ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกุมารทองครับ  (อ่าน 1559 ครั้ง)

ออฟไลน์ fon913

• หนุมานเชิญธง
  • จตุตถะ
  • ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
    • อีเมล
ถามเรื่องกุมารทองครับ
« เมื่อ: 12 มี.ค. 2554, 11:20:14 »
อยากจะถามว่าเวลาเราจะเรียกกินข้าวด้วยกันนะครับคือเราต้องเหลือไวช่อนหนึงตอนกินเสร็จหรือว่ากินไปด้วยกันเลยครับ เเล้วถ้าเราชวนไปไหนไปด้วยกันเเล้วเราต้องเข้าไปในบ้านคนอื่นเเล้วกุมารทองจะเขาได้ไหมครับใครรู้ช่วยตอบทีครับ :054: :067:

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
ตอบ: ถามเรื่องกุมารทองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มี.ค. 2554, 08:22:39 »
กินช้อนเดียวกันเลยครับ ส่วนเข้าบ้านคนอื่นได้ครับขอเจ้าที่บ้านนั้น
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ princo

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มี.ค. 2554, 11:17:59 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
เวลาทานข้าวควรแยกนะครับ เพราะกุมารก็คือผีเด็ก จะมากินพร้อมเราได้ไง
เข้าบ้านคนอืนควรไหว้เจ้าที่เจ้าทางของที่นั้นๆๆก่อนเพือเป็นการเปิดทางครับ
[shake]คนเมื่องในหมอก[/shake]

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มี.ค. 2554, 02:08:10 »
ส่วนใหญ่จะให้เรียกกินพร้อมกันเลยนะครับยกเว้นของบางสำนักเช่น ของวัดสามง่าม ( หลวงปู่เต๋ คงทอง , หลวงปู่แย้ม ) จะต้องมีอาหารจัดไว้อย่างน้อย 1 มื้อ ก่อนที่คนในบ้านจะทานข้าวกัน (ยกเว้นองค์เล็กพกพา ก้อน่าจะเรียกกินด้วยเหมือนกัน )

ขอบคุณครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มี.ค. 2554, 11:25:43 »
ขอบคุณครับ เเล้วต้องจุดธูปบอกเจ้าที่ไหมครับหรือว่ายกมือบอกเชยๆครับ :045:

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มี.ค. 2554, 07:22:14 »
จุดก้อดีครับ ถ้าไม่สะดวกเช่นเป็น อพาร์ทเม้นท์ ก้อไม่ต้องก้อใด้ครับ ตั้งจิตเอาก้อพอ

ขอบคุณครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มี.ค. 2554, 07:59:28 »
ขอบคุณครับ