ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องการเป่าครอบครับ  (อ่าน 2511 ครั้ง)

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
คือว่าผมไปสักกับหลวงพี่ญามา แล้วขากลับมีพี่คนหนึ่งถามผมว่าได้ไปเป่าครอบกับหลวงพ่อสำอางค์หรือเปล่า ผมก็ตอบว่าไม่อ่ะ ผมก็เลยสงสัยว่าสักเสร็จแล้วไม่ต้องเป่าครอบได้หรือไม่(อีกหนึ่งไม่รู้)ผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: อยากทราบเรื่องการเป่าครอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 07:27:03 »
เอาความสบายใจนะครับ ถ้าอยากไปเป่าก็ไปครับ หรือว่ารีบๆ ก็ไม่ต้องก็ได้

ไม่จำเป็น ไม่ตายตัว สุขใจไม่เดือดร้อนใครก็ทำครับ อนุโมทนาครับ ...  :089:

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบเรื่องการเป่าครอบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 07:53:24 »
ขอบคุณอย่างแรงครับ สบายใจแล้ว

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:23:21 »
เอาความสบายใจนะครับ ถ้าอยากไปเป่าก็ไปครับ หรือว่ารีบๆ ก็ไม่ต้องก็ได้

ไม่จำเป็น ไม่ตายตัว สุขใจไม่เดือดร้อนใครก็ทำครับ อนุโมทนาครับ ...  :089:

ไว้วันไหนได้ไปอีกค่อยให้ ท่านเป่าให้ก็ได้.....ครับ.....
สำหรับผมก่อนที่จะสัก จะ..ไปกราบหลวงปู่เปิ่นก่อน ที่กุฏิใหญ่ครับ ทุกครั้ง แล้วก้อก่อนเดินทางกลับก้อ ไปกราบลาท่านอีกหน นึง.....( ถ้าไม่ปิดเสียก่อน) หลวงพ่อสำอางท่ายอยู่ที่กฏิใหญ่ครับ ไปก่อนเดินทางกลับ ก้อเจอ....สวัสดีครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:28:47 »
ตามหลัก ผมไปถึงวัดไปก็กราบหลวงปู่เปิ่น
ออกจากวัดก็ไปกราบลาท่าน ณ กุติใหญ่ ที่เก็บสังขารของท่านครับ
หลายครั้งไม่ได้ไปกราบลาสังขารท่าน ผมก็กราบลาที่รูปเหมือนของท่านแทนครับ
ส่วนการเป่าครอบนั้น พระอาจารย์ผู้สักท่านก็เป่ากำกับยันต์ที่สักมาให้อยู่แล้วแหละครับ
เพียงแต่ถ้าไปกุติใหญ่ให้หลวงพ่อสำอางค์ท่านเป่าเสียหน่อย ก็จะเป็นสิริมงคลยิ่งๆขึ้นไป
เพราะในกุติใหญ่มีสังขารของหลวงปู่เปิ่นอยู่ สมัยก่อนสักจากพระอาจารย์ท่านอื่นๆเสร็จ
ท่านก็กำกับยันต์ให้มาแล้ว แต่ศิษย์ก็มาเป่าครอบกับหลวงปู่เปิ่น(ตอนท่านยังมีชีวิต) ที่กุติใหญ๋กันอยู่เสมอๆครับ
เป็นสิริมงคลสองต่อ และเพื่อความแน่นอนประกอบกับได้บารมีของครูบาอาจารย์คือหลวงปู่เปิ่นท่านคุ้มครองด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 11:48:42 »
ดีครับเป็นศิริมงคลดีครับ.............. :114: :114: :114:.................สวัสดี

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 12:41:56 »
ช่วงหลัง(2ครั้ง)
ผมไม่ได้เป่าครอบหลังจากสักเสร็จเพราะกุฎิใหญ่ปิด 4 โมงเย็น
วันหลังเป่าครอบได้หรือเปล่าครับหรือไม่ต้องเป่าครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 12:55:19 »
ช่วงหลัง(2ครั้ง)
ผมไม่ได้เป่าครอบหลังจากสักเสร็จเพราะกุฎิใหญ่ปิด 4 โมงเย็น
วันหลังเป่าครอบได้หรือเปล่าครับหรือไม่ต้องเป่าครับ

ของแบบนี้อยู่ที่ตัวเราครับ ถ้าคิดว่าไปเป่าครอบกับหลวงพ่อสำอางค์ท่านอีกครั้ง
ก็สามารถทำได้ครับ เพื่อความสบายใจของเรา
จะเป่าครอบกับท่านกี่ครั้งก้ได้ครับไม่มีผลเสียแต่อย่างใด

ออฟไลน์ JacK.1669

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 02:44:56 »
เป่าก่อนหลังได้ควรปฏิบัติศิล5ให้มั่นทำความดีละเว้นความชั่ว 13;

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 05:08:37 »
พระวัดบางพระที่ทำการสัก เมื่อสักเสร็จแล้วท่านก็จะเป่าครอบให้เลยครับ
สำหรับผมขลังแล้วครับ....
นานๆไป แลวค่อยไปเป่าครอบดีกว่าไหม  ความคิดผมอ่ะ ตอนสักเสร็จเมื่อได้รับการเป่าแล้ว ขลังแน่ๆ
แต่กลับถึงบ้านสิ บางท่านแผลยังไม่หาย ทำผิดข้อห้ามแล้ว ศีลข้อ 5 น่ะ เพื่อนผมสักมา กลับมาไปกินเหล้าซะงั้น
ท่านว่าถ้าเพื่อนผม สักเสร็จและไปให้พระสงฆ์รูปอื่นเป่า...จะยังขลังอยู่ไหม

ปล. อันนี้ความคิดผมนะครับเอามาแชร์อีกแง่มุมนึง

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 11:20:18 »
จะเป่าไม่เป่าอยู่ที่สบายใจทำทำแล้วรู้สึกดีก็ทำครับ
เมื่อสักเสร็จอาจารย์ทุกที่ก็เป่าให้แล้วครับ
เพื่อให้ขลังยิ่งขึ้นเป่าอีกก็ได้ครับ :001:
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 11:44:53 »
อืมมมมมมมมม

อันนี้ก้อไม่ทราบเหมือนกัน

เพราะผมก้อเป่ามั่งไม่เป่ามั่ง

แต่ก้อไปลามาไหว้หลวงปู่ตลอดแหละครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 02:23:33 »
ดีทุกอย่างครับ ถ้าเป่าด้วยก็ยิ่งดีครับ
อะไรก็ตามยิ่งเป็นการทำบุญ ก็ยิ่งดีกับตัวเราครับ :050:

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 04:24:01 »
น้องใหม่แวะมาความรู้ครับ ผมก็สงสัยเช่นกัน ก็ได้คำตอบละสบายใจ

ปล.สวัสดีครับคุณ Teeครับผม 

[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ก.ค. 2552, 08:29:14 »

ใช่แล้วครับเหมือนที่บอกครับ อย่าไปกังวล เลยครับ มีหัวใจศรัถากับพระอาจารย์ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 07:16:51 »
กราบนมัสการพระคุณท่านทุกรูป

พระอาจารย์อภิญญา

หลวงอาต้อย

หลวงอาติ่ง

หลวงพี่แป๊ว

หลวงพี่หมี

หลวงพี่นัน

พระครูอนุกูลพิศาลกิจ (หลวงอาสำอางค์)

ทุกท่านที่กล่าวมานี้ล้วนแต่รับวิชามาทุกท่านแหละครับ แต่ไม่ทราบว่ามากน้อยเพียงใด

พระอาจารย์อภิญญาท่านบอกเพียงว่า "ก้อใด้มาพอเอาตัวรอด"

ด้วยความเคารพจากใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 07:17:20 โดย noo^^pure »
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 07:31:16 »
ตามธรรมเนียมปฏิบัติที่ปฏิบัติสืบเนื่องกันมา ตั้งแต่สมัยที่หลวงพ่อเปิ่นดำรงค์สังขารอยู่ แต่ท่านไม่ได้สักเองแล้ว ให้บรรดาลูกศิษย์ของท่านนั้นสักให้ พอสักเสร็จแล้วก็จะต้องมารับการเป่าครอบจากหลวงพ่อเปิ่นอีกครั้งหนึ่ง จึงจะเรียกได้ว่า "สัก" ได้อย่างบริบูรณ์

เมื่อสิ้นพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นแล้ว พระครูอนุกูลพิศาลกิจ (หลวงพ่อสำอางค์ ปภสฺสโร) เจ้าอาวาสวัดบางพระรูปปัจจุบัน ก็ได้สืบสานงานของหลวงพ่อเปิ่นท่านต่อ สักเสร็จแล้วมาเป่าครอบกันอีกครั้งก็ดีนะครับ เพื่อความสมบูรณ์บริบูรณ์ของการสัก .