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 07:43:28 »
ขอบคุณท่านผู้การเสือมากครับที่เมตตาให้ความรุ้แก่น้องๆหลานๆ ชาวเว็บวัดบางพระ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2552, 07:43:55 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 10:07:41 »
หลวงพ่อสิทธิมงคล พระพุทธปฏิมาศูนย์รวมใจของผู้ศรัทธาเลื่อมใสในบวรพระพุทธศาสนา แห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี มีโอกาสต้องเข้าไปสักการะบูชาบ้างแล้วครับแบบนี้ ขอบคุณข้อมูลมากครับผู้การเสือ  :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 12:01:46 »
ขอบคุณคุณอาผู้การเสือมากครับ

กราบนมัสการลป.หิ่ม , ลป.อยู่ , ลป.เปลี่ยน,ลป.เปิ่น ด้วยเศียรเกล้า

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 01:26:50 »
ขอบคุนผู้การเสือมากนะครับผม ที่นำเรื่องลาวดีดีมาเล่าให้
พี่ๆๆน้องๆๆชาววัดบางพระ ได้อ่านนะครับ :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 09:15:15 »
ขอบคุณท่านผู้การเสือมากครับ ที่ให้ทั้งความรู้และภาพถ่ายครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 09:17:29 »
ขอขอบพระคุณท่านผู้การที่ให้ความรู้ประเทืองปัญญาด้วยนะครับผม :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 09:21:30 »
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลความรู้ครับผม

ความประทับใจในโบราณวัตถุและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ัทั้งหลาย  หัวใจสำคัญ คือ การได้รู้เรื่องราวมาเป็นมา

ได้อ่านที่คุณลุงนำมาบอกเล่า แบ่งปันแล้ว รู้สึกใกล้ชิด โบสถ์วัดบางพระ และบุรพาจารย์วัดบางพระทุกๆ รูป

เรื่องราวแบบนี้สร้างสายสัมพันธ์ได้ดีมากเลยครับ ใครไม่อ่านเสียดายแย่   :095: :095:

สาธุๆ

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 10:18:27 »
ได้ความรู้เยอะมากๆ เลยค่ะ

ขอบพระคุณที่เมตตาตลอดมาค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 11:03:16 »
ขอบคุณท่านผู้การเสือมากๆครับ........สวัสดีครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 02:00:29 »
ได้เห็นภาพภายในโบสถ์เก่าก็รู้สึกเป็นบุญมากมายล่ะครับ ไม่เคยได้มีโอกาสย่างก้าวเข้าไปซักครั้งครับ เห็นปิดอยู่ตลอดเลย   ขอบพระคุณท่านผู้การเสือมากครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ พุทธชาติ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 04:53:28 »
โบสหลังเก่าอยู่ตรงไหนครับ แล้วมหาอุตตร์เป็นยังไงครับ ใช่แบบที่มีแต่ประตูหน้า ประตูหลังไม่มีใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2552, 04:54:26 โดย พุทธชาติ »

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 05:07:30 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 05:49:59 »
ได้รับความรู้เพิ่มขึ้นอีกครั้งสำหรับบทความดีๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 12:22:21 »
ขอบคุณ คุณลุงผู้การเสือมากครับ นำเรื่องราวดีๆมาให้น้องๆได้ศึกษากันครับ ได้ความรู้ความเข้าใจมากเลยครับ
พระพุทธรูปที่เรากราบไหว้นั้นคือปางค์อะไรยังไงบ้าง ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 12:51:57 »
ขอบคุณมาก ครับ สำหรับเรื่องราว และ รูปภาพ   :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 2552, 12:52:08 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 07:01:20 »
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลประวัติวัดบางพระครับผม

ความประทับใจในโบราณวัตถุและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ัทั้งหลายของวัดบางพระ ทำให้รู้ประวัติได้รู้เรื่องราวมาเป็นมา

ได้อ่านที่คุณลุงนำมาบอกเล่า แบ่งปันแล้ว รู้สึกใกล้ชิด โบสถ์วัดบางพระ และบุรพาจารย์วัดบางพระทุกๆ รูป
ทำให้อยากเข้าไปกราบไหว้ ไม่ทราบว่าเปิดให้เข้าไปกราบไหว้พระภายในอุโบสถ วันไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 11:01:01 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  ขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 11:27:49 »
ขอบพระคุณท่านผู้การเสือมากค่ะ

ทำให้รู้ถึงประวัติของวัดบางพระมากขึ้น รู้ว่าวัดบางพระมีอายุเก่าแก่มาก

มีโบสถ์เก่าแก่ และ พระพุทธรูปเก่าแก่ ที่หาได้ยากอีกด้วย

เดินทางมาบางพระคราวหน้า ต้องมิพลาดเข้าไปกราบไหว้พระในโบสถ์ซะแล้ว