ผู้เขียน หัวข้อ: ...ไทรน้อย... ของดีที่วันนี้ถูกลืม  (อ่าน 11565 ครั้ง)

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
...ไทรน้อย... ของดีที่วันนี้ถูกลืม
   มิได้มีเจตนาอื่นครับ เพียงอยากจะนำเสนอตะกรุดอีกหนึ่งสำนักที่โด่งดังในช่วงระยะเวลานั้น แต่สืบเนื่องจากข่าวและเหตุการณ์ต่างๆทำให้วันนี้กลับเป็นของดีที่ถูกลืม ข้อเท็จจริงเบื้องลึกเป็นอย่างไรไม่อาจทราบแต่ด้วยความเมตตาที่หลวงพ่อท่านมีให้กับผมทุกวันนี้ผมยังศรัทธาท่านไม่เสื่อมคลาย

--------------------------------------------------------------------------------

ตะกรุดรุ่นต่างๆ ...สามกษัตรย์ โทนเล็ก กลาง ใหญ่ ไผ่ตันถังเชือกจุ่มรัก ไผ่ตันเปลือย หนังเสือ ทองแดงถังเชือกจุ่มรัก...ส่วนใหญ่ตะกรุดเกือบทั้งหมดได้มาจากการกราบขอและหลวงพ่อมอบให้มาคุ้มครองตัว

--------------------------------------------------------------------------------
   เหรียญบาตรน้ำมนต์ ขนาดใหญ่ หลังยันต์จักพรรดิ์ เนื้อผงฝังตะกรุดเงินและเนื้อสัมริด

ล็อคเก็ตรุ่นต่างๆ

เหรียญรุ่นแรก ปี 16

รวมเหรียญรุ่นต่างๆ

เหรียญพรหม รุ่นนี้ชื่อดีผมชอบมาก ที่หน้าเหรียญมีคำว่า.. พ่อ แม่ คุ้มครอง ... จารเต็มเหรียญทั้งหน้าหลัง

พรหมเนื้อผงและเหรียญ

หลวงปู่ทวดเนื่อว่าน มวลสารเข้มข้นมาก ปลุกเสกไตรมาส 38

เศียรฤาษีนารอด เนื้อดิน 7 ป่าช้า สร้างพร้อมกับกุมารขนาดห้อยคอ แต่เก็บกุมารไว้ไหนไม่รู้หาไม่เจอคับเศร้าเลย

มเหศวรเนื้อโลหะ

พระปิดตามหาลาภรุ่นแรก และพิมพ์ใหญ่พิมพ์หลวงปู่โต๊ะ

พระปิดตาลอยองค์พิมพ์วัดสะพานสูง ต่างรุ่นต่างวาระ หลวงพ่อเมตตามอบให้มาเหมือนเดิมคับ

เหรียญลายเซนต์ จัดสร้างเนื้อเงินอย่างเดียวรุ่นแรกรุ่นเดียว

รูปหล่อรุ่น 1

พระสิวลีงาแกะ สร้างน้อย

เหรียญบาตรน้ำมนต์ ฉลองอายุ 80 ปี

ขุนแผนสรงน้ำ รุ่นแรก

สมเด็จนะคู่รุ่นแรก ปี 17

หนุมานเนื้อผงว่านจุ่มรัก

รูปถ่ายขนาดห้อยคอ รุ่นต่างๆ

พระกริ่ง ชัยวัฒน์ รุ่นมุนีภิรมย์

ปลาตะเพียนเนื้อเงิน สานจากเส้นเงินหลวงพ่อจารแปละปลุกเสกวันลอยกระทงเพ็ญเดือน 12

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ...ไทรน้อย... ของดีที่วันนี้ถูกลืม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 04:37:24 »
แหม๋ งามเชียวครับ เก็บไว้เป็นกรุเชียว รุ่นพี่ผมเสียชีวิตเผาที่วัดไทรน้อย ผมก็อยากเข้าไปหาที่ไม่รู้ไปตรงไหน ...  :089:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ...ไทรน้อย... ของดีที่วันนี้ถูกลืม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 04:49:20 »
แก้ไข มเหศวรเนื้อโลหะ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 05:19:45 »
รูปสวย ข้อมูลดี ขอบคุณครับ   :015:

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 05:44:27 »
นี้ใช่คุณ tigger ในเรื่องหัวข้อ ฝากข่าววัดตะเคียน นนทบุรี ใช่ไหมครับ

คุ้น ๆ

จำผมได้ไหมที่วันนั้นยังคุยเรื่องเสือหลวงปู่แย้มอยู่เลย

ผมสหายสายบางพระไง

:089:

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 05:51:06 »
เหะ ๆ

พอดีลุงผมเป็น คน นนทบุรี

เลยสนิทกับหลวงปู่ประสิทธิ๋ บ้านผมมีตะกรุดโทนใหญ่ เชือกสีเขียว บาตรนํามนต์

ได้มา30กว่าปี สมัยนั้น ลุงผมบอกว่าท่านดังพุแตก เลยครับและสมัยนั้นดอกละ 100 เอง ไม่เหมือนสมัยนี้ ดอกละ1.000 ขึ้น

แต่ยังไงเก็บให้ดีนะครับ มีมูลค่ามาก

ถึงแม้หลวงปู่ประสิทธิ์ จะมีข่าวไดหรือยัง ผมยังรักในตัวหลวงปู่ครับ

ท่านคงไม่ทำดังข่าวแน่นอนครับ เพราะท่านอายุมากแล้ว

:054: :054: :054:

แต่ดีใจจังมีคนเล่นสายไทรน้อยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2552, 05:51:55 โดย a?xๅea?ๅeบๅJws= »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 06:18:50 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและของดีที่นำมาให้ชมครับ

แถวไทรน้อย มีบ้านหนึ่งผีดุมาก  หลอกกระทั้งกลางวัน  นิมนต์พระมาสวดมนต์ยังหลอกพระอีก   หยั่งกะ บุปผาราตรีเลย

เอ๊ะ เกี่ยวกันไม่เนี๊ย ... สงสัยนอกเรื่องแล้วผม 
:075: :075:

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 06:20:49 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและของดีที่นำมาให้ชมครับ

แถวไทรน้อย มีบ้านหนึ่งผีดุมาก  หลอกกระทั้งกลางวัน  นิมนต์พระมาสวดมนต์ยังหลอกพระอีก   หยั่งกะ บุปผาราตรีเลย

เอ๊ะ เกี่ยวกันไม่เนี๊ย ... สงสัยนอกเรื่องแล้วผม 
:075: :075:

55+

มีของดีคือ ตลาดนํ้าไทรน้อยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 06:26:18 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
สงสัยต้องสอบถามเรื่องตะกรุดจากเพื่อนผมบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 06:26:58 »
ขอบคุณครับสวยทั้งนั้นเลย :053:
อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมวัดไทรน้อยตั้งอยู่ที่ใหนครับ?
ชื่อคุ้นๆเหมือนว่าผมจะเคยขับรถผ่าน...เผื่อจะมีโอกาศไปกราบหลวงปู่บ้าง...
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 07:58:48 »
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันให้ชมครับ.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 09:14:33 »
เยอะมากเลยนะครับผม ขอบคุนที่นำมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 12:20:15 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม........มาเป็นชุดเลยนะครับพี่ท่าน.......... :015: :002:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 12:29:47 »
เพียบเลย ขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 10:13:05 »
ใช่คับ สหายบางพระ ในบอร์ดวัดตะเคียนผมใช้ชื่อtigger ยินดีที่ได้รู้จักนะคับได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน :017:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 10:18:19 »
ตะกรุดโทนดอกใหญ่เชือกเขียวนั้น พ่อผมเคยเล่าให้ฟังว่าสมัยตอนที่ท่านเป็นทหารไปรบที่ประเทศเวียดนามเคยได้ตะกรุดนี้จากหลวงพ่อประสิทธิ์ ตอนนั้นก็ตามประสาเลยทดลองยิงด้วยปืน ( สงคราม ) ถึง 2 นัดแต่ยิงไม่ออกคับ ใช้วิจารณญาณนะคับอันนี้เป็นเรื่องที่เล่าให้ฟังกัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 11:34:12 »
ส่วนตัวแล้ว ผมเองก็ยังนับถือหลวงพ่อประสิทธิ์ วัดไทรน้อยอยู่ ครับ ไม่ว่ากระแสจะเป็นอย่างไรก็ตาม

ขอบคุณพี่มาก ครับ ที่นำของดีๆมาให้ชม ครับ

ออฟไลน์ toa

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 04:45:01 »
ตะกรุดท่านดีจริง ๆครับ เมื่อก่อนจะพบท่านไปนั่งปรก พุทธาทุกปีที่วัดดวงแข สอบถามผู้รู้บอกว่าท่านดุ
ต่อมาขับรถไปกราบขอตะกรุดท่านที่วัดขอบูชาตะกรุดจากท่าน ท่านสอบถามว่ามาจากไหน อย่างไร
แล้วท่านก็บอกเดี๋ยวกูให้ แล้วท่านก็ขึ้นไปหยิบตะกรุดมาให้ดอกหนึ่ง เนื้อตะกั่วถักใหญ่ มีหนัก พอจะถวายปํจจัยท่าน ท่านมองหน้า แล้วบอกว่ามึงอยากทำบุญตู้อยู่นั้น จริงๆ ดูท่านใจนักเลงมากกว่าครับ และที่บอกตะกรุดท่านดีคือว่าใส่ตะกรุดท่านอย่างเดียวครับ แต่บังเอิญ จับขวด โซดาแล้วเกิดระเบิดใส่มือครับ แต่ไม่เป็นไรครับ
มีแค่รอยจ้ำ ๆ เต็มฝ่ามือ เหมือนมีอะไรแทง ๆ ๆ ครับ

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 06:01:00 »
ตะกรุดท่านดีจริง ๆครับ เมื่อก่อนจะพบท่านไปนั่งปรก พุทธาทุกปีที่วัดดวงแข สอบถามผู้รู้บอกว่าท่านดุ
ต่อมาขับรถไปกราบขอตะกรุดท่านที่วัดขอบูชาตะกรุดจากท่าน ท่านสอบถามว่ามาจากไหน อย่างไร
แล้วท่านก็บอกเดี๋ยวกูให้ แล้วท่านก็ขึ้นไปหยิบตะกรุดมาให้ดอกหนึ่ง เนื้อตะกั่วถักใหญ่ มีหนัก พอจะถวายปํจจัยท่าน ท่านมองหน้า แล้วบอกว่ามึงอยากทำบุญตู้อยู่นั้น จริงๆ ดูท่านใจนักเลงมากกว่าครับ และที่บอกตะกรุดท่านดีคือว่าใส่ตะกรุดท่านอย่างเดียวครับ แต่บังเอิญ จับขวด โซดาแล้วเกิดระเบิดใส่มือครับ แต่ไม่เป็นไรครับ
มีแค่รอยจ้ำ ๆ เต็มฝ่ามือ เหมือนมีอะไรแทง ๆ ๆ ครับ

ขอบคุณที่แลกเปลี่ยนประสพการณ์ครับ

แต่ตะกรุดหลวงพ่อประสิทธิ์ ใช้แทนอาวุธได้เลย

แต่ละดอกหนักเป็นกิโลเลยครับ

ลุงผมบอกว่าท่านเป็นคนปากร้ายใจดีครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 06:06:15 »
คับถูกต้องคับ..ประโยคที่ผมจะได้ยินตอนไปกราบท่านเสมอคือ ...มึงมาหากูทำไม...ผมก็จะบอกไปตรงๆว่า ..มาขอตะกรุดหลวงพ่ออ้ะคับ...แล้วท่านก็จะให้ตะกรุดมาเสมอหรือหากท่านหาแถวที่ท่านนั่งมีพระอะไรท่านก็จะแจกให้ พร้อมคำสั่งสอนดุด่าด้วยความห่วงใย คำสอนหลวงพ่อผมยังน้อมรำลึกอยู่เสมอครับ

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 08:02:44 »
ชอบพระมเหศวรมากครับ
หาได้ที่ไหนอีกบ้างครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 04:03:01 »
ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชมกัน ของดีๆทั้งเลย

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 09:12:52 »
อ่ะน่ะ

ว๊าวววๆๆ...

คลังพระระเบิดในเว็ปบอร์ดแล้ววว

ขอบคุณครับที่ได้นำมาให้ชมเป็นบุญตา

:092:  :032:  :092:  :032:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 09:35:14 »
ล่าสุดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาสไปกราบท่าน หลังจากไม่ได้ไปมานานมาก เห็นหลวงพ่อแล้วแทบกลั้นน้ำตาไม่อยู่ สังขารท่านร่วงโรยและชราภาพลงไปมาก อีกทั้งสภาพความเป็นอยู่ ได้มีโอกาสสนทนากับหลวงพ่ออยู่ซักพักนึง เห็นได้ชัดเลยครับว่าท่านดีใจเมื่อมีลูกศิษย์มาเยี่ยม ลูกศิษย์ท่านใดที่ศรัทธาท่านหรือผ่านไปแถววัดเข้าไปเยี่ยมท่านบ้างนะครับ

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 07:16:04 »
ล่าสุดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาสไปกราบท่าน หลังจากไม่ได้ไปมานานมาก เห็นหลวงพ่อแล้วแทบกลั้นน้ำตาไม่อยู่ สังขารท่านร่วงโรยและชราภาพลงไปมาก อีกทั้งสภาพความเป็นอยู่ ได้มีโอกาสสนทนากับหลวงพ่ออยู่ซักพักนึง เห็นได้ชัดเลยครับว่าท่านดีใจเมื่อมีลูกศิษย์มาเยี่ยม ลูกศิษย์ท่านใดที่ศรัทธาท่านหรือผ่านไปแถววัดเข้าไปเยี่ยมท่านบ้างนะครับ

ขอบคุณที่มาแจ้งข่าวสารนะครับ เดี๋ยววันไหนไปวัดตะเคียน ต้องแวะเข้าไปกราบท่านบ้างแล้วครับ

ขอให้ท่านอยู่กับพวกเราไปนานๆ เถิด.. :054:

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 10:26:47 »
แหมผมชอบพระศิวลีงาแกะจังเลย คิคิ :100: :100:
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 01:44:46 »
ข่าวมันใหญ่ คลิปฉาว มันบาดใจชาวพุทธ เรื่องข้อเท็จจริงไม่ทราบ
ไม่ชอบเรื่องนี้ก็ต้องไล่ตัวนกต่อหนีไป เหมื่อนตัดไม่ขาด แม้นว่าอายุ 80 กว่าปี ใครอยากเห็นก็หาที่
google
  ของขลังไม่มีวันเสื่อม
ไม่ถูกใจใครก็ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2552, 01:46:29 โดย •••--สายัณ--••• »

ออฟไลน์ yuyy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 ก.พ. 2553, 03:16:48 »
ลองเข้าครับ
http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=34853

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ก.พ. 2553, 11:47:25 »
ทองคำยังไงก็เป็นทองอยู่วันยังค่ำ...ล่าสุดไปกราบหลวงพ่อมาสุขภาพท่านทรุดโทรมไปมาก เห็นหลวงพ่อแล้วผมพูดไม่ออกได้แต่นั่งน้ำตาซึม เพื่อนๆท่านใดผ่านไปแวะกราบหลวงพ่อที่วัดบ้างนะครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 01:44:08 »
ผมก็มีอยู่ 1 เหรียญครับ